Hướng dẫn Root Nook Simple Touch firmware 1.2.1

US2VNShop
16/1/2013 7:39Phản hồi: 58
Chuẩn bị

Đầu tiên phải chắc chắn version hiện tại của firmware là từ 1.2.0. Bạn làm theo hướng dẫn ở đây để biết firmware hiện tại là bao nhiêu và upgrade lên phiên bản mới nếu phiên bản hiện tại trên máy của bạn thấp hơn 1.2.0.

Để root bạn cần tạo một thẻ nhớ khởi động, vì vậy bạn nên chuẩn bị một thẻ nhớ và một đầu đọc thẻ nhớ.

Tiếp theo bạn download một số file sau:
  • NookManager.img.
  • Win32DiskImager, phần mềm tạo thẻ nhớ khởi động, không cần cài đặt, chỉ cần giải nén và chạy.
  • Font tiếng Việt(vào File, chọn Download để tải toàn bộ font), sau khi giải nén, bạn có các font cần thiết để hiển thị tiếng Việt.
  • install_font script.
Tạo thẻ nhớ khởi động

• Bạn cắm thẻ nhớ vào đầu đọc và sau đó cắm đầu đọc thẻ vào máy tính.
  • Chạy phần mềm Win32DiskImager đã download. Và chọn đúng ổ đĩa tương ứng với thẻ nhớ đã cắm vào. Sau đó chọn file NookManager.img và nhấn nút Write và chờ quá trình ghi thẻ nhớ hòan tất. Đừng vội rút thẻ nhớ ra nhé vì bạn còn cần chép một số file nữa.
  • Bạn chépfontđã chuẩn bị ở trên, vào thư mục files\system\fonts trên thẻ nhớ.
  • Chép script install_font đã download vào thư mục scripts trên thẻ nhớ. Trong thẻ nhớ đã có sẵn script này nhưng nó chỉ cài một font và không đủ cho việc hiển thị tiếng Việt, do đó chúng tao chép script mới thay thế.
Root

• Tắt Nook bằng cách nhấn và giữ nút Power phía sau, sau đó chọn Power Off.
  • Nhét thẻ nhớ vào Nook, sau đó nhấn và giữ nút Power để khởi động.
  • Nook sẽ tự khởi động vào Nook Manager.
  • Trong Nook Manager nếu bạn được yêu cầu kết nối Wireless thì bạn cứ chọn No.
  • Sau đó bạn chọn Root, và Root your device.
  • Sau khi màn hình thông báo thành công thì bạn lấy thẻ nhớ ra, chọn Back và Exit.
  • Nook sẽ tự khởi động lại.
Cài đặt ứng dụng

Sau khi Root thì máy bạn sẽ có thêm một giao diện nữa ngoài giao diện mặc định. Khi bạn nhấn nút Home (N) thì máy sẽ hỏi bạn chọn giao diện nào (Home: giao diện mặc định, ReLunch: giao diện mới được cài đặt). Giao diện ReLunch khá đơn giản và sáng sủa vì nó được thiết kế riêng cho Nook Simple Touch. Để cài đặt ứng dụng, bạn chỉ việc chép ứng dụng đó vào thẻ nhớ hoặc bộ nhớ trong của máy, sau đó trong giao diện ReLunch bạn chạm vào file đó để cài đặt. Chú ý, trên Nook, bộ nhớ trong của máy là thư mục /media, còn thẻ nhớ là thư mục /sdcard.
Một số ứng dụng hay bạn có thể cài để phục vụ nhu cầu đọc sách của bạn:
  • Kindle: giúp bạn có thể đọc được định dạng prc, mobi trên Nook Simple Touch.
  • Repligo Reader: đọc pdf tốt hơn.
Nguồn: www.us2vnshop.com
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BÁC CHO HỎI MÁY MÌNH ĐANG 1.1 ĐÃ ROOT THÌ UPDATE LÊN 1.2 BẰNG CÁCH NÀO? HAY VẪN NHƯ BÌNH THƯỜNG?
cancelled91
ĐẠI BÀNG
11 năm
Update như bình thường thôi bạn, để nó tự up hoặc là lên trang chủ của B&N tải về.

Sent from my HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e using Tinhte.vn
@cancelled91 MÁY EM LÀ 1.1.0 ĐÃ ROOT, EM CÓ TẢI FILE UPDATE CHÉP VÀO NOOK VÀ NGẮT KẾT NỐI NHƯNG KHÔNG THẤY GÌ! BẬT WIFI THÌ KHÔNG THẤY NÓ TỰ UPDATE! BÁC GIÚP EM!
@cancelled91 EMTẢI VỀ MÁY, MÁY TỰ KHỞI ĐỘNG LẠI NHƯNG KIỂM TRA VẪN 1.1.0
cancelled91
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thế thì khá khó hiểu,bình thường là máy tự khởi động lại và cài fw mới luôn, bạn kiểm tra xem phiên bản tải về có đúng là fw 1.2.1 không.

