Hướng dẫn sử dụng Podcast trên Symbian

TDNC
29/4/2010 13:17Phản hồi: 15
Hướng dẫn sử dụng Podcast trên Symbian
[IMGR]http://www.tinhte.com/attachment.php?attachmentid=235016&d=1272546338[/IMGR]Podcast là một khái niệm không mới, nó giống như đài Radio FM nhưng khác biệt ở chỗ ai cũng có thể tự tạo Podcast của riêng mình bằng cách tự ghi âm lấy lời nói hay giọng hát của mình, sau đó upload lên mạng để mọi người cùng tải về nghe. Bài viết này không hướng dẫn bạn cách tạo một Podcast mà sẽ giúp bạn khai thác tính năng Podcast trên các máy Symbian, một tính năng được ít người sử dụng nhưng lại có tính hữu ích cao.

• Nếu một ngày nào đó bạn cảm thấy nhàm chán trước bộ sưu tập nhạc số của mình? Hãy nghĩ đến Podcast.
  • Nếu bạn muốn nâng cao các kỹ năng về ngoại ngữ của mình? Hãy nghĩ đến Podcast.
  • Nếu bạn muốn có người đọc truyện cho mình nghe, đọc tin tức cho mình biết? Hãy nghĩ đến Podcast.
Và còn rất nhiều lý do khác để bạn luôn nghĩ đến Podcast vì nội dung được phát sóng trên đây rất đa dạng và phong phú, các thể loại như âm nhạc, học ngoại ngữ, tin tức, bình luận... đều có đủ và được cung cấp dưới dạng file audio MP3 hoặc file video. Bạn có thể dùng điện thoại để tải chúng về thông qua Wi-Fi/3G và nghe trực tiếp trên điện thoại của mình. Thật tuyệt vời là tất cả đều miễn phí!

Để bắt đầu, bạn mở Podcast lên (trong menu Music > Podcasting). Trong đây sẽ có 3 phần chính là:

• Podcasts: chứa các Podcast mà bạn đang theo dõi. Nếu là lần đầu sử dụng thì trong phần này sẽ trống trơn.
  • Directories: chứa các Podcast có sẵn để bạn làm quen và tham khảo.
  • Search: chức năng tìm kiếm, đây là tính năng khá quan trọng của Podcast, bạn dùng nó để tìm kiếm các Podcast theo từ khóa do bạn nhập vào.

Giao diện chương trình Podcast

Bạn nhấn vào Search, một hộp thoại hiện ra để bạn nhập từ khóa tìm kiếm. Tùy theo bạn muốn nghe Podcast có nội dung gì mà bạn tìm với từ khóa đó. Ví dụ bạn muốn tìm Podcast có nội dung giảng dạy tiếng Anh thì bạn có thể thử các từ khóa như "English", "Listning", "Grammar", "ESL", "English as a Second Language"...

Sau khi tìm xong, danh sách các kênh Podcast sẽ hiện ra, bạn chọn một kênh ưng ý nhất rồi nhấn vào kênh đó, sau đó chọn Yes để bắt đầu theo dõi Podcast này. Như vậy là bạn vừa thêm một kênh Podcast vào danh sách theo dõi của mình. Bạn có thể xem và quản lý các kênh Podcast mà mình đang theo dõi trong phần Podcasts đã được để cập ở trên.

Tìm kiếm Podcast

Mỗi một kênh Podcast như thế sẽ có rất nhiều file audio/video bên trong và được cập nhật mới liên tục. Tùy vào tính chất và nội dung của kênh Podcast đó mà người tác giả sẽ cập nhật nhanh hay chậm. Ví dụ đối với các kênh Podcast học ngoại ngữ thì cứ mỗi 1 hoặc 2 ngày, người tác giả sẽ cập nhật thêm 1 bài học mới, tương ứng với 1 file MP3 mới. Khi muốn xem Podcast có nội dung mới hay chưa, bạn chọn kênh Podcast đó, bấm Options > Update để chương trình cập nhật.

Sau khi cập nhật xong, bạn bấm vào kênh Podcast đó sẽ thấy có rất nhiều file MP3 bên trong. Muốn tải file nào thì bạn nhấn vào file đó, con số % bên dưới sẽ cho biết quá trình tải file diễn ra đến đâu. Sau khi tải xong, bạn nhấn vào file đó để nghe trực tiếp luôn.

Nội dung của 1 Podcast

Ngoài ra, chương trình nghe nhạc mặc định Music Player trong máy cũng có mục Podcasts dùng để nghe và quản lý các Podcast mà bạn sưu tầm được. Bạn có thể dùng trình nghe nhạc này để nghe Podcast và quản lý chúng giống như các file nhạc số thông thường.

Quảng cáo

Nghe Podcast bằng Music Player

15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chú này toàn nghe tiếng Anh... kinh thật...

Thân!
Cái này rất hữu ích, ủngh hộ, mình đã từ down về tren ipod classic, nhung phai chăm học nữa.
Có cả potcast video nữa :eek:
Cảm ơn bạn rất nhiều, đến hnay mình mới hiểu phần nào tính năng của Podcasts.
Có trên symbian lâu rồi giờ mới thấy nó hay thế.thank bro.
Thank bác chủ về 1 bài viết rất hữu ích....😃
CẢm ơn chủ topic nhiều ... thực tế mình cảm ơn lý do chính là giờ mình với hiểu khái niệm podcast ...
Trước mình xài zune thấy những chương trình tivi đã chiếu thường được thu lại và khi download về lưu vào podcast nên mình nghĩ cái này là chương trình sưu tập và phát lại những chương trình tivi đã phát sóng ... hồi đó có hỏi mấy ông trong digiworldhanoi nhưng mấy ổng cũng không biết là cái gì ...
thật sự là đọc mãi mới hiểu.Chip hơi chậm.Thanks bác nhiều
arcwin
CAO CẤP
14 năm
Ngày nào mở Music player ra cũng thấy mà chẳng để ý, giờ mới biết cái này thanks bác chủ nhé.
em với bác chủ topic có cùng sở thích là ESLPod. Đó là source English tốt nhất mà em từng học 😃
Cái ESLPod tuy hay, giải thích rõ ràng, chậm rãi nhưng vì thế mà tốc độ của bài văn khá chậm. Nếu ai sợ kỹ năng nghe bị "chai" thì có thể thử cái "Business English Pod". Tốc độ tương đối nhanh và chủ đề bài học cũng khá phong phú 😃.
hic, cái này mà dùng gprs chắc tốn lắm :-s
năng ra trà đá để ké wifi vậy 😆
tks bác đã share :x
Nokia Podcast cho may E52 và E72

Tks bác chủ thớt.

Nhân tiện add thêm một thông tin về phần mềm này:phần mềm podcast này đã bị Nokia lược bỏ mất trên 2 điện thoại E 52 và E72, nếu muốn có phần mềm này của nokia, có thể xem hướng dẫn ở trang sau:

http://www.symbian-guru.com/welcome/2010/02/exclusive-get-the-original-nokia-podcasting-on-the-e72e52e55.html

Đã test thử trên E52, chạy rất mượt.😁:D
Bác ơi, cái này tốn Mb àk
thank bác chủ topic nhé, em mới xài nên cũng thấy sương sướng........
Hic, muốn xem các bài cũ hơn thì làm thế nào, từ bài 1 chẳng hạn😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019