Hướng dẫn tạo bộ cài macOS High Sierra

Nam Air
26/9/2017 2:53Phản hồi: 132
Hướng dẫn tạo bộ cài macOS High Sierra
Apple đã chính thức phát hành macOS 10.13 - High Sierra, anh em có thể tải và cài mới từ AppStore, còn anh em nào kỹ, hoặc nâng cấp từ những phiên bản cũ hơn và muốn máy chạy mượt, sạch sẽ, không kèm rác thì có thể cài mới hoàn toàn. Để cài mới thì anh em cần có bộ cài, để có bộ cài thì em đọc bài này và làm là có nhé.

Chúng ta cần có:

1. Bộ cài macOS High Sierra, có thể tải trực tiếp tại AppStore, hoặc tải tại link Fshare do mình up lên, bảo đảm sạch

2. Một ổ đĩa USB dung lượng từ 8GB trở lên. Anh em lưu ý là đĩa này khi tạo bộ cài sẽ được máy format trắng hết nhé.

Phương pháp làm: Có 2 phương pháp

1. Phương pháp dễ:
Sau khi tải bộ cài vào lưu vào máy, chúng ta tải Install Disk Creator (tại đây) về và chạy nó

Khi chạy nó lên, các bạn cắm đĩa USB vào, chọn đường dẫn đến bộ cài nhấn nút Create Installer, chờ đợi vài phút là xong, có bộ cài mới.

2. Phương pháp ít dễ hơn 1 chút, dùng Terminal

1. Tải về bộ cài, chép bộ cài vừa tải vào thư mục Application
  2. Dùng tiện ích Disk Utility để format lại USB theo định dạng mac OS Extended ( chức năng Erase)
  3. Mở Terminal chép đoạn code này vào:
    Trong đó xxxx là tên của bộ cài, yyyy là tên của USB mà bạn đặt, và lưu ý rằng có phân biệt hoa thường nhé

4. Nhập vào mật khẩu máy và đợi tầm 4-10 phút tuỳ thuộc vào tốc độ của USB mà bạn đang dùng
  5. Vậy là xong, chúng ta đã có một bộ cài macOS từ USB

Các máy lên được macOS High Sierra

Quảng cáo

• iMac: (late 2009 hoặc mới hơn)
  • MacBook/MacBook (Retina): (late 2009 hoặc mới hơn)
  • MacBook Pro: (mid-2010 hoặc mới hơn)
  • MacBook Air: (late 2010 hoặc mới hơn)
  • Mac Mini: (mid-2010 hoặc mới hơn)
  • Mac Pro: (mid-2010 hoặc mới hơn)
  • iMac Pro (2017)
Để cài mới, các bạn có thể tham khảo bài này : https://tinhte.vn/threads/mac-huong-dan-cai-moi-macos-sierra-bang-usb.2658074/

[MAC]Hướng dẫn cài mới macOS Sierra bằng USB | Viết bởi Chú Đậu

Yêu cầu: macOS Sierra yêu cầu Imac, Macbook phải có ít nhất là 2gb Ram và cần tối thiểu ít nhất 8,8gb bộ nhớ trống trong ổ cứng. macOS Sierra hỗ trợ các model sau đây: iMac (Late 2009 or newer) MacBook (Late 2009 or newer) MacBook Pro (Mid 2010…
tinhte.vn

Chào các bạn, chúc các bạn thành công, hẹn gặp lại ở các bài khác với macOS High Sierra nhé.
132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác nào thích hackintosh vọc thôi
@thienvk Update được ko bạn hay cài mới ngại lắm
truyentinhte
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thienvk Tui xài i7 skylake, mb asus z170 formula, cài Mac đủ driver có ko ?
galile7621
ĐẠI BÀNG
7 năm
@truyentinhte đủ nhé
tạo recovery cho 10.13 được ko ad thế cho cái recovery trên máy ấy
binle
ĐẠI BÀNG
7 năm
manhh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@binle Plain text, nguy hiểm vãi, bug tùm lum cả,
Buồn quá mid 2009 rùi
Từ abnr GM không có update lên Final. Lại phải tải về cài lại.
manhh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Macbook pro 13" 2017 256GB safari treo như ngáo ấy! nhất là mở tab mới.
ko Copy ko paste được khi đang ở tiếng việt

