Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn phân vùng thẻ nhớ!

dat_12i
26/7/2011 15:17Phản hồi: 239
Hướng dẫn phân vùng thẻ nhớ!
Đây là lần đầu tiên em post bài, nếu có gì sai xót mong mọi người bỏ qua....^^
Chuẩn bị:MiniTool Partition Wizard Home Edition: http://www.mediafire.com/?cnozjhowbe36ogn.
Đầu đọc thẻ ( có thể dùng điện thoại kết nối qua cáp USB).
Bắt đầu nào!
B1: Đầu tiên các bác cắm thẻ nhớ vào fomat (nhớ sao lưu dữ liệu trước nhá)mở MiniTool Partition Wizard Home Edition lên chuột phải vào thẻ nhớ chọn Delete kết quả như trong hình:

B2: sau đó chuột phải chọn creat. bảng thông báo hiện lên tùy chỉnh như trong hình. phần Patition size thì tùy thuộc vào các bác.

B3: ok phần còn lại của thẻ nhớ các bác cũng làm như bước 2 nhưng ở ô file system các bác chon ext2 > ok:

B4: kết quả ta được như thế này chọn apply để lưu thay đổi:

B5: đợi nó hoàn tất rồi ta fomat cả 2 phân vùng thêm lần nữa bằng MiniTool Partition Wizard Home Edition (chuột phải chọn fomat). ấn apply để lưu thay đổi. ok, thế là đã xong rồi đấy!
bây giờ thì các bác làm theo bài hướng dẫn này để cài Link2sd: http://www.tinhte.vn/phan-mem-android-216/chuyen-du-lieu-qua-nho-tren-froyo-2-2-1-voi-link2sd-609593/
Thêm cái video hướng dẫn: http://www.mediafire.com/?ibyh5ybkbrh7tl7
239 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thks bạn nhìu:giggle:
Mình làm xon buơc 3 là nó mới tại 1 pvung vậy phải làm thêm bước nữa giống như thế để tạo lại cái thứ 2 hả bác....
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
đúng rồi đó bác! chỉ khác là chọn định dạng ext2 thay cho Fat32 ở bước 2 thôi. phần này nó sẽ dùng để chứa những app mà bác move bằng link2sd.
Sao mình vừa phân vùng xong rồi chép dữ liệu backup vào thì máy nói SD hỏng. kêu Format, mình format xong giờ cắm vô máy PC ko nhận nữa. Help!
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
nếu máy tính không nhận thẻ, fomat bằng s10 không được. bác thử mượn máy nokia gì cũng đc s40 cho dễ làm, lắp thẻ nhớ vào chọn fomat thẻ nhớ. nếu không được nữa thì chắc thẻ nhớ của bác đã cháy!:redcarded:
Mình restart lại mái thì OK. Nó nhận BT nhưng ko phân vùng ra nữa, chắc phải làm lại. Thanks bác
Đơn giản bạn thật đen nên bị hỏng thẻ........... bác chủ top ơi cho hỏi làm cách nào để bộ nhớ trong được giải phóng hết không? mỗi khi cài là lại mất 1 ít dung lượng của bộ nhớ trong cho dù đã chuyển hết sang phân vùng thẻ nhớ bằng link2SD rồi ...
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
nó mất cũng không đáng kể đâu, em cài khoảng 30 app mất khoảng 10mb. khi chạy các app nó còn có cache nữa mà. không cài app nào mà bộ nhớ máy giảm thì bác mở link2sd lên rồi chọn more => link dalvik-cache files và 2 dòng dưới (clean up...) hoặc chọn link lại tất cả các app thì bộ nhớ máy cũng tăng lên được chút!
