Hướng dẫn sơ lược cách sử dụng phần mềm làm theme Carbide.ui

ljz282
17/6/2012 18:56Phản hồi: 70
Hướng dẫn sơ lược cách sử dụng phần mềm làm theme Carbide.ui
Mình sẽ hướng dẫn sơ lược các chức năng của phần mềm làm theme Carbide.ui để giúp các bạn có thể tạo được bộ theme theo ý của mình. Phần mềm Carbide.ui các bạn có thể down tại đây.

Cách chỉnh sửa độ trong suốt các bạn có thể xem tại đây.

Khi mở phần mềm lên sẽ xuất hiện hộp thoại này:

(hộp thoại khởi động)

Đây là nơi lưu trữ các thông tin về theme bạn sẽ làm, các bạn có thể tạo 1 thư mục riêng biệt để quản lý dễ dàng hơn. Tất cả các theme bạn làm sẽ được tập hợp dữ liệu ở thư mục này. Nghĩa là bạn chỉ cần chọn 1 thư mục lần đầu. Các lần sau sẽ mặc định đến thư mục đó, bạn không cần chọn lại lần nữa, chỉ việc bấm OK (trừ khi bạn muốn lưu nó vào 1 chỗ khác).

Trước khi bắt đầu làm theme thì tôi khuyên bạn nên cập nhật hết các plugin của Carbide.ui bằng cách nhấp vào biểu tượng như trên hình này:

(update plugin)

Việc update plugin sẽ giúp bạn cập nhật hết các thay đổi của theme trên máy điện thoại (phụ thuộc vào phiên bản phần mềm điện thoại bạn sử dụng).

Sau khi đã update hết các plugin thì bắt tay vào tạo theme mới thôi

(tạo theme mới)

Chọn tên theme rồi click vào Finish. Chờ khởi tạo theme cơ bản (bộ theme gốc, chưa chỉnh sửa gì). Bạn có thể lựa chọn làm theme cho loại máy nào (VD Nokia E6 Anna, Nokia E6 Belle, Nokia Belle FP1...). Thường thì dùng Nokia Belle FP1 sẽ đầy đủ icon nhất (nếu bạn muốn thay icon cho theme). Giữa E6 và các máy khác chỉ bị chênh lệch ở phần hiển thị hình nền (do độ phân giải khác nhau).

(lựa chọn loại máy)

Tiếp theo sẽ là giải thích về các vùng làm việc:

(vùng làm việc)

*1: Ở khu vực này là nơi bạn có thể thay đổi hình nền, icon, màu sắc chữ, màu sắc và hình dạng các ô thông báo... Nói chung là thích thay cái gì thì thay cái đó
.

Quảng cáo

*2: Khi bạn click vào 1 dòng ở khu vực 1 thì tất cả những gì có trong khu vực đó, có thể thay được, sẽ hiện ra ở khu vực 2. Bạn bấm chuột phải vào mục bạn muốn thay thế, chọn "Select File...", sau đó chọn đường dẫn đến icon hoặc hình nền bạn muốn thay thế cho icon, hình nền mặc định.

*3: Một số màn hình thông dụng hiển thị trên điện thoại. Cho phép bạn xem trước thay đổi của bạn sẽ hiển thị như thế nào trên điện thoại. Tuy nhiên hiển thị này không chính xác 100%. Nên mình thường làm rồi cài thử để biết có phát sinh lỗi ở chỗ nào đó không.

*4: Đính chính bằng lời đây là phóng to của khu vực 2 và khu vực 3 Ở khu vực này bạn có thể click chuột phải vào bất cứ vùng nào, lựa chọn "Select File..." để thay đổi như ở khu vực 2. Tuy nhiên các mục ở khu vực 2 sẽ đầy đủ hơn, vì có những thành phần không hiển thị lên ở khu vực 4

*5: Tại đây bạn có thể thay đổi màu sắc trực tiếp của các icon hoặc pop-up window (với điều kiện icon được vẽ bằng file vector chứ không phải hình ảnh jpeg hay png, cái này bạn nào học đồ họa thì sẽ rành hơn). Các bạn có thể thay đổi bất cứ chi tiết nào và có thể xem được sự thay đổi 1 cách rõ ràng ở khu vực 4.

Phía trên khu vực 1 có nút Undo và Redo để bạn có thể trở lại các bước trước nếu lỡ làm sai.

