Hướng dẫn mua máy ảnh không gương lật: những điểm lưu ý

tuanlionsg
25/2/2016 7:47Phản hồi: 445
445 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sâu săc quá nên đọc k hiểu sao?? Chụp 1 tấm và nội suy.. Còn không biết cầm máy ra chụp thử xem ra 3 tấm hay 1 tấm???
@Apocalypse8888 ờ thế ra vừa 1 vừa 3 thì sao
@daotruong94 nhìn cho kỹ DRO hay DRO bracketing trước khi hỏi..đang nói DRO hay DRO bracketing mà lôi vào?
muốn biết DRO bracketing là gì thì tự GG đi, còn nếu k GG dc thì hãy click vào link mà đọc nhé
http://www.dpreview.com/forums/thread/3716775
quá phức tạp thôi cứ chụp đèm đẹp là dc rồi
thanks
chào cả nhà, em là nữ, và amateur ạ. Em thích chụp ảnh, mong muốn có một máy ảnh nhỏ gọn để cầm theo đi du lịch, chụp đời thường. Bạn em có máy Sony Alpha A5000 lens kit 16-50 mua cách đây 2 năm, chỉ chụp khoảng 5 lần, giờ chuyển sang Fujifilm nên bán lại với giá 5.8tr. Các bác cho em hỏi em có nên mua máy này với giá như vậy không? Em thích chụp cảnh và chân dung kiểu xóa phông nữa thì máy này có đủ đáp ứng ko ah? Cảm ơn cả nhà!
@vanmaiii giá đẹp mua thêm lens fix nữa là xoá phong và đủ thể loại ngon lành
Chào các bác, em có ngân sách khoảng 4-6m, e muốn tìm con MRL 2nd để đùng, tầm giá đấy mua như thế nào hợp lý vậy? E chủ yếu chụp phong cảnh thôi

Tks
club_k
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Rosssi Mua olympus epl là ổn bác
@club_k B cho mình xin thông tin chi tiết hơn được không 😁 tks
Tiện đây bác nào cần voucher 20% mua lens ngàm E sony+pk hay 15% mua A6300 thì pm mình nhé 😁
club_k
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác qua fan page olympus tìm hiểu nhé 😁
huuminh999
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác cho em hỏi là em mới mua máy Canon 50D chụp bằng ống kính 35-105 của canon. E để chất lượng ảnh chụp độ phân giải L cao nhất mà sao ảnh chụp ra chỉ được trong khoảng 4,5-5 Mb thôi ạ?
@huuminh999 bán đi mua sony alpha a6000 mà dùng
@daotruong94 Liên quan vãi
@dearboy2015 chuyện chả liên quan, trong topic hướng dẫn mua máy ảnh không gương lật mà lại còn đòi gì nữa
strormad
ĐẠI BÀNG
7 năm
các bác ơi mình muốn mua cái máy ảnh ống kính rời mà kinh phí hạn hẹp, các bác tư vấn giúp mình là nên mua máy không gương lật canon eos m10 hay DSLR canon eos 1300D ạ, hiện tại Nguyenkim đang sale cái m10 con 6tr3 còn eos 1300D là 9tr5
@strormad nên mua máy ảnh mirrorless bạn nhé
Các bác cho em hỏi con Microless nào có kính ngắm mà giá thấp nhất ạ?
@0203 XE1 cũ, tầm 5-5,5tr
@0203 sony nex 7 hay sony nex 6 ấy
750d chụp ngoại cảnh có đc k các bác...chụp ảnh cưới ngoại cảnh ak..với chụp chân dung có ok k..máy chụp studio có đc k..hoi ngu vs mấy bác trả lời giúp e..e mới vào nghề..
hiepmu
CAO CẤP
7 năm
xem mấy bức ảnh mẫu chụp bằng A6000 trong topic này sao e thấy độ trong và nét thua xa Nokia 808 nhỉ, hay do tùy người chụp?
@hiepmu Nhiều lúc khó hiểu lắm bác, em có con mrl cả body và lens hơn 20tr nhưng nhiều khi chụp xấu hơn cái samsung S7 đnag xài
AmazoneTaiga
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dearboy2015 Do người chụp và mục đích chụp thôi, bạn khó mà so sánh như vậy. Tôi thách bạn dùng Nokia 808 chụp xóa phông hay thiếu sáng.

