Hướng dẫn tạo usb Hiren Boot

thecuong_87
28/7/2012 3:4Phản hồi: 236
Hướng dẫn tạo usb Hiren Boot
Mình xin chia sẽ các bạn cách tạo usb hiren boot nhé
Hiren Boot hiện nay đã có bản 15 chấm...nhưng bạn có thể dùng Hiren boot phiên bản khác tuỳ ý.

Hiren Boot là ứng dụng tương đối nhỏ (ít ra cũng chưa tới 1 GB) cho phép các bạn khởi động mini windows trực tiếp từ USB, trong mini windows này bạn có thể bung ghost hệ điều hành vào ổ C, hay lấy một số thông tin từ ổ C trong trường hợp máy đã lỗi và không thể khởi động vào windows được.

Cách tạo usb boot
Yêu cầu: 1 USB >= 1 GB, tốt nhất là 1 GB, vừa format nhanh vừa tiết kiệm. ^___^

1. Đầu tiên, format USB (tốt nhất nên chọn FAT32)

Các bạn down load phần mềm USBFormat này về . USB Format

Sau đó các bạn mở lên bằng quyền Administrator sẽ có giao diện như thế này.
Các bạn chọn đúng ổ USB của mình và chọn định dạng là FAT32 rồi bấm Start để format nhé.

2. Các bạn download phần mềm grub4dos này về . grub4dos
Giải nén, chạy file grubinst_gui.exe, làm như hình sau:

Khung "Disk" bạn chọn cái usb muốn boot, nhận diện cái usb bằng cách so sánh dung lượng, coi chừng nhầm nhé, ở đây mình chọn 3859M vì cái usb mình 4 GB. ^___^
Click Refresh ở Part List, rồi cũng tại ô Part List chọn Whole disk (MBR)
Click "Install" sau khi click install xong sẽ hiện ra bảng giống hình bên dưới thì các bạn bấm Enter để thoát ra nhé.

Quảng cáo

Sau khi enter xong thì các bạn mở thư mục grub4dos trong đó có thư mục grub rồi các bạn copy 2 file grldr menu.lst vào usb nhé.

3. Tiếp tục download cái Hiren boot 13.2 này về nhé. Hirenboot 13.2
Sau khi down xong các bạn có thể dùng winrar để giải nén file iso hoặc dùng phần mềmm ultraiso để mở file .iso ra nhé.
Ở đây mình dùng phần mềm ultrasio để mở Mount file iso ra. Nó tương tự như một ổ đĩa nhé, nhưng nó là ổ đĩa ảo.

Sau khi mở file iso Hiren boot ra rồi thì các bạn copy tất cả các file trong đó vào USB nhé.
Copy xong tất cả thì trong USB bạn phải như thế này nhé.

Quảng cáo

Để test xem USB có boot được hay không thì dùng phần mềm UBUSB để test nhé.
Các bạn tải về giải nén rồi chạy file UBUSB nhé, cũng chạy bằng quyền Administrator nhé, sẽ có giao diện như sau.
Ngay chỗ Driver Letter thì các bạn chọn đúng USB đã làm Hiren Boot nhé. Sau đó bấm Test USB. Nếu làm thành công thì sẽ có giao diện giống hình bên dưới.

Bài viết này mình dùng Hiren Boot 13.2. Còn các bạn muốn dùng hiren boot bản bao nhiêu cũng được nhé.
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
Làm hirent boot bằng HDD thì sao bạn?
Icongnghecom
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thuan199 Hiren mới nhất 2018 nè https://icongnghe.com/tao-usb-boot-hirens-bootcd-2018/
@thuan199 vậy bạn làm theo hướng dẫn tại đây nhé, mình làm được rồi : http://bit.ly/2NGNHJE
Chia sẻ bạn và tôi: Hướng dẫn tạo USB boot với Hiren's BootCD nhanh chóng
xemvanhanfree.blogspot.com
@thuan199 HK Boot 2020 Một Cú Click .
@Huỳnh Thái Lâm
bạn xem này nhé
Tích Hợp Hiren boot CD lên ổ cứng

TinhocSG hướng dẫn nội dung bài viết này để đưa ku Hiren's 10.0 mới nhất này vào menu boot trên máy. Mục đích của bài viết là muốn các bạn có thể tự boot được bằng ổ cứng NTFS (trên mạng có nhiều bài hướng dẫn nhưng chỉ áp dụng cho FAT32 - một lựa chọn bảo mật rất kém). Ngoài ra, Hiren để dạng ISO để vừa gọn, vừa ít bị virus nhòm ngó (file ảnh ISO có thuộc tính Read-only mặc định).

1. Download Hiren's.BootCD.10.0.iso về máy:
http://hirens.longcomputerservices.c...ootCD.10.1.zip

Mở file Hirens.BootCD.10.0.zip, trích xuất lấy file Hiren's.BootCD.10.0.iso và đổi tên thành BootCD.iso. Lưu trực tiếp BootCD.ISO vào ổ đĩa gốc C:.