Sau khi đã hoàn thành khâu design là đến lúc bạn gói gém tất cả thành file sis để cài đặt trên điện thoại

Quảng cáo

(đóng gói)

Điền các thông tin như tên theme, tên tác giả, logo của tác giả... Mục bên phải là các thứ mình đã thay đổi thì sẽ được tích dấu (v) (phần mềm tự tích, mình không cần lựa chọn). Xong xuôi chọn next.

(đóng gói - next)

Ở cửa sổ này:
-Package: là đường dẫn cho file sis của bạn xuất ra.
-No signing: Yêu cầu máy hack mới có thể cài được.
-Sign by: bạn lựa chọn 1 key file để sign sẵn, máy nào cũng có thể cài được (xem cách tạo sign key bên dưới).

Sau đó bấm Finish và chờ quá trình đóng gói hoàn tất! Vậy là bạn đã có 1 theme "made by me" rồi

Cách tạo sign key:

(tạo sign key)

Chọn lần lượt theo thứ tự từ 1 đến 4
Điền vào các thông tin cá nhân cho key của bạn.
-Validity: khoảng thời gian hiệu lực của key.
-Private key file: đường dẫn cho key file.
-Cerfiticate file: file cer đấy ạ

-Password: có hoặc không đều được.
Xong xuôi tất cả thì bấm Generate

Cách thêm các icon ứng dụng của bên thứ 3 (icon của các ứng dụng cài thêm trên máy), trong trường hợp bạn muốn thay đổi tất cả icon theo ý riêng của mình:

(thêm ứng dụng của bên thứ 3)

Chọn tên cho ứng dụng thêm vào và điền UID ở bước 3. Bấm OK 2 lần. Icon các ứng dụng của bên thứ 3 sẽ xuất hiện ở mục sau:

(vị trí hiển thị icon ứng dụng bên thứ 3)

Như vậy là mình đã hướng dẫn các chức năng chính và cơ bản của phần mềm làm theme Carbide.ui tới các bạn. Lời cuối muốn gửi tới các bạn là học phải đi đôi với hành. Cứ thay bừa vào thì sẽ có kinh nghiệm dần dần. Nên tìm hiểu qua 1 chút về các ứng dụng chỉnh sửa đồ họa như photoshop, hoặc chỉnh sửa vector như Illustrator, CorelDraw... để biết cách xử lý hình ảnh, icon.

Chúc các bạn sẽ làm được những bộ theme mang phong cách riêng của mình
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thua da banh,bun wa. Click LIKE cho bot xui xeo vay.
Onl bag dt
tran_quyet
ĐẠI BÀNG
12 năm
mai thử vọc tí,he
-Bạn chủ thớt ơi bạn có biết làm sao để đc như thế này ko ( mình cài theme của mấy bác khác vào nhưng nó ko hiển thị như trong hình vẽ đính kèm. Hay là phải cài PM bên ngoài. máy mình là n500 belle )
-Khi mình tạo theme cho riêng mình, bạn có thể hướng dẫn mình cách thay đổi bàn phím qwerty mặc định của nokia ( thay vào đó là bàn phím giống của opera - nhìn cho đỡ rối mắt và dễ bấm)

TKs bạn trc
Strata by Sunnylovesalman.JPG
@boy9xsd 2 cái đấy là pần mềm emtra buttons mà, còn sao mà mod đc bàn pím mặc định của nokia . muốn giống opera thì bác pải cài swype
@meoden05 @@~ tks bạn mình là dân mới lên ko biết mấy khoản này bạn có file của 2 Pm đó ko bạn có thể send cho mình ko mình dùng máy N500 belle
tks bạn trc
@boy9xsd Swipe input http://www.tinhte.vn/threads/1306954/
Extra buttons http://www.tinhte.vn/threads/1316064/
Vui vẻ nhé 😁
@Dinh van Truong tks bạn nhiều
Đang định viết 1 hướng dẫn thế này cho ae mà ljz282 đã viết rồi. Thank nhé.
Hay, dg cần cái chỗ đóng gói, em làm đã xong không biết đóng gói thế nào
p/s: có bác nào biết cách bung file sis để edit bằng Carbide ko, chứ cứ lấy svg add qua lại lâu chết mất
@KIROVASRA Không có nhé
@tuyetkiem.cntt bác tuyệt kiếm ơi bác có rảnh qua TP của bác tại http://www.tinhte.vn/threads/1306954/ bác có cách gõ telex ko bác em CM mà ko thấy bác trả lời 😔
còn muốn nó trongsuốt thì sao bác
sao mình update plugin ... toàn báo là ko kết nối dc .. up thất bại ko vậy T_T hic
- Đúng cái baby cần bấy lâu nay. Lại phải tốn time ngồi vọc nữa rồi hehehe. Thanks bạn nhìu nhá!
Có thể thay đổi được màu sắc của bàn phím, nhưng mà thay đổi hình dạng thì hơi khó, và vị trí các nút thì đã được code hết rồi, mình không thay đổi được vị trí đâu bạn ạ. Bạn tìm mục bàn phím ở khu vực 3 trong ảnh minh họa các khu vực để chỉnh sửa nhé.

