Hướng dẫn sử dụng ổ cứng rời

tanthaitrung
8/1/2016 11:41Phản hồi: 10
Chào các bạn 😃

Mình không rành về máy tính, chỉ sử dụng word, excel. Do sợ máy tính gặp sự cố, mất dữ liệu quan trọng. Mình mới mua ổ cứng rời 500GB để sao lưu đề phòng.

Trước đây, mình có đọc ở đâu đó hướng dẫn: Không nên làm việc trực tiếp trên ổ cứng dự phòng. Mà phải chép vào máy tính làm việc. Sau đó mới sao lưu thêm vào ổ cứng dự phòng. Xin hỏi, như vậy có đúng không?

Xin cám ơn 😃
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng thì cũng đúng mà ko đúng thì cũng ko đúng, bản chất cái ổ HDD rời thì nó cũng giống như ổ HDD trong. Việc ko làm việc trực tiếp trên ổ rời chẳng qua là do sợ việc đứt kết nối giữa chừng gây mất dữ liệu. Còn nếu bạn đảm bảo được kết nối ổn định trong suốt quá trình làm việc thì cứ dùng bình thường chẳng sao cả.
@avishop.sp1 Cám ơn bạn nhiều 😃
Việc bạn hỏi chỉ đúng với đĩa mềm thôi.

Đĩa cứng gắn ngoài nếu dùng cùng với desktop thì cứ vô tư mà dùng tương tự như là đĩa cứng trong. Còn đối với laptop thì nên cẩn thận hơn, khi bạn cầm laptop từ chỗ này sang chỗ kia mà không để ý thì ổ cứng ngoài có thể bị mất kết nối và gây mất dữ liệu.
Tốt nhất là lúc đang sử dụng thì không nên di chuyển, ổ cứng đi quay mà di chuyển thì mau bad lắm. Cứ mỗi lần rút ra thì nên ngắt trên máy tính trước, còn ổ đang xài muốn di chuyển cũng nên làm như vậy 😁
@hotro.laptopnew.vn Cám ơn bạn nhiều 😃
@hotro.laptopnew.vn Cám ơn bạn đã like (lên đây xin được hướng dẫn, mà còn được like 😆

Mình xem kỹ bài hướng dẫn của bạn, có đoạn: "Cứ mỗi lần rút ra thì nên ngắt trên máy tính trước". Vậy là mình bấm eject trước phải không nhỉ (mình ngố quá 😃)

Thanks bạn nhiều nhiều
@tanthaitrung Đúng rồi bác, để ngắt điện hoàn toàn đúng quy trình 😁
@hotro.laptopnew.vn Cám ơn bạn thật nhiều. Bạn thật chu đáo 😃
tpt7
TÍCH CỰC
8 năm
ko chỉ riêng kết nối, tốc độ ổ dự phòng ở cả laptop và pc thường thua xa ổ gắn trong trên máy (hạn chế bởi cổng giao tiếp, tốc độ vòng quay) và thêm vài lý do khác với từng loại ổ dự phòng. độ bền ổ di động cũng thường ko bằng
Cám ơn tất cả các bạn. Mọi người thật nhiệt tình 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019