Hướng dẫn tạo bộ cài USB macOS 10.12 - Sierra beta

longhau
14/6/2016 6:6Phản hồi: 12
Hướng dẫn tạo bộ cài USB macOS 10.12 - Sierra beta
Anh em chú ý đây chỉ là phiên bản beta dành cho lập trình viên, nếu anh em nào cần hệ điều hành ổn định mượt mà dùng lâu dài thì không nên cài hoặc nên cài vào 1 phân vùng mới, đừng xoá macOS đang sử dụng.

Hiện nay thì phần mềm anh em hay dùng để tạo bộ cài USB macOS là Disk Maker chưa cập nhật lên phiên bản mới nên chưa thể sử dụng được, phải sử dụng Terminal để tạo bộ cài.

Tương thích:
• MacBook, iMac: Late 2009 và mới hơn
• MacBook Air, MacBook Pro, Mac mini, Mac Pro: 2010 trở đi

Chuẩn bị:
  • 1 USB dung lượng 8GB
  • File cài macOS 10.12 - Mời tải về macOS 10.12 Sierra bản beta
  • Sau khi tải file cài đặt về các bạn giải nén file zip ra được 1 file mới là "Install 10.12 Developer Preview.app", các bạn đổi tên file này lại thành "Sierra.app" rồi chép vào thư mục Application của máy
Bắt đầu tạo bộ cài:
  • Chạy Disk Utility: Chọn Đĩa USB ở phía bên trái màn hình, nhấn nút Erase, để tên mặc định là Untitled, Format: OS X Extended (Journaled), Scheme: GUID Partion Map, sau đó nhấn Erase, chờ vài phút cho USB format xong thì ấn Done
    Screen Shot 2016-06-14 at 11.39.49 AM.png
  • Chạy Terminal: Copy dòng lệnh này paste vào Terminal sau đó gõ mật khẩu máy bạn:​
Screen Shot 2016-06-14 at 11.43.07 AM.png
Screen Shot 2016-06-14 at 11.12.11 AM.png
Sẽ cần từ 4-5 phút cho đến 10 phút tùy tốc độ đĩa USB của bạn để code chạy xong 100%, sau khi xong bạn đã có 1 bộ cài USB cho OS X 10.11 - El Capitan, chúc mừng bạn!
Screen Shot 2016-06-14 at 12.46.02 PM.png
Để cài, các bạn ghim USB vào máy, khởi động lại, nhấn giữ nút Option và chọn bộ cài để cài.

Chúc các bạn thành công!
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ctrung02
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xin cảm ơn bạn rất nhiều !
Sao nó không có cái khung Scheme cho nên không chọn được Scheme: GUID Partion Map???
@khoailangsung0 Bạn tạo trên macOS bản bao nhiêu ạ?
OS X 10.10 đó longhau, nhưng tui kệ nó, không có Sheme tui cũng làm tới luôn....
Tôi tạo bộ cài bằng PC window được không bạn?
Kai Luu
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái này cài cho máy hackintosh ( đang chạy 10.11.2 ) có được không ạ ? hay phải cài từ đầu boot efi này nọ ạ ?
Vậy là cách cài vẫn như các bản trước. Mình thích cách này, Nhanh-Gọn-Đơn giản.
truongbose
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình đã lên bản beta này rùi, giờ muốn xuống lại 10.11 thì làm sao các bác
tungtha74
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao lại là bộ cài EL CAPITAL hả bác
tungtha74
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao lại là bộ cài EL CAPITAL hả bác
Em download và cài đặt thẳng từ Appstore, tuy nhiên đang cài đặt dở thì hệ thống. Áo khoing đủ dung lượng nên không thể tiếp tục. Tuy nhiên khi em restart máy thì hệ thống lại tự động cài đặt, rồi lại báo không đủ dung lượng.
Các Bác cho em xin hướng giải quyết với ạ.
Em dùng Mac air 2016.
Em cám ơn
lilcalvin
ĐẠI BÀNG
7 năm
em k có pass máy h tính sao hả bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095