2. Các bạn tải file đính kèm về và chạy. Mặc định nó sẽ được đưa thẳng vào ổ C:. Nếu các bạn cài Windows trên ổ khác thì chỉ rõ ra trước khi bung nén nhé.
http://www.mediafire.com/?8fi466d3g045eqt

3. Các bạn mở file boot.ini ở ổ C: (Start/Run gõ C:\boot.ini (ENTER)) và thêm vào dưới cùng một dòng như sau rồi save lại:

C:\grldr="Start GRUB4DOS"):

Xong rồi đó. Khởi động lại máy các bạn sẽ có lựa chọn boot vào GRUB4DOS để khởi động Hiren's boot. Cách làm này rất đơn giản và tự nhiên, không phải thay đổi gì đến Master boot Record, nên rất an toàn, áp dụng cho hệ thống file NTFS có tính chịu lỗi và bảo mật cao.
@canhdinh02 hướng dẫn của mình là làm cho USB và cho ổ cứng di động, còn tích hợp vào thẳng ổ cứng trên máy thì bạn có thể tham khảo cách này http://www.vn-zoom.com/f167/tich-hop-hirens-bootcd-10-0-14-1-moi-phien-ban-vao-o-cung-hdd-va-ram-cho-windows-7-a-1482874.html
@thecuong_87 rất cảm ơn bạn
@thecuong_87 thecuong_87 ơi, mình làm y chang như bạn chỉ dẫn, mở file boot.ini ra , thêm vào dòng C:\grldr="Start GRUB4DOS"): , khi Save lại nó ko cho save, cứ bắt đổi tên file là sao ạ?
Nếu đổi tên file để save thì đâu còn là boot.ini nữa(?!)
{mình cũng nghĩ có lẽ KIS2013 nó bảo vệ file hệ thống nên đã tắt nó đi rồi, mà cũng ko save được!, định dạng HDD của mình là NTFS, mình đang xài Win7ultimate, đã tắt UAC}
_hình đính kèm:

@silverdracula ủa cái này bạn làm gì thế, trên win7 đâu có file boot.ini đâu mà đổi tên.
nếu bạn có hiren boot mà file iso rồi thỉ khỏi tải
ban làm vào HDD di động chi cho cực khổ vậy?, làm bằng usb được rồi, nhỏ gọn, làm usb bằng vài cái click chuột là xong.
jerrydang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thecuong_87 mình đang tò mò về cái này nhưng đọc mấy cmt thấy nhiều ý kiến trái chiều quá,với bài viết trên bạn đã test thành công chưa
@jerrydang Mình làm 10lần thành công đủ 10 lần
bạn xem này
Hiren’s Boot tích hợp vào USB, Ổ cứng di động, Thẻ nhớ

Posted on Wednesday, 6 July 2011 by admin | 597 views
No Comment BOOKMARK
Đây là phần mềm tự động cài đặt Hiren’ Boot 10.0 lên ổ cứng gắn ngoài, ổ đĩa di động, USB, thẻ nhớ cho phép các thiết bị này có thể boot được vào các tiện ích trong bộ Hiren’s Boot. Phiên bản này được rút gọn phần miniXP và McAfee Antivirus nên dung lượng chỉ 50MB, dùng được trên cả USB 128MB.

Download: http://www.mediafire.com/download.php?dldymzkgnx2
Hướng dẫn: http://www.mediafire.com/download.php?mm5znijjdrn
Bạn tải cải 2 file ở trên về mở file hướng dẫn ra đọc và làm theo các bước hướng dẫn để chuẩn bị cài đặt.
Sau khi format USB theo hướng dẫn xong, bạn chạy file Hiren_s Boot USB 10.0.exe rồi bấm nút Browse dẫn đến ổ USB cần cài đặt > OK > Bấm Install để cài đặt Hiren boot 10.0 lên USB.
Sau khi cài đặt xong, USB, thẻ nhớ của bạn đã có thể boot được vào hiren boot (phải chọn boot vào USB Device khi khởi động), ngay cả ở những máy không có gắn ổ CD-ROM mà nếu dùng cách tạo boot trên USB thông thường sẽ không thể boot được.
thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình sẽ thử. Cám ơn bạn nhiều nhé. Lên nào 😃
thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không được bạn ơi. Mình đã cho boot từ HDD ngoài của mình, đã xuất hiện menu, nhưng khi mình chọn Ghost thì nó báo lỗi là
😔
bạn định dạng HDD của bạn là định dạng gì NTFS hay FAT32
thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 Tất nhiên là FAT32 rồi.

