Hướng dẫn tạo USB cài Windows 10 chỉ với 4 bước

Nam Air
3/8/2015 1:13Phản hồi: 364
364 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có cách tạo USB cài win 10 ko cần tool, toàn bộ dùng lệnh như sau:
Chuẩn bị: File iso Win 10 + 1 máy tính dùng win 7 hoặc 8 hoặc 8.1 đều được + USB 8GB (cài bản 64bit) hoặc 4GB (cài bản 32bit)

Bước 1: Cắm USB vào máy win 7, 8, 8.1. Mở CMD lên gõ theo các bước lệnh sau rồi enter sau mỗi lệnh (chỉ đánh theo chữ màu xanh nhé)
diskpart
list disk (sẽ hiện ra danh sách các ổ đĩa, usb trên máy, thường usb là 1)
select disk 1 (nếu máy tính đang dùng hiện usb là 1)

clean
create partition primary
active
format fs=ntfs quick
assign

Bước 2: Giải nén file iso win 10 (win 7) hoặc nhấp đúp file iso (win 8, 8.1) rồi copy toàn bộ file, folder trong thư mục vừa giải nén đó vào usb
Bước 3: Cắm usb vào máy cần cài rồi chọn Boot bằng usb (tùy máy sẽ có lệnh khác nhau)

@Airblade14
bài này thì gần như ai cũng biết
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
cách làm này mình dùng từ thời win 7 và rất có hiệu quả. Bác nào có thiết bị lưu trữ khác gắn ngoài mà ko phải USB thì không dùng đc Win 7 USB DVD Download Tool đâu. Thay vào đó là dùng Rufus, đơn giản, tiện lợi chỉ 1 cú click chuột 😁
cuda123
TÍCH CỰC
9 năm
Các bạn cho mình hỏi cách tùy chọn khi update của win 10 được ko, hiện 1 số driver sau khi update làm cho máy tính chạy chậm và lag nên muốn dùng driver mặc định của win 10
TuBkPro_1
ĐẠI BÀNG
9 năm
thực ra thì chỉ cần rải nén bộ cài vào usb, là xong. phiền phức toá
TuBkPro_1
ĐẠI BÀNG
9 năm
câu view ấy mà !
Làm sao activate windows 10 đây. giúp với !
Screenshot (4).png
@anhtuan9266 Lên goolge tìm có key active 180 ngày đó 😃 dùng tạm. Hết hạn tính tiếp
nambk38
ĐẠI BÀNG
9 năm
có hỏi key không các bác 😁
vanbien86
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này dùng rúfus cũng nhanh mà
Chào các bạn,
Hiện tại mình làm tất cả các cách để upgrade lên windows 10, đủ các loại tool và đủ các cách từ boot usb, cài từ file setup, rồi ép upgrade từ windows update nhưng tất cả đều không được. khi máy tính bắt đầu mở màn hình có logo của MS (cái logo màu xanh xanh) thì máy đứng luôn ở đó, không xuất hiện cái loading spinner luôn, đứng hoài chỗ đó. Mình đã tìm đủ mọi cách nhưng vẫn cứ như vậy. Bạn nào gặp rồi và giải quyết được chỉ giúp mình với. Cảm ơn các bạn.
@vi1992 Không biết bác có giống em không, chứ thằng bạn em nó upgrade xong xuôi (load 3 phần đếm 100% rồi restart). Lúc lên màn hình để vào windows nó cứ load mãi cái vòng tròn không chịu vào. Bác chịu khó nhấn nút ngưồn cho nó tắt rồi mở lại vài lần là được, vào windows xong rồi nó còn cài đặt các phần mềm mặc định cho máy nữa.
Đang cần thk bác nhiều
dvthong
ĐẠI BÀNG
9 năm
dùng rufus tạo usb cài chuẩn hơn, không bị lỗi chứ dùng cách này mình hay gặp tình trạng không boot được.
@dvthong Mình đã dùng refus luôn bạn à, dùng cả isotousb và cả dùng cmd để tạo boot luôn nhưng mà kết quả vẫn vậy 😔
vucoi2010
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác nào có tk vip Fshare cho em mượn down bản iso với ạ. thank!
slamdunk_9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đánh dấu
230486
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình tạo bộ cài trên usb 4g vẫn được
Không liên quan lắm nhưng sao có 1 công cụ rất ngon là WinsetupfromUSE mà chẳng ai dùng hết nhỉ.
Mình dùng cái đó tạo 1 cái ổ cứng Allinone thế này:
  • Hirent Boot
  • Cài WinXP x32 và x64
  • Cài Win7 Ultimate
  • Cài Win8.1 Enterprise x64
  • Cài Win10 Enterprise x64
Chỉ nhiêu đó thì cũng thấy phần mềm nó ngon thế nào, mà các bạn cứ phải tìm hết soft này đến soft nọ thế nhỉ
@uandi1818 Bạn có thể giúp mình đc k ạ? Thêm cái dlc boot 2015 vô nữa đc k ạ? Thks bạn nhiều nha!
@dark_knight_1408 Trước tiên thì bạn lên google gõ winsetupfromusb rồi vào trang chủ của nó để tải bản mới nhất về. Rồi chuẩn bị 1 cái USB hoặc ổ cứng có dung lượng lớn để chứa hết những thứ của bạn (nhớ backup dữ liệu vì trong quá trình làm sẽ có bước format).
Sau đó coi bài hướng dẫn mà mình tìm được trên mạng cũng khá đầy đủ: http://genk.vn/thu-thuat/huong-dan-tao-usb-chua-nhieu-bo-cai-dat-he-dieu-hanh-20131219180516659.chn
Trong bài hướng dẫn đó đã chỉ bạn cách boot cài win. Còn trường hợp của bạn muốn thêm cái boot 2015 nữa thì đánh dấu chọn ô Linux ISO/Other Grub4dos compatible ISO rồi điều hướng tới cái file iso boot 2015 của bạn.
ras_miLT
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có bác nào lên 10 từ win 7 ..... dùng usb boot mà không được activate không ợ 😔
Máy mình Core 2 Duo 2.0 GHz T6400 Ram 4GB cài được không nhỉ? Sáng check thì Microsoft nói CPU không hỗ trợ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019