Hướng dẫn sử dụng iMovie toàn tập

platin1503
27/8/2012 12:54Phản hồi: 25
Hướng dẫn sử dụng iMovie toàn tập

Chào mừng bạn đến với phần đầu tiên trong loạt bài hướng dẫn với tên gọi iMovie dành cho iPad nhằm giúp các bạn hiểu được cách sử dụng của công cụ chỉnh sửa video cực kỳ tiện lợi này. . Ứng dụng này có thể hoạt động trên tất cả các thiết bị iOS – iPhone 5, iPod cảm ứng và iPad – nhưng trong bài viết này, chúng tôi sẽ chỉ tập trung vào iPad – thiết bị lớn hơn và có nhiều không gian chỉnh sửa thoải mái hơn. Mặc dù bạn không thể bỏ được chiếc iPad vừa túi nhưng nó vẫn thuận tiên hơn một chiếc laptop và thời lượng pin cũng nhiều hơn. Điều này làm cho chiếc tablet của Apple trở thành người bạn đồng hành lý tưởng khi bạn muốn chỉnh sửa video.
Trong bài hướng dẫn đầu tiên này, chúng tôi sẽ giới thiệu về giao diện và giúp bạn hiểu các tính năng cơ bản của iMovie. Chúng tôi có thể khẳng định rằng các bạn có khá nhiều clip được lưu trong ứng dụng Photos của iPad. Những clip đó có thể được quay trực tiếp bằng camera của iPad hoặc được chuyển từ iPhone, iPod hay camera sử dụng bộ kết nối camera iPad của Apple.
Tổng quan iMovie

1. Trang đầu tiên. Khi mở ứng dụng iMovie, bạn sẽ thấy hình ảnh này. Các dự án bạn đã làm trước đó sẽ xuất hiện poster của nó cùng với tên, thời gian và ngày nó được tạo ở phía trên của poster. Để tạo một dự án mới, click nút “ + ” ở phía dưới của giao diện và chọn “New Project

2.Thư viện clip. Trong trang Thư viện clip, khi đó chỉ có phần phía trên bên trái xuất hiện tất cả các clip có trong iPad của bạn. Bên dưới phần đó là 3 nút bấm cho phép bạn chuyển đổi giữa các chế độ video clips, ảnh và nhạc.

3. Xem 1 clip. Để xem một clip nào đó, hãy dùng ngón tay để kéo ảnh thumbnail tương ứng sang bên. Mục này cho phép bạn lướt qua đoạn phim và xem toàn bộ video clip ở phần phía trên bên phải của giao diện. Bạn cũng có thể làm tương tự với các bức ảnh bằng cách ấn và giữ ảnh thumbnail của nó. Đối với các file âm nhạc, sẽ có nút Play để nghe các file đó.

4. Lựa chọn 1 clip. Để lựa chọn 1 clip, hãy ấn vào clip đó. Khi đó sẽ xuất hiện một đường ranh giới màu vàng bao quanh clip đó. Ấn một lần nữa để thêm clip đó vào dự án. Nhưng bạn không cần phải làm vậy. Hai bên trái phải của clip có 2 biểu tượng màu vàng. Kéo chúng vào bên trong để thu hẹp đoạn lại đến đúng phần mà bạn muốn chỉnh sửa.

5. Xác định timeline. Ấn vào đoạn clip mà bạn đã lựa chọn để chuyển nó vào timeline. Dòng màu đỏ ở chính giữa luôn cố định là playhead của bạn. Nếu bạn kéo đoạn clip sang trái hoặc phải, bạn có thể theo dõi sự thay đổi ở phần phía trên bên phải giao diện. Ấn vào đoạn clip sẽ xuất hiện các biểu tượng màu vàng giúp bạn cắt gọt thêm đoạn clip của mình.

6. Xây dựng bản chỉnh sửa. Sử dụng các phương pháp trong mục này để xây dựng bản chỉnh sửa và thêm các clip vào timeline. Khi bạn muốn sắp xếp lại các đoạn clip, ấn và giữ clip đó để chuyển nó ra khỏi timeline. Sau đó, bạn có thể kéo nó đến một vị trí khác và xem đoạn clip đó. Nếu bạn xem nó bên ngoải timeline thì tức là bạn đã xóa nó khỏi dự án.Hướng d*ẫn từng bước
Cá nhân hóa một dự án iMovie

