Hướng dẫn sử dụng yahoo! messenger trong Trillian.

hai7777
19/11/2010 4:37Phản hồi: 28
Hướng dẫn sử dụng yahoo! messenger trong Trillian.
Trình chat đa năng với giao diện đẹp mắt

muốn biết về trilian cho blackberry thì qua đây

http://www.tinhte.vn/phan-mem-tien-ich-100/update-trillian-v1-1-0-8-beta-free-526080/

Đăng nhập trên PC làm theo hướng dẫn - sau đó vào lại trilian trên Blackberry sẽ có tài khoản yahoo

Bản 4.1 Beta

http://cerulean.cachenetworks.com/trillian-v4.1.0.15.exe

Bản 4.0 Final
http://cerulean.cachenetworks.com/trillian-v4.0.0.119.exe
Sau khi download, bạn tiến hành cài đặt chương trình theo cách thông thường. Sau khi quá trình cài đặt kết thúc, bạn có thể kích hoạt đế sử dụng ngay chương trình.

Ứng với mỗi dịch vụ trên, người dùng phải cài đặt 1 tiện ích lên máy tính của mình để có thể sử dụng tiện ích đó làm chương trình giao tiếp. Vấn đề đặt ra là bạn không chỉ sử dụng 1 dịch vụ giao tiếp duy nhất mà bạn sử dụng nhiều dịch vụ khác nhau, vậy nghĩa là bạn sẽ phải cài đặt nhiều tiện ích khác nhau từ phía nhà cung cấp dịch vụ. Việc cài đặt cùng lúc nhiều tiện ích này khiến cho khi sử dụng tài nguyên hệ thống của bạn sẽ bị chiếm dụng nhiều, cùng với đó là dung lượng của ổ cứng dùng để lưu trữ các tiện ích này cũng sẽ bị lãng phí. Tuy nhiên, với Trillian, bạn chỉ cần phải cài đặt 1 tiện ích duy nhất.

Tại lần sử dụng chương trình đầu tiên, chương trình sẽ yêu cầu bạn xác nhận 1 vài thông tin để sử dụng chương trình (các bước xác nhận này sẽ không xuất hiện ở các lần sử dụng sau).

Quảng cáo

Đầu tiên, chương trình sẽ hỏi bạn sử dụng hình thức nào của chương trình (hình thức miễn phí và hình thức có tính phí), bạn click vào Trillian Basic để sử dụng hình thức miễn phí của chương trình.

Tại bước tiếp theo, chương trình sẽ cho bạn thiết lập nickname và hình ảnh đại diện. Hình ảnh đại diện và nick name này sẽ hiển thị mỗi khi bạn kích hoạt Trillian. Bạn chọn nickname và chọn hình ảnh đại diện mình thích và click vào Next để thiết lập.

Quảng cáo

Tại bước tiếp theo, chương trình sẽ cho phép bạn chọn các dịch vụ messenger mà bạn muốn sử dụng trong Trillian. Tại đây có 4 dịch vụ cho bạn chọn đó là Yahoo! Messenger, MSN Messenger, ICQ và AIM. Ứng với mỗi dịch vụ mà bạn đang sử dụng, bạn có thể tùy chọn tương thích. Sau này bạn có thể tích hợp thêm các dịch vụ giao tiếp khác vào Trillian thông qua các Plugin.

Chẳng hạn ở đây, người viết chọn 2 dịch vụ Yahoo! Messenger và MSN Messenger, sau khi bạn nhấn Next, chương trình sẽ yêu cầu bạn đăng nhập vào tài khỏan Y!M của mình, trong trường hợp bạn chưa có tài khoản Y!M, bạn có thể click vào Register new Yahoo! Account để tạo cho mình 1 tài khỏan mới.

Tiếp theo, sau khi bạn nhấn Next, chương trình sẽ yêu cầu bạn đăng nhập vào tài khỏan MSN Messenger. Cũng như trên, nếu chưa có 1 tài khoản MSN, bạn có thể click vào nút Register new MSN Messenger để tạo mới cho mình 1 tài khoản MSN.

Tại vì ở trên, người viết chỉ chọn 2 dịch vụ giao tiếp là Y!M và MSN nên chương trình chỉ yêu cầu đăng nhập 2 tài khỏan của 2 dịch vụ này. Trong trường hợp chọn thêm các dịch vụ khác thì bạn sẽ phải đăng nhập đầy đủ vào các dịch vụ mình đã chọn. Nếu chưa muốn đăng nhập ngay vào tài khoản của mình, bạn có thể click Next để bỏ qua và có thể tự đăng nhập về sau.

Sau khi hoàn thành các bước “thủ tục”, quá trình xác nhận đầu tiên này sẽ kết thúc. Bạn click vào OK để bắt đầu sử dụng Trillian.