Chẳng hạn để đi từ TP HCM đến Vũng Tàu, bạn có thể đi xe máy Chaly, người khác có thể đi ô tô và có người dùng cả Rolls Royce để đi, rốt cuộc cũng đến VT nhưng có ai dám đem xe Chaly so với Rolls Royce đâu.
hiepmu
CAO CẤP
7 năm
@dearboy2015 sau gần 5 năm, vẫn chưa có cái smartphone nào đánh sập huyền thoại chụp ảnh NOKIA 808, hi vọng lần trở lại này của Nokia sẽ cho ra truyền nhân tiếp theo của 41 MP ^^
hiepmu
CAO CẤP
7 năm
@AmazoneTaiga chuẩn men, chụp xóa phông cho gái, chụp ban đêm thì phải vác theo MRL hoặc DSLR thui 😁. Còn chụp phong cảnh với ánh sáng ban ngày đầy đủ thì 808 cân cả DSLR kkkk
AmazoneTaiga
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hiepmu Chưa chắc đâu bạn, nếu chụp lưu niệm thì có thể, chứ nếu bạn chụp poster thì biết ngay. Lúc đó độ nét, dynamic range và độ sâu màu của Nokia cho dù 41 MP cũng không có cửa so với FF hay MF. Tại bạn post face hay xem ảnh nhỏ, cứ phóng to là khác biệt ngay.
tri5800xpm
TÍCH CỰC
7 năm
Em vừa đc sài thử con Nikon Coolplix A thấy rất thích về chất lượng ảnh. Tuy nhiên e muốn máy có gps để lưu lại địa chỉ chụp trong máy. Nhờ bác tư vấn máy cùng tầm giá và chất lượng ảnh và có gps nhé. Em cám ơn.
PS: i'm a new bie
khoi207
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mua a6000 và muốn mua 1 ống kính nữa, mấy bác tư vấn nên mua còn là hợp lý tầm 7tr trở lại
Thnx
Microless tầm 7tr thì có em nào xài được vậy mọi người?

Gửi từ LG-D802 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
hacrot3000
TÍCH CỰC
7 năm
@rooney than Mình mới mua em Nikon 1 J5, nói chung cực hài lòng - nhất là sau khi so sánh với con D7100 của ông bạn. Chất lượng hình ảnh như nhau trong cùng điều kiện và góc chụp. Chỉ trong điều kiện ánh sáng yếu cần ISO 800 trở lên thì hơi có chút khác biệt. Lên ISO 6400 thì thấy rõ ^_^

Mình con này từ Hàn Quốc giá 7.5tr + 200k tiền thuế nữa là 7.7k http://www.ebay.com/itm/331549104243 - nó rao 356.9$ nhưng mình offer $329.99 nó cũng đồng ý bán
Mua thêm con lens www.ebay.com/itm/262839643805 này nữa mất 3tr
Tổng 10.7tr cho body + 2 lens

Nếu ngại mua xách tay thì mình thấy con này trên Lazada bán 10tr cho body + 1 lens 10-30mm hoặc 12tr cho body + 2 lens.

Review em nó ở đây: https://tinhte.vn/threads/tren-tay-so-sanh-nikon-1-j5-va-d7100.2682633/

Trên tay - so sánh Nikon 1 J5 và D7100 | Viết bởi hacrot3000

Tình hình là mình mới lụm về em Nikon 1 J5 nên muốn kiểm tra thử trình độ của ẻm đang ở đâu trên thế giới này, liệu Nikon quảng cáo về ẻm có đúng không 😁 Nhận xét cơ bản của em J5 là nhỏ, gọn như mọi em mirrorless khác.
tinhte.vn

Nhược điểm của em này là ống kính nó dùng ngàm Nikon 1 - loại này mới ra gần đây và giá ống nào cũng trên trời. Tuy nhiên nó lại hỗ trợ ngàm chuyển nên có thể dùng hầu hết các loại lens khác, ngàm chuyển giá < 20$ thì không hỗ trợ auto focus, còn ngàm có hỗ trợ AF thì giá tầm 150$ :p
Kein...
ĐẠI BÀNG
7 năm
E đang dùng fujifilm x-t10 với kit 18-55mm tại thích cái kiểu retro với màu ảnh 😆
Ccb_6969
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em cũng A6000 với kit. Chụp vô tư
Em thì cần quay phim HD thôi không cần 4K, AF tốt, LCD touch lật ngược selfie được, gắn micro rời dc thì tốt... theo mấy bác thì nên mua máy nào bây giờ ?
80D, A6K thì nhiều tiền quá
70D thì ráng ráng cũng dc mà nó bự
M3 thì em xem review thấy AF không dc tốt lắm đúng không ạ ?...
Hiện tại chỉ thấy có A5100 là phù hợp nhu cầu của em nhất... thì lại không gắn micro được... với lại tìm lens wide zoom cho ngàm E đó mà giá rẻ tí có khó lắm không ạ ?
Em quay gia đình về dựng chơi là chủ yếu thôi ạ ?
Các bác có cao kiến gì xin chỉ giáo, em cám ơn ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019