Quảng cáo

Như chúng tôi đã đề cập đến trong phần hướng dẫn trước, iMovie sẽ tự động thêm các đoạn ngừng vào giữa các clip mà bạn thêm vào timeline. Đôi khi điều này rất hữu ích nhưng không phải lúc nào cũng đúng như mong muốn của bạn. Các đoạn ngừng ở đầu và cuối bộ phim thường đem lại hiệu quả cao. Khi đó, bức ảnh sẽ từ từ mờ đi và chuyển sang màu đen nhưng không phải lúc nào cũng vậy.Trong bài hướng dẫn này, chúng tôi sẽ tập trung vào việc tạo ra các thay đổi cho một dự án iMovie thông thường. Chúng ta sẽ thêm vào một số chi tiết để làm cho đoạn clip hoàn toàn mang dấu ẩn riêng của bạn. Chúng ta sẽ sử dụng iMovie với các clip âm thanh khác nhau, từ âm thanh cho đến các bài hát cũng như kiểm tra cách thay đổi âm lượng của một file âm thanh (liệu rằng phải có một file âm thanh riêng biệt hay có thể sử dụng file âm thanh gắn vào clip). Cuối cùng, chúng ta sẽ thêm một chủ đề (theme) vào dự án và xem tác động của nó.

1. Cài đặt dự án. Biểu tượng bánh xe răng cưa ở góc trên bên phải giao diện của iMovie mang đến cho bạn rất nhiều sự lựa chọn với các chế độ tắt/bật.

2. Chủ đề. Mục chủ đề cung cấp các hiệu ứng cho dự án của bạn, bao gồm các đoạn ngừng và âm nhạc. Để lựa chọn chủ đề, bạn có thể sử dụng một trong 8 thumbnail ở phía trên của mục cài đặt dự án.

3. Thay đổi các đoạn ngừng. Gõ 2 lần vào một đoạn ngừng trong clip của bạn để mở mục cài đặt. Trong mục này, bạn có thể lựa chọn không có các đoạn ngừng (chọn None). Nếu bạn thay đổi chủ đề, các đoạn ngừng cũng sẽ tự động thay đổi để phù hợp với chủ đề đó.

4. Góc âm nhạc. Nếu bạn bật chế độ âm nhạc theo chủ đề trong mục bánh xe răng cưa, âm nhạc sẽ tự động được thêm vào dự án của bạn. Tuy nhiên, bạn có thể ấn vào nút Music và chọn bất kỳ bài hát nào hiện có trong iPad của bạn. Bạn cũng có thể lựa chọn bài hát của chủ đề khác mà bạn thích.

Quảng cáo

5. Hiệu ứng âm thanh. Nhạc nền luôn xuất hiện từ đầu đến cuối dự án của bạn. Trong mục hiệu ứng âm thanh (Sound Effects), với bất kỳ file âm thanh nào, luôn xuất hiện một bảng màu xanh dương phía dưới các đoạn video clip. Để lựa chọn, bạn ấn và giữ đoạn âm thanh mà bạn muốn chinh rồi kéo nó đến một vị trí khác và cắt cho nó ngắn gọn hơn.

6. Điều chỉnh âm lượng. Với nhạc nền, âm thanh riêng của clip cùng với các hiệu ứng âm thanh, sẽ có một chút tiếng ồn trong đoạn clip của bạn. Gõ 2 lần vào bất kỳ đoạn clip nào để mở ra một menu mới. Các file khác nhau sẽ cho bạn các tùy chọn khác nhau, nhưng tất cả đều có âm lượng và nút tắt tiếng (mute)

Thêm ảnh và tiêu đề trong iMovie

Quay video và làm phim là những trải nghiệm rất thú vị nhưng cũng rất tốn thời gian. Đôi khi chụp ảnh còn tốn nhiều thời gian hơn. Do đó, rất nhiều người có ý nghĩ rằng chỉ cần chụp một số người hoặc một vài địa điểm là được. Tuy nhiên, chỉ cần một số bức hình đó, bạn có thể tạo nên một bộ phim ngắn hoặc tạo một slideshow tuyệt vời với sự giúp đỡ của ứng dụng iMovie for iPad.Trong bài hướng dẫn này, chúng tôi sẽ chỉ cho các bạn cách xem ảnh, thêm ảnh vào dự án và cài đặt hiệu ứng quét và zoom. Một tính năng hữu ích khác là khả năng thêm tiêu đề (cho cả ảnh và video). Do đó, chúng ta cũng sẽ tận dụng cơ hội này để khám phá các tùy chọn đặt tiêu đề dành cho bạn.