Sent from my HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e using Tinhte.vn
Dshine
ĐẠI BÀNG
11 năm
1.2.1 có ảnh hưởng đến pin không các bác. Em đọc trên mạng thấy có người kêu ca lên 1.2.1 pin tụt nhank, người thì không ? Em vẫn đang dùng 1.1 pin tụt khoảng 2%/ngày nếu ko đọc 😔
@Dshine Riêng mình thì thấy vẫn ổn, không có hiện tượng sụt pin.
Bạn thử factory reset, nâng cấp firmware lên 1.2.1 và root bằng NookManager theo cách này xem sao. Root bằng cách này chỉ cài đặt thêm giao diện ReLunch rất đơn giản, enable ADB và bộ PackageInstaller để cho phép cài ứng dụng từ file apk, do đó ko gây ra hiện tượng hao pin.

Với các phiên bản firmware cũ, khi root bằng TouchNooter, giao diện mới ADW nặng nề hơn, cùng Google Service làm hao pin hơn.
Dshine
ĐẠI BÀNG
11 năm
@US2VNShop Hiện mình đang dùng 1.1. Trước đây mình có factory reset rồi up lên 1.2.1 và ko root nhưng pin vẫn tụt một cách nhanh chóng ( để qua đêm mất khoảng 20%). Ở 1.2.1 B&N thay đổi cơ chế render text, nhìn đẹp hơn hẳn 1.1 nhưng mà không rõ lỗi j mà hao pin kinh quá nên mình thui chả lên nữa.
dongbkhn88
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Dshine xác nhận với bác là pin tụt kinh quá. chưa root mà đọc có 100 trang PDF nó tụt 4%. k tắt để qua đêm là 2%
bản root này chán èo! giao diện không đẹp tý nào!
bản root này chán èo! giao diện không đẹp tý nào!
@haikhiemhtv7 Mình thấy giao diện ReLunch này hay đó chứ, đơn giản và sáng sủa vì nó được làm riêng cho Nook Simple Touch.

Còn giao diện ADW thì khá tối vì nó dành cho máy tính bảng, ko phù hợp với máy đọc sách màn hình EInk và trắng đen.
Cảm ơn bạn đã góp ý. Mình đã sửa lại rồi.
sao link die hết roài
ongmap
ĐẠI BÀNG
11 năm
https://www.dropbox.com/s/n3e075z82ej1q7d/NookManager.img

bạn tải này về rồi dùng Win32DiskImager ddể tạo thẻ khởi động và cài vào nook. File mình đã add sẵn font tiếng việt.
Đánh dấu!
vjrus
TÍCH CỰC
11 năm
đánh dấu
@vjrus bản 1.2.1 ngốn pin kinh! về lại 1.1 thôi bạn!
dongbkhn88
ĐẠI BÀNG
11 năm
về 1.1 root kèm bản không có Gapp. rồi cứ thế dùng. chịu khó dùng calibre để convert sách sang epub. Không nên dùng trình kindle cho nó thì pin rất trâu. K tắt máy, để nguyên 1 tuần + đọc150tr mà mới có 2% pin.
vjrus
TÍCH CỰC
11 năm
Quan trọng muốn đoc cả manga nữa @@
quanghuyjm
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình làm cái thẻ nhớ khởi động bằng file NookManager.img của bác ongmap rồi (https://www.dropbox.com/s/n3e075z82ej1q7d/NookManager.img) nhưng khi gắn vào Nook thì bấm nút Power mỏi tay mà Nook nhất định ko chịu khởi động. Khi tháo thẻ nhớ ra ngoài thì lại khởi động được. Mình dùng firmware 1.2.1
thanmeo78
TÍCH CỰC
11 năm
Nook simple touch with growlight có dùng cách này không bác? phần cứng hai con là giống hệt nhau đúng ko?
quanghuyjm
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình kiếm mua được cái thẻ MicroSD class 6 4GB về rồi dùng file NookManager.img của bác ongmap là root ngon lành rồi. Bữa trước dùng cái thẻ cùi bắp nên không làm được.
huymanhkd
ĐẠI BÀNG
11 năm
chịu rồi. giữ mỏi cả tay mà không thấy nó root cũng chuyển biến gì. cứ trơ ra. phải làm sao bjo.
thẻ nhớ là thẻ class 4 dung lượng 4G sau khi tạo boot nó còn 64m.
có phải là do thẻ không các bác? ngấy lắm rồi. hỏi tên ở cửa hàng bán nook bảo là class 4 vẫn boot được thế là sao
cancelled91
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thường là toàn dùng class 10, nhưng mà tạo boot là thường ra 128mb, chắc là tùy bản boot, không phải do thẻ đâu. Root được rồi vào nook format thẻ là về 4gb ngay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019