Lưu ý mọi người
manhh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Moc đẹp trai Cài gotiengviet xong khắc phục được nhưng gõ bị auto sửa lỗi lung tung cả, có ai biết cách khắc phục ko?
linhxu.it
ĐẠI BÀNG
7 năm
@manhh vào system preferences > keyboard, chọn tab 'Text', bỏ chọn correct spelling automatically. Xem được k nhé.
@manhh Chắc tại safari nó nhanh quá máy bác đáp ứng ko kịp kkkk. Thôi mình là vẫn nằm yên chờ fix
thanhsumi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@manhh Xác nhận, khó chịu nhất 2 lỗi này.
Quảng cáo safari mới nhanh hơn 80% mà toàn bị treo, nên lại ohair quay sang dùng Chrome.
Lỗi Copy & paste cũng rất bực mình, làm giảm tốc độ cokng việc
sudo /Applications/Install\ macOS\ High\ Sierra.app/Contents/Resources/createinstallmedia --volume /Volumes/Untitled --applicationpath /Applications/Install\ macOS\ High\ Sierra.app --nointeraction

Untiled là tên USB của bạn.
Để đấy, lúc nào hứng sẽ làm thử, giờ vẫn đang yên vị ở El Capitan 🆒
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

Screen Shot 2017-09-26 at 16.47.54.png
@hosivan90 Trước cậu béo Luân có bài hướng dẫn, mình làm theo cũng lâu lâu rồi! Giờ hỏi bất chợt thế này chưa thể nhớ ra nổi 😁
nsmks94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhnd2489 bác cài mới hay là upgrade từ bản cũ thế....em cài mới chã gặp vấn đề gì luẩn 😆
@linhliang Trước mình hay vọc, giờ đỡ nghịch hơn rồi, nhiều thứ nhỏ nhặt quá thành ra ko nhớ đâu! Bạn thử Google từ khoá: cách làm tối màu thanh Dock xem sao :p
@bomduc Yeah, món khoái khẩu của mình đấy: giả lập Nes & Snes 😁
mrlinhdn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lỗi bộ gõ tiếng việt vẫn còn, phải xài bộ gõ bên thứ 3.
dinhdung11
ĐẠI BÀNG
7 năm
MacBook Pro 15 late 2011 đã lên ngon lành. Cảm nhận ban đầu:
- Safari nhanh mượt.
- Không bị lỗi bộ gõ và các lỗi vặt khác như các bạn comment ở topic bên kia, có lẽ do mình cài mới bằng USB, format ổ đĩa theo định dạng APFS luôn (mình ổ HDD chứ không phải SDD mà cũng máu định dạng mới nên chơi thử luôn).
- Thời gian khởi động và tắt máy tương đương bản 10.12.
- Tốc độ chép file giữa các ổ đĩa theo cảm nhận vẫn y chang như OS 10.12.
@dinhdung11 Tốc độ chép file giữ nguyên là đúng rồi 😃 APFS chỉ tối ưu cho SSD cop/paste nhanh hơn chứ HDD thì chả khác gì
BBLand
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trung76 Vãi bác =))) vậy đổi xxx lại Untitled nhé
@BBLand Có vãi gì đâu bạn? Khi bạn format ổ usb thì mặc nhiên nó là untitled, chứ như bác mod ghi thì cứ xxx, yyy nhức đầu vãi. Cứ làm mọi thứ đơn giản thành phức tạp
BBLand
ĐẠI BÀNG
7 năm
@trung76 Mình thì ko format, vì khi dùng lệnh đó nó format cho bạn rồi rename lại đúng Install ....
fusako
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hic ko liên quan lắm nhưng bro nào còn dùng macpro 2008 ko cho mink hỏi xíu?
chạy mac os nào mượt nhất?
nhiệt độ máy khi chạy tầm bn độ máy có nóng lắm ko?
Máy mink chạy 10,7,4 máy rất là nóng?
nhdang103
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mac mini 2014 vừa lên:
- Cảm nhận ban đầu rất tốt.
- Performance tốt
- Safary nhanh

P/S: Anh em chú ý nên backup trước khi lên, mình upgrade lên và bị remove hết keys và certificates trong keychain.
ae có cách nào, làm sao để xoá vĩnh viễn cái Mac Keeper, nó cứ pop-up mấy chục lần/ngày, tức vãi nồi nó
102girlsCom
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kangsu90 cái đó là quản cáo thôi bác ơi, thử dùng adblock coi có chặn được ko
mralexco
TÍCH CỰC
7 năm
@kangsu90 Mình cũng vậy 😔( ức chế kinh khủng :((
haruku21
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình dùng DiskmakerX để tạo bộ cài, cài xong nhưng bị lỗi ko transfer đc từ backup sang 😔
Đã lên theo phuơng pháp cập nhật 😆)
haruku21
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình dùng DiskmakerX để tạo bộ cài, cài xong nhưng bị lỗi ko transfer đc từ backup sang 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019