Hướng dẫn tạo bộ cài đặt MacOS X Mavericks 10.9 trên USB [2]

Macplanet
24/10/2013 2:53Phản hồi: 94
Hướng dẫn tạo bộ cài đặt MacOS X Mavericks 10.9 trên USB [2]

Sau khi thử cách 1 của htvn tại chủ đề: http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-tao-bo-cai-dat-macos-x-mavericks-10-9-tren-usb.2194926/

Hướng dẫn tạo bộ cài đặt MacOS X Mavericks 10.9 trên USB | Viết bởi htevn

Tiếp theo loạt bài hướng dẫn, hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn tạo bộ cài MacOS X 10.9 đơn giản và nhanh chóng nhất với những công cụ có sẵng trên máy Mac. Ưu điểm: Dùng để cài lại sạch toàn bộ máy, giúp máy chạy ổn định, mượt mà, ít nóng…
tinhte.vn

Mình không thành công nên đã lên mạng tìm kiếm và thấy cách thứ 2 này khá đơn giản, không tốn nhiều công sức nên post lên cho mọi người tham khảo.

Các bước đầu tiên, ưu điểm tương tự như cách 1, mình copy paste lại đây 😁.

Ưu điểm:
  • Dùng để cài lại sạch toàn bộ máy, giúp máy chạy ổn định, mượt mà, ít nóng, đỡ hao pin hơn...
  • Thời gian cài đặt nhanh vì không phải download bộ cài từ Internet
  • Có thể cài đặt offline
Nhược điểm:

• Tốn 1 cái USB 8GB (vẫn có thể tái sử dụng lại sau khi sử dụng xong nhé)
Cần có:
  • 1 cái USB hoặc phân vùng ổ cứng di động khoản 8GB.
  • Bộ cài MacOS X Mavericks 10.9 (download miễn phí tại đây)
  • Công cụ Terminal
Bắt đầu thực hiện nào.
  • Sau khi download xong, bộ cài MacOS X Mavericks 10.9 mặc định sẽ nằm trong thư mục Applications.
  • Bật Terminal gõ vào dòng lệnh sau:
Code:
sudo /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app/Contents/Resources/createinstallmedia --volume /Volumes/untitled --applicationpath /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app --nointeraction

Chú ý: Thay untitled bằng tên của USB, nếu bạn format usb trước khi làm và không đổi tên thì cứ để mặc định

Nhập mật khẩu máy tính của bạn và bấm enter

Terminal sẽ hiện lên như sau:

Bạn đợi 1 chút, tầm 5-10 phút quá trình copy và tạo đĩa bootable hoàn tất:

Quảng cáo

Kiểm tra uSb bạn sẽ thấy 1 file cài đặt Mavericks có khả năng bootable:

Khởi động lại máy và bấm giữ phím alt (option) để cài đặt Mavericks.

Chúc bạn thành công :3

Quảng cáo

Theo osxdaily
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Jesse.Tse
TÍCH CỰC
10 năm
Mình cũng ko làm theo đc cách kia nên mất cả sáng nay ngồi mò lại bằng được cái bài hướng dẫn cách cũ này để làm ... Cách này chậm nhưng mà CHẮC! Cái kia trông có vẻ nhanh hơn nhưng mà hên xui quá :buon
jnn1989
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thử mới đc, làm theo cách của bác htevn ko ổn T_T
sudo: unable to execute /Applications/Install OS X Mavericks.app/Contents/Resources/createinstallmedia: Malformed Mach-o file

mình bị lỗi này, giờ cài kiểu gì vậy
file mình down về đuôi .dmg thì sao giờ ạ
jnn1989
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thông báo là đã thành công, cám ơn chủ topic nhiều
mình từng làm cách này tạo boot thành công hết nhưng khi chọn phân vùng USB cài thì nó load quài không ngừng nghỉ :|
iloveu_h2k
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình làm tới đây là bị đứng, ko biết mấy có bị gì ko nữa, mình download Mavericks trên tinhte bằng speed dơnload sau đó chép vô Application sau đó double chuột để Update thử nó cũng ko hiện lên,
rồi làm theo cách của bạn nó hiện lên dòng này giòi ko biết làm sao luôn
Macplanet
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đối với cách này, các bạn phải có bộ cài Mavericks dạng .app trong thư mục Application.

Dòng lệnh thì copy paste nguyên xi vào Terminal. cần nhập password của admin vào.
dzungphanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@x8smile.net m cài bị báo lỗi này là làm sao hả b ơi 😔
Screen Shot 2013-10-26 at 9.45.04 PM.png
Macplanet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dzungphanh
Nó bảo sao thì bác làm theo vậy, nhập password vào là xong thôi
dzungphanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@x8smile.net hz 😔 quan trọng là nhập pass nào nó cũng báo sai ấy chứ b :(
Macplanet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dzungphanh Thế thì làm clean install đi.
Re0
CAO CẤP
9 năm
@x8smile.net dòng copy nguyên wrong code
sudo /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app/Contents/Resources/createinstallmedia --volume /Volumes/untitled --applicationpath /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app --nointeraction
đúng không bạn
C0ld8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình làm được rồi nãy loay hoay 2,3 lần vì câu nói này của bác thớt "Thay untitled bằng tên của USB, nếu bạn format usb trước khi làm và không đổi tên thì cứ để mặc định".
Hoá ra bác ấy muốn nói là tên của cái usb làm bộ cài là untitled
Các bạn tải Mavericks trên appsore về, format usb luôn và dùng lệnh ngồi chờ thôi
cai coppy minh doi gan 30' ma chua thay xong :eek:
C0ld8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Qua mình để cả đêm nhưng không đc, đành làm theo cách 1 😆 lên rồi đang cài lại 1 số phần mềm công việc ^^
tmlypn
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho e hỏi là tốn 1 cái USB 8GB có nghĩa là có thể khi cài xong cái USB đó sẽ hỏng a
@tmlypn Nhược điểm:
  • Tốn 1 cái USB 8GB (vẫn có thể tái sử dụng lại sau khi sử dụng xong nhé)
các bác cho em hỏi tí, em cài vào thẻ nhớ 8G nhưng lại ko được, vậy thì lý do không được là sao thế các bác?
cài cách này máy có định vị được nơi mình ở không bạn?
ví dụ chức năng định vị trong bản đồ ấy?
và App Store có kết nối vào mạng được không vậy ạ?
nhờ các bác hướng dẫn giúp, không hiểu sao em làm trên thẻ nhớ 8G lại không được và bị lỗi như thế này. nhờ các bác xem và hướng dẫn giúp với nhé. TKS !

e caì bị lỗi này a ơi giúp e với ạ .
Last login: Sun Oct 27 23:19:55 on ttys000
hotboys-MacBook-Pro:~ hotboy$ sudo /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app/Contents/Resources/createinstallmedia --volume /Volumes/untitled --applicationpath /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app --nointeraction
Erasing Disk: 0%... 10%...
Error erasing disk error number (-69888, 0)
A error occurred erasing the disk.
hotboys-MacBook-Pro:~ hotboy$
Mình đang cài rồi không biết cách này có bị lỗi không định vị bản đồ hay appstore không kết nối mạng không nữa
nói chung cách này của bạn quá ok luôn.cách của bạn kia không ổn.chạy lại 2 lần đều dính lỗi.định vị và App Store
của mình nó cứ như này thôi , mong chủ thớt giúp đỡ, mình macpro early 2011 nhé. Tks Screen Shot 2013-10-29 at 1.22.05 AM.png
@thangtran123 đợi 20p hay đi uống cafe chút là ok thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019