Chắc là do đường truyền mạng. Lựa lúc khác update thử xem sao. Mà tốt nhất là update lúc chưa mở file hoặc tạo file mới nào hết ý bạn ạ

Đóng gói vào rồi là không có bung được nữa đâu. Chỉ có cách dùng SisContent để thay thôi

Muốn trong suốt bạn phải dùng phần mềm chỉnh sửa vector như Illustrator hay CorelDraw để chỉnh độ transparent thấp xuống ;)
Ủn lên cho các bạn thích làm theme...
nhokty96
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết của chị chi tiết quá... Rất tuyệt... 😁
up up.... Cho ai ham nghịck :p
Phongdz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Phan mem nay khong biet co ho tro dong s40 khong?
bạn ơi mình cài đặt PM này của bạn khi mình chạy thì nó không hiện lên hộp thoại j như bạn nói hết.Hic.nó chỉ hiện lên như hình đó đó các bạn.rùi nó xịt mất tiêu😔:oops:
@ikeepyou200010 Bạn chuột phải vào icon chọn Run as administrator thử xem nhé.

Mới mổ mắt xong nên lâu lâu rồi không onl được. Có bạn nào cần giúp đỡ về phần làm theme không nhỉ 😃
@ljz282 có, làm sao đẻ thanh top status trong suốt 95% và khi kéo xuống nó trong suốt khoảng 75% vầy bạn!
@hoangduykt7990 Mình làm thử thanh status trong suốt rồi, nhưng kết quả không được như hiển thị trên phần mềm đâu. Bạn cứ tìm trong mục icon của notification, sẽ có thanh đó lúc kéo xuống. Nhưng lúc thay thành trong suốt thì trên thành phẩm sẽ không hiển thị trong suốt, thay vào đó hiển thị màu xám và màu không đều. Mình nghĩ là do nó có khá nhiều layer hoặc Nokia không cho can thiệp sâu chỉnh sửa mục đó 😔

Bạn muốn chỉnh trong suốt thì cứ tìm thanh đó ở khu vực 1, edit nó bằng AI, chỉnh độ transparent xuống theo ý là được. Nhưng mình thử trên E6 thì không có thay được đâu. Bạn thử xem sao nhé ;)
@ljz282 Mình có AI nhưng ko rõ làm sao để nó trong suốt khi nào rãnh bạn có thể làm 1 tuts nho nhỏ ko, bận thì thôi ko sao, mới mổ mắt thành girl xinh hả ^^

@hoangduykt7990 Mổ mắt cho tinh để đi xin chân công an phường thôi 😁

Thực ra thì nó cũng dễ lắm. Bạn mở ra trên AI rồi select đối tượng, ở mục transparent tăng giảm tùy ý là được. Rồi save as nó lại dạng SVG. Xong rồi quay lại Carbide chọn file mới save đó thay thế vào là được ;)
đã tạo dc theme như ý muốn rồi, có bác nào có bộ icon của android 4 ko nhỉ, kết bộ này lắm. Của nokia đẹp nhưng lâu lâu mún thay đổi không khí!
thanks bạn nhiệt tình quá
đây chỉ có tạo mới thui chứ ko edit 1 theme nào đó hả pro.
@meoden05 Edit thì phải dùng Siscontent ấy
06.jpg 396758_302657849830185_729970639_n.jpg He
he, bùn quá làm mà npos ko hiện ra trong suốt dc, có lẽ nokia hạn chế...thôi kệ có j dùng nấy!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019