1. Xem ảnh. Thư viện iMovie được chia làm 3 phần: video clip, ảnh và âm nhạc. Ấn vào nút Photos để xem tất cả các ảnh lưu trong iPad. Bạn có thể tự mở hoặc sử dụng mục tìm kiếm rất thuận tiện.

2. Thêm ảnh. Để xem ảnh trong khu vực Preview, ấn và giữ bức ảnh đó. Để thêm ảnh vào dự án, đảm bào rằng playhead ở đúng vị trí và gõ vào bức ảnh. Ảnh sẽ được trình chiếu trong 4,2 giây. Bạn có thể thay đổi khoảng thời gian này bằng cách kéo các biểu tượng màu vàng trong timeline.

3. Quét và zoom. Kéo playhead lên trên bức ảnh để thực hiện chế độ quét tự động. Để thay đổi, bạn hãy ấn vào bức ảnh để lựa chọn. Trong phần Preview, ấn Start. Bạn có thể thay đổi kích cỡ và vị trí của bức ảnh. Ấn End để kết thúc.

4. Tiêu đề. Để giúp cho bộ phim của bạn trông chuyên nghiệp hơn, bạn có thể thêm tiêu đề mở đầu và kết thúc vào ngay clip hiện tại của bạn. Ấn 2 lần vào clip ( hoặc ảnh, video) mà bạn muốn chọn để xuất hiện cửa sổ cài đặt. Trong cửa sổ này, có 2 lựa chọn cho bạn: phong cách tiêu đề và vị trí.

5. Vị trí. Các bức ảnh khi bạn chụp bằng iPad hay iPone đều được lưu vào 1 vị trí cụ thể và thông tin này sẽ tự động xuất hiện. Bạn có thể thay đổi tên mặc định bằng cách ấn vào bức ảnh đó. Để thay đổi vị trí, ấn vào mục Other rồi gõ và lựa chọn các địa điểm có trong danh sách.

6. Phong cách tiêu đề. Các lựa chọn dành cho bạn rất đơn giản. Bạn có Opening title (tiêu đề mở đầu), Closing title (tiêu đề kết thúc) hoặc Middle title xuất hiện ở phía dưới màn hình. Để thêm nội dung tiêu đề, ấn vào ví dụ trong phần Preview. (Phần nội dung vẫn được giữ nguyên khi bạn thay đổi chủ đề).Chia sẻ các kiệt tác iPhoto

Khi bạn đã sử dụng công cụ chỉnh sửa hình ảnh của iPhoto để làm cho bức ảnh của bạn trở nên hoàn hảo, chắc chắn bạn sẽ muốn khoe chúng với mọi người. Bên cạnh việc up ảnh lên facebook, thể hiện các bức ảnh của bạn trên Flickr hay chia sẻ thông qua một qua tiệc với họ hàng, iPhoto mang đến cho bạn rất nhiều cách nhanh gọn hơn.Thậm chí, ứng dụng này còn có tùy chọn slideshow để trình chiếu các chuyến phiêu lưu của bạn trên TV hay iPad hoặc chuyển các bức ảnh cho các thiết bị đã từng kết nối với iPad.Với việc sở hữu rất nhiều tính năng, iPhoto hơi khó sử dụng. Tuy nhiên, khi bạn đã nắm bắt được cách làm, bạn sẽ thấy rằng mình đang có trong tay một công cụ với rất nhiều tính năng nhanh và hữu ích để chỉnh sửa và chia sẻ hình ảnh.

1. Các phương tiện chia sẻ. Việc chia sẻ hình ảnh trên Facebook, Flickr hay Twitter khá dễ dàng. Bạn có thể chọn một bức ảnh để tải lên Twitter hoặc lựa chọn nhiều ảnh để tải lên Facebook hoặc Flickr. Nếu bạn đã đăng nhập vào các trang mạng này trên iPad thì qua trình tải ảnh sẽ không hoạt động.

2. Lựa chọn hình ảnh chia sẻ. Ấn vào mục Selected để tải bức hình trên màn hình chính hoặc ấn Flagged để tải tất cả các bức ảnh mà bạn đã đánh dấu trước đó. Ấn Choose để chọn từng bức ảnh hoặc nhiều bức ảnh từ sidebar rồi ấn Next.

3. Phần bên trong. Lần đầu tiên bạn tải ảnh lên Facebook thông qua iPhoto sẽ xuất hiện 1 menu yêu cầu quản lý cài đặt bảo mật. Lưu ý, ngoài mục này, sẽ không còn cơ hội nào khác để bạn thêm lời chú thích cho các bức ảnh của mình.