Sau khi bạn kết thúc các quá trình thiết lập đầu tiên, biểu tượng của chương trình sẽ xuất hiện ở khay hệ thống. Bạn click vào biểu tượng này để giao diện chính của chương trình hiện ra. Những gì mà bạn có thể thấy ở Trillian là giao diện đơn giản và thân thiện. Chính vì giao diện không quá cầu kỳ, phức tạp, và lược bỏ những tính năng không cần thiết cho 1 chương trình giao tiếp trực tuyến như những hình ảnh quảng cáo chức năng tìm kiếm trực tuyến… (những tính năng này bạn thường gặp ở chương trình Yahoo! Messenger của Yahoo!), do vậy nên Trillian tiết kiệm hơn về tài nguyên hệ thống khi sử dụng so với các tiện ích giao tiếp khác.

Bây giờ, để đăng nhập vào 1 tài khoản nào đó bằng Trillian (trong trường hợp bạn chưa đăng nhập ở các bước ở trên hoặc trong trường hợp bạn muốn đăng nhập vào 1 tài khỏan khác tài khoản đã thiết lập), tại giao diện chính của chương trình, bạn click vào Trillian trên menu chính, chọn Connections và chọn Manage My Connection.

Cửa sổ Trillian Preferances sẽ được hiện ra. Bạn click vào Add a new Connection, chọn dịch vụ của tài khoản mà mình muốn đăng nhập (Y!M, MSN Messenger, ICQ hay AIM), sau đó điền thông tin đăng nhập (tên sử dụng, mật khẩu) và khung tương ứng rồi click vào Connect.

Sau đó bạn click vào Close để đóng cửa sổ Trillian Prefrences và quay trở lại giao diện chính của chương trình. Bây giờ, tại giao diện chính của chương trình, ở mục My Mail Account sẽ chứa địa chỉ email của các tài khoản mà bạn đã đăng nhập bằng Trillian. Trillian sẽ tự động nhập các contact của bạn từ những dịch vụ messenger mà bạn sử dụng trước đó như Yahoo! Messenger và IM vì thế bạn không cần phải add nick họ lại một lần nữa để biết họ đang online hay không, tất cả các Contact này sẽ tự động hiển thị ở mục My Contacts bên dưới. Để thêm mới hoặc xóa đi 1 contact, bạn click vào Trillian trên giao diện của chương trình, chọn Add Contact or Group để thêm vào 1 nick mới, hoăc click chuột phải vào 1 nick có sẵn trên danh sách rồi chọn Delete để xóa khỏi danh sách.

Theo mặc định , Trillian sử dụng cửa sổ Tabbed để hiển thị những message trên một contact vì thế mỗi tab là một trong những contact mà bạn đang chat . Đây là một cách thức rất tuyệt để tiết kiệm khaỏng trống trên màn hình . Giao diện của tab khá dễ nhìn , chương trình sẽ phát ra một âm thanh khi có một contact nào đó online và khi bạn nhận đựoc một tin nhắn mới thì cửa sổ bạn chat sẽ nhấp nháy.

Ngoài ra, cũng như các tiện ích giao tiếp khác, Trillian cũng hỗ trợ chat voice. Bạn có thể thực hiện điều này bằng cách kích chuột phải vào contact trong danh sách và chọn “Invite to Audio Chat”

Còn rất nhiều các tính năng khác của Trillian mà bạn có thể dần dần khám phá trong quá trình sử dụng.

Có thể nói rằng Trillian là một chương trình chat “tát cả trong 1” rất tuyệt vời. Thêm vào đó nó không chiếm quá nhiều tài nguyên hệ thống của bạn khi sử dụng, đây là điểm nổi bật của Trillian so với việc phải cài đặt và sử dụng cùng lúc nhiều tiện ích giao tiếp khác nhau. Ngoài ra, Trillian không giống như Yahoo! Messenger hay MSN Messenger chỉ cho phép bạn đăng nhập 1 tài khoản vào 1 thời điểm, mà bạn có thể đăng nhập cùng lúc nhiều tài khoản Y!M hay MSN khác nhau (Đối với Y!M, để có thể đăng nhập nhiều tài khỏan cùng lúc bạn phải tiến hành các thao tác tác động vào registry của hệ thống, một việc mà không phải ai cũng làm được).