thế nguyên nhân mất dung lượng là do đâu . mình không thể chuyển "không tì vết" được à. chuyển data rồi. cache thì k phải vì cache thường bé mà. mà xóa hết cache vẫn mất dung lượng. bộ nhớ có hạn xóa dc hết thì tốt
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này em cũng không rõ!:redcarded: cái này chắc do data của app. em nghĩ chắc không thể chuyển kiểu "không tì vết" được đâu!
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác cứ làm tuần tự các bước là ok hết mà! thẻ em phân vùng cả chục lần còn chả chết nữa là...👼
Cho mình hỏi thêm nếu phân vùng 2 cái ra như thế thì cái nào sẽ chứa App chuyển qua. Cái nào chứa dữ liệu của mình để mình phân ra cho phù hơp dung lượng!
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
phân vùng đầu tiên (Fat32) sẽ chứa data, còn phân vùng thứ 2 (ext2) chứa app chuyển qua!
Mình bị 1 lỗi như thế này: The new created partition cannot be used in Windows. Because Windows could only regconize the first a first partition in removable disk. Khi mình chọn phân vùng thứ hai. Mà sau khi tạo xong phân vùng 1 thì nó hiện 3 phần. 1 phần chiếm 787MB, phần FAT32 và phần thứ 2 mình chuẩn bị tạo.Giờ sao giờ?
ah được rồi. Làm được rồi. Tại quên chỉnh qua primary nên nó tạo ra 3 phân vùng!. Thanks pro nhiều!
Sao nó cứ báo thẻ nhớ hoảng hoài thế nhỉ? Giờ sao. Mới làm xong thì ko sao nhưng thấy pc ko nhận máy nên restart và nó báo thẻ hỏng. Hic mệt quá
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này lại phải xem lại thẻ nhớ của bác thôi! thẻ của em lấy từ con nó kìa sang phân vùng xong ok ngay không vấn đề gì! khi phân vùng xong thì pc nhận luôn phần Fat32 mà! nếu cần bác cứ yh! cho em: namtuocbongdem_9126
Jay D
TÍCH CỰC
13 năm
các bác cứ làm theo các bước trên nhưng cuối cùng thì format phân vùng đầu = chính công cụ windows trước khi mount sd lại vào máy.như thế s10 sẽ nhận thẻ nhớ.rồi sau đó cài link2sd thôi.máy mình thẻ 8gb nên chia 512MB ext2. thấy dùng dư dả lắm.cài bao nhiêu app mà vẫn trống 93MB.
Mình nhấn Format nó hiện ra bảng chọn nữa, chọn tên Fat32 hả. Xong rồi sao mình đưa vào S10 bật lưu trử SD nó cứ hiện cái vòng tròn quay hoài ko vào lưu trữ dc.!
Ko làm dc nản rồi. Bỏ luôn Hic!
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao mà phải nản hả bác. mọi người đều làm đc mà! bác cứ làm y như hướng dẫn là ok mà. khi đã phân vùng xong fomat luôn bằng MiniTool Partition Wizard Home Edition cũng được. phân vùng định dạng kiểu nào thì khi fomat chọn kiểu định dạng ấy( FAT32 thì chọn Fat32, ext2 thì chọn ext2). phân vùng hay dịnh dạng kết thúc ta đều phải nhấn nút APPLY!
Sao s10 moi lan thao the sd ra. Gan vo lai la co not so app ko chay dc. Phai khoi dong lai hix. Ai biet cach sua ko