4. Beam. Beam là một trong số các công cụ hữu ích nhất của iPhoto. Nó cho phép bạn chuyển ảnh đến một thiết bị được kết nối mà cũng có ứng dụng iPhoto. Do đó, bạn có thể chỉnh sửa màu sắc bằng iPhone rồi chuyển sang iPad để chỉnh sửa thêm.Các bạn có thể kích hoạt chế độ Beaming trong phần Setting của màn hình chính.

5. Tập san. Tập san là tập hợp các bức ảnh theo chủ đề để tải lên iCloud hoặc để trình chiếu slideshow. iCloud cho phép bạn đăng tập san của mình lên trang chủ của nó để chia sẻ. Hãy nhớ rằng, một khi tập san của bạn còn tồn tại, bất kỳ ai có đường link cũng có thể xem được nó.

6. In ảnh. Bạn có muốn có một bức ảnh thật, đẹp tuyệt vời để cho vào card hoặc mang theo ví không? Nếu bạn đã có một chiếc máy tin AirPrint thì việc này quá đơn gian. Còn nếu bạn không có, hãy thử phần mềm FingerPrint của Collobos để in từ iPad của bạn mà không cần dây kết nối.

Bài hướng dẫn sử dụng iMovie cơ bản đến đây kết thúc. Chúc bạn làm được những thước phim thú vị và đầy ý nghĩa dành tặng những người thân yêu nhất. Phần tiếp theo hướng dẫn chi tiết hơn sẽ được cập nhật sớm.
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá, tự dưng hôm nay nổi hứng cài imovie công nhận đang cần cái này, nó cho resize từ full HD về còn 360p hehe tiết kiệm công convert lun
Hieu lx
ĐẠI BÀNG
11 năm
oh. ảnh đi đâu hết rồi hả bác chủ??
:rolleyes:
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác giới thiệu mà ko cho cái link down ak?
em dùng pinnacle studio quen rồi...vừa nhẹ mà vừa đầy đủ chức năng như iMovie
leesubin228
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này có cắt với resize video đc không hả các bác?
cảm ơn bác chủ... đúng cái đang vọc ạ
cho mình hỏi ....làm sao cho cái title trong imovie chậm lại được nó chạy quá nhanh
Phần mềm này phải mua ko có ..... hả bác
chẳng có ảnh gì thế ad?
rin87dn
ĐẠI BÀNG
10 năm
thay hình đi bác ơi. không thấy cái j hết
cho P hỏi là, nếu làm trailer dựa theo mẫu tren imovie, nhưng minh muốn chọn nhạc nền khác, thi làm sao de thay đổi nhac nền cua phần trailer, co the ai huong dan dùm minh không. thanks nhieu
Hieu lx
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn cứ ghép hình xong xuôi. phần ô thứ 3 là có phần ghép nhạc. chọn itune hoặc nhạc sẵn trên máy. là ok
@Hieu lx Sao mình ghép hình xong lúc chạy video thì nó đen thui không thấy hình vậy bạn?
Hieu lx
ĐẠI BÀNG
10 năm
@helllevel19 tốt nhất bạn lên mạng xem video về imove làm phim là bt cách làm ngay thôi! chứ cũng khó nói lắm. chúc bạn thành công!
Bạn ơi bạn down phần mềm pinnacle ntn vậy? Bạn có biết trong imovie làm sao để có những khung hình như mấy cái theme mình chọn và cân bằng giữa nhạc vs ảnh ko?
conlai25
ĐẠI BÀNG
10 năm
ban oi minh quay lai video tự sướng nhưng sao nó không có tiếng vui lòng chỉ giúp cảm ơn
Sao of mình nó k như vậy ad.nó cứ hiển thị cái này từ lúc tải về.giúp mìh vs
ngnhutnam
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình mới dùng mac nên cũng không rõ lắm. Số là mình up lên mavericks rồi, máy mình là mac pro mid 2012, sao mình mở imovie nó không lên thế? Nó chỉ xuất hiện ở thanh dock rồi im re luôn ah. Mình mới dùng nên cũng còn gà, ai chỉ giúp với!! Mình thanks trước 😁
0907603153
ĐẠI BÀNG
9 năm
có cách nào mình dùng video từ ở ngoài bỏ vào ko ? vì imovie ko cho sử dụng clip trong video
có ai edit lại bài này ko ạ? Mất hết ảnh rồi k xem được ảnh nữa ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019