Hướng dẫn tạo đĩa USB bộ cài macOS Sierra

Nam Air
21/9/2016 8:18Phản hồi: 138
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Haiz vậy là máy e ko hỗ trợ clipboard rồi :/ buồn vãi
jets8003vinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi chức năng Auto Unlock dùng thế nào với IOS 10 vậy. Update em 6s+ chỉ vì cái này mà ko hiểu cách...
kyminhchau
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng chỗ ngứa
VuongKhanq
TÍCH CỰC
8 năm
Nghĩa là máy bạn không được support, check theo bài viết nhé!
Con mac 2010 lên được mà chỉ được support siri, mấy cái còn lại xài k được :v
Cơ mà siri ngon, sai vặt cũng ổn 😁
mrhahn
ĐẠI BÀNG
8 năm
mấy bác cho em hỏi, em có chia 2 ổ, 1 ổ dữ liệu và 1 ổ cào mac, vậy nếu em ko backup thì ổ dữ liệu có mất ko ạ ?
caoranhma
ĐẠI BÀNG
8 năm
cài trắng máy mất công như này thì có được lợi gì ko???
Các anh cho em hỏi, có cách nào cài mà không phải cài trắng không ạ. Em đang bị một lỗi tắt máy không thể tắt được toàn phải giữ nút nguồn, muốn cài lại mà cài trắng thì mất thời gian quá, ổ nhiều giữ liệu quá ạ! Em cảm ơn các anh nhá hê hê
mrhahn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HaiH2 bác update trực tiếp trên app store là xong
@mrhahn Em đã update trực tiếp rồi nhưng mà cái lỗi tắt máy kia không cải thiện, nên em muốn cài mới lại xem nó có ổn định lại không. CHứ cứ ấn nút nguồn tắt máy thì buồn quá
mrhahn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@HaiH2 trường hợp bác muốn giữ lại những gì đã cài thì bác backup bằng Time Machine sau đó cài trắng rồi restore lại, theo em hiểu thì như vậy vì chưa cài trắng bao giờ, toàn update =))
@mrhahn Cho mình hỏi bạn update bằng cách là vào app store down về rồi bấm vào icon down về để cài đặt phải không bạn. Vậy sẽ không bại mất dữ liệu phải ko. Mình down về rồi mà chưa dám cài sợ mắt dữ liệu
solar.
TÍCH CỰC
8 năm
@phatnguyen1989 ko mất nhé bạn
cho minh hoi may minh dang cai win 8 vay update len macos co bi mat win 8 khong ạ
@Pham_long1988 Nếu bác upgrade trực tiếp từ AppStore thì chả sao cả 😁, còn nếu cài mới như thế này thì lúc chạy cài đặt đừng có chọn nhầm phân vùng chứa Windows là được :D
@Penguin Pingu
mog
TÍCH CỰC
8 năm
Bạn nào cài sierra xong có thấy máy nóng hơn quạt to hơn ko?
Mình thấy máy mình nhanh nóng hơn trước khi chạy tác vụ nặng 😔
MBP 15, late 13
@mog Hiện tại của mình thì đã về ổn định, nhiệt độ từ 45-50*C Overall.
Sau khi cài Sierra thì app Photo sẽ tự động chạy Agent của nó, phục vụ cho các tính năng Memories. Quá trình chạy ban đầu này cũng khá ngốn tài nguyên ( bạn bật Monitor Activity lên sẽ thấy ). Sau khi xong thì máy trở về như El Capital, khá là mát 😁.
bambino2886
ĐẠI BÀNG
8 năm
Macbook của mình lên Sierre rồi sao không thấy icon của Siri trên thanh bar nhỉ? Mỗi lần muốn dùng lại phải vào applications mở 😔
@bambino2886 Vào cái Control bật Siri lên , nó sẽ hiện lên thanh bar .
dafug
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bambino2886 siri có tron setting rồi đay , vao đấy bỏ tick cái hiên trên menu bar rồi tích lại em ấy sẽ hiên ở menu bar :3 cơ bt xai spotlight cũng được , minh toan xai soptlight để khởi chay app không có trên thanh dock 😁
Cảm ơn anh ak em update len chu kog cai moi
Có ai lên rồi cho em hỏi sao máy của em rất nóng, quạt hoạt động nghe kêu rõ to, và ngốn ram kinh khủng, điều này em không thấy ở bảng cũ trước đó 😔(
Anh chị cho e hỏi e dùng macbook pro mid 2009 thì có lên 10.12 được không ạ? 😁
@sunnyberg_234 Bạn comment được thì bạn hoàn toàn có thể đọc được 😃. Trong bài nói rất rõ các model nào tương thích.
Thank , viết dễ hiểu , đỡ mất thời gian cứ phải đi mò mãi ...
vietanhtr
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tại sao muốn kích hoạt AutoUnlock lại phải có iPhone chạy iOS 10 hả các bác
Vào ổ Recovery cài như bình thường, không Earse ổ chứa Mac đi thì không sao 😁.