HÌnh đây
bạn chụp thêm tấm hình bên trong ổ cứng của bạn luôn đi
thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 Ổ cứng để ở cty rồi. Sáng mai mình chụp lại cho. Ổ cứng mình 500GB, mình chia thành 2 ổ là Hirent's BootCD và backup (như hình trên)
ban chia thành 2 phân vùng thì sẽ báo lỗi đó, bạn cứ để 1 phân vùng thôi, tại bạn làm hiren boot xong thì bạn vẫn lưu dữ liệu bình thường trên ổ cứng của bạn. 1phân vùng duy nhất là định dạng FAT32
thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 Lúc đầu thì mình đã làm như cách bạn nói nhưng nó báo là phân vùng quá lớn. Mình nghĩ nó cũng giống như ổ cứng máy mình thôi, chia mấy ổ thì tùy nhưng vẫn boot từ ổ C mà.
mà mình thấy chỉ cần bạn mua usb 2gb là làm được hiren boot bằng usb mà, usb nay cung rẻ mà.
thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 Mình mua ổ cứng vì có thể chứa nhiều dữ liệu dành cho backup dữ liệu cty mình. Đồng thời mình cũng có thể lưu software hoặc tạo ổ cứu hộ khi windows có vấn đề. Mình thấy thằng bạn mình nó đi sửa máy chỉ cầm ổ cứng đi thôi, tiện lợi và hay hơn là cầm cả đống đĩa gồm hirent's boot và các đĩa phần mềm khác.
ý mình nói là bây giờ bạn chỉ cần mua thêm 1 cái usb nữa thôi, chứ bây giờ bạn làm bằng ổ cứng bạn phải format lại toàn bộ ổ cứng bạn theo FAT32 và chỉ có 1 phân vùng duy nhất, như vậy thì sẽ bất tiện cho bạn. Nên mình mới kêu bạn mua usb ak, thêm 1 cái usb nữa mình nghĩ không nặng nề lắm đâu hihi.
@thecuong_87 em có bản hiren do các bác khác tự chế chỉ cần chạy như ứng dụng trên vwin dow là tự cài vào ổ cứng với usb đơn giản như chạy ứng dụng thui chứ việc gì phải phức tạp thế
@soncon_cuchuoi9x Do mỗi người có cách làm khác nhau, đối với mình cách làm của mình chẳng có gì phức tạp cả. Vài thao tác là xong. Nếu bạn có cách đơn giản thì có thể lập topic chia sẽ cho mấy bạn khác làm theo bạn nhé. Còn mình thì có cách làm của mình.
@thecuong_87 biết rùi thì bác chả bao đơn giản chứ cứ như em lúc mới vọc hok ai dạy thì tìm hiểu là cả 1 vấn đề luôn cơ đấy chả lập làm gì bác nào sin thì em chia sẻ cho chứ chả tạo píc cho bọn trẻ nó chửi làm gì
@soncon_cuchuoi9x Bạn không lập topic thì lấy ai biết bạn mà bạn chia sẽ. Phải lập topic để có nhiều ý kiến góp ý chứ.
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thecuong_87 ntfs vẫn ngon mà bác, bao nhiêu phân vùng tuỳ thích @@ tất nhiên muốn làm boot thì phải format chuẩn bằng HP usb format tool, tốt nhất là 2 phân vùng, 1 cái boot 1 cái lưu dữ liệu
mà bạn chụp cái hình mà nó báo lỗi cho mình xem được không?
thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 Mình chép dữ liệu lên hết rồi. Ngại format và chép lại quá. Để mai mình chụp lại các file trong ổ boot cho bạn xem.

Bạn đã làm boot trên ổ cứng di động lần nào chưa vậy?
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thuan199 bác cần làm trên ổ di động thì cóp hết dữ liệu vào máy tính, sau đó teamviewer em làm cho tí là xong 😁
ổ cứng di động thì mình chưa làm và mình nghĩ sẽ không làm được, nên mình kêu bạn thử rồi xem nó có hoạt động không hihi, mình chỉ làm trên usb 8g và 16g thôi. hihii
thì bạn cứ format theo hướng dẫn đi bạn, cũng có khi được, tại mình chưa làm trên ổ cứng di động lần nào nên không chắc.hihi
mà bạn có làm thử theo cách bên dưới mình gửi không vậy?
thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 Đã làm theo cách bạn rồi, và mình cũng nói rõ là đã boot được, có hiện menu trong DOS, nhưng vào chức năng thì bị báo lỗi như các post trên mình nói.
ngày mai bạn copy cái hiren boot 10.0 vào ổ cứng của bạn xem nó co bi báo lỗi nữa không vậy, và bạn vào bios chỉnh sang chế độ IDE thử xem.
thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 Trong link hướng dẫn của bạn có cái gói click vào đó là tự động giải nén hiren boot 10.0 vào ổ đĩa cần boot mà. 🤔

Để mai mình chỉnh sang IDE thử xem. Tks bạn. Lên nữa nhé. 😁
hi
thuan199
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87

Ảnh đó bạn. T__T
sao trong ổ cứng làm hiren boot của bạn nhiều file vậy, bạn copy vào giông như hình này nè, mà bạn dùng hiren boot mấy vậy
@thecuong_87 Nếu như hình này thì mình phải chọn rồi dán vào USB hả bạn? Vì mình coppy hết như bạn nói thì dung lượng lên hơn 1G bạn ah.
@pvmtc vậy cái hirenboot của bạn tích hợp nhiều phần mềm qua, nên hơn 1GB, chứ của mình mấy trăm mb ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019