Gửi từ Q-mobile S10 của tôi, sử dụng ứng dụng Tinhte.vn
Mình không bị như bạn... chỉ thấy tháo ra các app đó mất đi thật như lắp vào thì để nó load 1 thời gian ngắn lại hiện lên và chạy bt mà
Khổ nổi vừa tạo phân vùng 1 Fat32 xong thì chuẩn bị tạo ext2 thì khi bấm chuột phải vào cái thứ 2 nó hiện ra 1 bảng thông báo nói windows chỉ cho phép tạo phân vùng 1 là FAT32 thôi, hỏi có muốn tiếp tục ko? Cái lạ ở đó đấy, sao giờ! chuyển qua làm trên ổ đọc SD cũng bị vậy. Bó tay rồi.Hic

---------- Post added at 09:06 PM ---------- Previous post was at 09:00 PM ----------

Bác có làm phân vùng SD dc không chỉ mình đi, chi tiết hơn chút nhá!
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
hê..hê.. sao bác không chọn ok và tiếp tục nhỉ? nó thông báo như vậy nhưng khi nhấn ok ta vẫn có thể tạo thêm phân vùng mà!
Mình nhấn rồi nhưng nó vẫn bị hỏng SD ko tài nài đọc được. Bác có phiền dùng Teamviewer làm dùm em dc ko?
@Minh130695
mình làm SD được lâu lắm rồi cũng dùng phần mềm như bác chủ top này. bạn cắm thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ rồi chưa phân vùng ext2 cho dễ.. theo mình chia 300MB cho bô nhớ đệm nafy là hợp lý. sau khi chĩa xong bạn vào phần mềm chia này xem đã dc chia thật chưa...sau đó cắm vào máy khởi động lại máy... bộ nhớ nếu bt cho vào điện thoại sẽ không nhìn dc ổ này đâu trừ khi dùng 1 vài phần mềm hỗ trợ. sau khi cài thành công muốn dùng thì cứ vào link2SD xem cái nào cài để trong bộ nhớ máy nhấn creat link.. nó sẽ chuyển sang phân dùng mà bạn chia thêm,bạn làm đến đâu không hiểu có thể commet mình sẽ hướng dẫn tiếp. chúc thành công
Mình thật sự rối lắm vẫn chưa nắm dc ý bác nói gì. Bác nói chưa phân vùng ext2 là sao ạ? nếu chưa phân vùng sao tạo dc 300MB khác ngoài FAT32. Ý bác là tạo 1 mình FAT32 thôi ko tạo cái ext2 phải ko? Khi tạo FAT32 xong thì nó có 1 phần unlocate gì đó thì thay vì biến nó thày ext2 thì ko làm mà đưa vào máy luôn? Bác còn nói chia xong rồi dùng pm trên xem dc chưa thì bác chia bằng gì ạ. Mong bác hướng dẫn chi tiết chút, Giờ em phải ngủ để mai đi học, bác giúp em chiều mai em làm. Thanks bác nhiều
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
update video hướng dẫn cho bác: http://www.mediafire.com/?ibyh5ybkbrh7tl7
Cảm ơn Bác nhiều. Để mình xem coi xử lý dc ko?
upppppppppppppppppppppppppp
Mình làm phân vùng dc rồi. Cái Minitool chạy trên Win7 nó phân vùng ko ra. Đổi qua Xp thì làm dc, mình format cái đầu FAT32 thôi giống bác Jay chỉ ấy

---------- Post added at 01:05 PM ---------- Previous post was at 01:00 PM ----------

Bác ơi mình dùng Link2SD thì lúc đầu tiên nó hỏi chọn phân vùng nào FAT32 hay ext2. Sao cái link hướng dẫn sử dụng bác đưa nó kêu chuyển phân vùng SD thành 2 cái FAT32 nhỉ? Khi mình chọn cái FAT32 thì nó nói cái mount partition cannot be created. Ko cho chuyển app qua SD giờ sao?
Jay D
TÍCH CỰC
13 năm
bác chia phân vùng 2 định dạng gì thì bác chọn định dạng thế trong link2sd.nếu chia 2nd partition là ext2 thì chọn ext2.sau đó restart lại máy và chạy link2sd.settings.chọn autolink là xong.
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái link em đưa thì người ta chia 2 vùng đều là FAT32. thì ta cũng làm tương tự, khi mở link2sd lên thì ta chọn là ext2 thay vì FAT32. xong rồi máy sẽ yêu cầu reboot! vậy là bác đã có thêm bộ nhớ để lưu trữ app rồi!
Được rồi! Ok rồi nhưng mình thấy kì kì sao ấy. Cái link2sd thì nó hiển thị app chuyển qua sd hết rồi nhưng cái app2sd thì nó vẫn còn hiện trong bộ nhớ máy. Mình sợ nó vẫn chưa chuyển qua dc. Các bác có ý kiến gì ko?
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
ẹc sao bác còn dùng app2sd làm gì nữa? cái phân vùng ext2 này được coi như bộ nhớ phụ của máy! những app có widget khi ta link sang thẻ thì vẫn hoạt động đc, còn dùng app2sd thì quên đê!:redcarded: bác không thấy trước khi link app ta phải dùng terminal để ép các app sang bộ nhớ máy à?
Hic. Thế ah. Vậy bỏ app2sd luôn hả. Buồn nhỉ?
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
à không! bác để thỉnh thoảng mở lên nhìn cho nó đỡ buồn! :redcarded😔 nhìn thôi đừng làm gì cả)
Cái này không làm được trên win 7,mình cũng chả dùng Xp,may có cái đĩa ubuntu,đút vào làm ngon lành,các bạn dùng HBCD cũng được,chạy mini Xp là ok
tình hình là đã làm mọi cách nhưng vẫn ko phân vùng dc. Có đại ka nào ở HCM làm dc thì giúp e với 0122 795 1412. Cám ơn nha. Dat ơi có cách nào phân vùng cho S10 nữa ko
dat_12i
ĐẠI BÀNG
13 năm
cách thì còn, nếu bác biết phân vùng ổ cứng máy tính thì với cái thẻ nhớ cũng như thế (dùng đĩa hirren's bootCD) hoặc không biết có thể seach "hưỡng dẫn sử dụng đĩa hirren's bootCD để phân vùng ổ cứng"
Mình làm 1 lần được luôn! Thấy đơn giản mà! Kết quả ngoài sức tưởng tượng các bác à! Giờ thì không lo thiếu bộ nhớ khi cài ứng dụng nữa rồi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019