Nếu bạn cảm thấy rằng chừng đó tính năng vẫn chưa đủ thì bạn có thể mua phiên bản Pro của Trillian với giá 25 USD. Phiên bản này có chứa nhiều tính năng hơn như Video Chat, hỗ trợ cả Jabber, Gtalk và thêm rất nhiều tính năng khác nữa…

Hy vọng rằng với Trillian, bạn sẽ tán gẫu và giao tiếp với bạn bè thật thoải mái mà không phải cài đặt lên hệ thống mình quá nhiều tiện ích khác nhau.
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

upppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp
mình vào trực tiếp trang chủ của nó đang nhập vẫn ok mà có phải cài đặt gì đâu, mà ko hiểu sao từ hôm cài phần mềm đến giờ đăng nhập facebook dc mỗi 1 lần còn lại đăng nhập toàn báo lỗi khó hiểu quá😔
up cho chương trình chát mới nào up up up up up up
hay quá thanks bác nhiều ạ😁
Thank các bác đã đọc bài nhóa 😆
mình mới test các ưu điểm của em nó là
- Treo nick được, không bị chèn quảng cáo, set status khi treo và có thể để icon busy (tuyệt vời )
- Cho phép đặt phím tắt
- Có thể chọn lưu dữ liệu trên thẻ nhớ
- Move Contact từ Group này sang Group khác
- Load Avatar hàng loạt
- Send ảnh từ thẻ nhớ sang máy tính khác cực nhanh
- Ẩn nick người khác ngay trên đt
- Mượt hơn JiveTalk 😁
- FREEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEEE
....
Nhược điểm
- Không xem avatar đầy đủ đc 😔
- Nhiều ưu điểm
...
Ai thắc mắc cứ pm box, mình sẵn sàng chia sẻ :D
quá hay cho 1 phần mềm free
Lamls
ĐẠI BÀNG
13 năm
87 dùng được không bác
mình cũng đang sài cho 8700 nè ! oke đó
Mình không add tài khoản yahoo được!bạn có thể chỉ cho mình được không?
Bạn làm theo hướng dẫn như trên là oke mà, xem hình đính kèm đó
ấn Manage Account sau đó ấn TB/TW để chọn server YH rồi nhập vào là đc mà 😁
em muốn chát voice, chỉ ro hơn đy ạ, ko thấy audio đâu cả
Mình dùng 8700 ấn Manage Account chỉ ra disconected or cancel thôi

Mình add trên Trilian cho PC rồi. Máy tính thì đăng nhập TK yahoo được còn trên bb thì không thấy có. KHông hiểu mình làm sai bước nào
ai chỉ em chát voice tren pc với, ko thấy chổ nào chát voice cả help me
8700 thì đúng như bạn kia nói k0 có phần "add account" , nhấn TW thì chỉ có disconected hoặc cancel! Để dùng được trên 8700 bác ĐK acc trillian và nhập acc yahoo messenger nhờ trên bb có Trackball , rồi quay về 8700 mình nhập đúng acc trillian là nó tự động load luôn yahoo messenger! Lúc đó dùng thôi! Chúc thành công!
ngkhviet
TÍCH CỰC
13 năm
cho hỏi pm chát này có ghi đc tiếng việt ko vậy. nếu đc thì nó tích hợp sẳn hay phải auto text thế
ghi được tiếng Việt và phải dùng autotext
nhận được tiếng Việt nếu người đối diện dùng Unicode Tổ hợp 😁
ngkhviet
TÍCH CỰC
13 năm
thank bác. vậy thì vẫn kết kim kim hơn tuy nó load veyry low. nhưng về khoảng tiếng việt thì rất chuẩn
Ai ranh vao add ho em cai nick yahoo voi
Nick tralian : category1994 taokobiet
Nick yahoo : anhd3pgjaj_cuaajcungd0 chimtooo. Va nick yahoo category1994 taokobiet
May' chua up auto text nen khong viet tieng viet duoc , mong moi nguoi thong cam , lan sau sua chua
mình đã add cho bạn rồi đó 😁
mình cam đoan ko save lại tài khoản, bạn nên sửa bài viết đi để bảo vệ riêng tư nha :D
Phan mem nay dung rat hay moi toi la khong ho tro cho bb8700 , bi mat cai chuc nang add nick
bạn vào trilian.im tải bản mới nhất dành cho PC về!add tài khoản như hướng dẫn của bác chủ!sau đó đăng nhập vào trilian trên bb là có tài khoản yahoo thôi.Mình cũng dùng 87,mấy hôm trước loay hoay mãi không add được do dùng bản cũ dành cho PC.giờ thì làm được rồi,bạn thử nhé!gluck!
làm theo hướng dẫn là được mà bạn
mình ko conect đc yahoo là sao vậy bạn?????????????
shmily_290
ĐẠI BÀNG
11 năm
hic, bạn nào add hộ minh yahoo với
acc trillian : mtmtmtmt pass mtmtmtmt
yahoo là shmily_290@yahoo.com
thang110
ĐẠI BÀNG
11 năm
có bác nào giúp em với, Ym longd900i
anony.JP
ĐẠI BÀNG