Auto Unlock cần 3 điều kiện:
1 máy Mac cài macOS Sierra và thuộc list đc hỗ trợ AutoUnlock
1 iphone 5 trở đi chạy iOS 10.
Và cuối cùng là 1 apple watch chạy watchOS3 được pair với cái iphone kia.
Sau khi đủ điều kiện thì AutoUnlock mặc định đã được kích hoạt ở Sierra, bạn chỉ cần lại gần máy mac thì lúc đăng nhập sẽ có xác nhận.
Chú ý các thiết bị phải chung 1 wifi ( cùng icloud không thì mình không có rõ lắm ).
@huyanh995 Vào ổ Recovery cài như bình thường, không Earse ổ chứa Mac đi thì không sao :D
Phần này chi tiết được hơn không bác
jets8003vinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huyanh995 Ơ định mệnh lại còn phải mua apple watch nữa cơ à? vãi....
@HaiH2 https://support.apple.com/en-us/HT204904

How to reinstall macOS - Apple Support

You can use macOS Recovery, your computer's built-in recovery system, to reinstall the Mac operating system. Reinstalling macOS doesn't remove your personal data.
support.apple.com

Đây bạn. Follow các step là được :D
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Mình cũng cực dị ứng với mấy thành phần tinh tướng trên mấy cái forum VN. Diễn đàn là nơi để trao đổi kiến thức, người ta không biết thì mới phải lập topic để hỏi. Mấy con ếch đã éo trả lời giúp thì thôi còn lên giọng bố đời. Nếu mà mem nào cũng "không rảnh" với "google" thì dkmn liệu cái diễn đàn đó còn tồn tại được đến giờ không.

duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
@denhun Lúc đó mình cũng thắc mắc trong bụng "thế bỏ công ra làm cái diễn đàn để làm cái quái gì nhỉ" ^^ chắc ở đó họ không chào đón newbie. Không chào đón thì ta đi chỗ khác vậy ^^
vipnenchanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã thử các cách từ Terminal, DiskmakerX nhưng cách trên của anh Nam hiệu quả và hạn chế lỗi nhất, đồng thời có cái ống thời lượng để canh chứ 2 cái kia phải đợi sốt ruột lắm. (test trên air và 12 cảm thấy như vậy)
quy211
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngày xưa 1 thời hackintosh, giờ có máy Mac rồi, phải công nhận là Macos thiệt là quá tốt so với windows, đơn giản mà rất ổn định, bản mới này thời lượng pin tăng lên đáng kể trên Macbook Air.
solar.
TÍCH CỰC
8 năm
vậy à bác? mình vẫn dùng 1 ổ cứng gắn ngoài chia 2 phân vùng, 1 là data, 2 là bộ cài vẫn đc mà nhỉ

xác nhận e cũng dùng cách này, đơn giản hiệu quả
quantn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@solar. À 😆, trước e xài soft "Disk Make X" với cái gì nữa ko nhớ, bị banh nguyên ổ chia mấy partition xoá hết còn có 1 par, đau thấu tim luôn ! Lần này bác chủ cho link soft "Disk Creator" chắc là ko bị nữa. E cũng chưa thử.

Sorry bác nhé !

Chúc bác may mắn ! 😃))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019