Hướng dẫn tháo lắp và thay ổ cứng và RAM cho MBP 2011

Thảo luận trong '[Mac] Tin tức - Đánh giá' bắt đầu bởi sonlazio, 14/3/11. Trả lời: 46, Xem: 11949.

Chia sẻ

1. sonlazio

sonlazio Người

Thiết kế MacBook Pro 2011 vẫn như cũ nên nếu bạn từng thay ổ cứng các đời máy Unibody về sau này thì có lẽ sẽ không cần phải xem video này nữa. Để mở máy MacBook Pro thì bạn sẽ dùng vít 4 cạnh lấy hết 10 con ốc dưới đáy và nhấc miếng nhôm ra. Khi này, ta sẽ thấy có một khu vực để ổ cứng nằm bên cạnh viên pin dài. Xin hãy lưu ý đừng đụng gì đến phần pin vì bạn có thể bị mất bảo hành. Cũng như các đời MBP trước, lòng ổ cứng của MBP 2011 khá rộng và bạn có thể đặt vào đó ổ cứng 2,5 inch có độ dày 12,5mm thay vì 9,5mm. Ổ cứng 12,5mm có dung lượng đạt 1TB và bạn có thể dùng nó cho cả 3 loại MBP 13, 15 và 17 inch.

Nếu bạn nào có nhã hứng thay ổ quang bằng khay để gắn thêm ổ cứng thì hãy lưu ý rằng phần ổ quang có 1 chút khác biệt về mặt cấu trúc so với đời 2010 và đặc biệt là 2009. MBP 2011 có thêm một sợi dây ăng ten WiFi và bạn gần như phải tháo bung các mảnh nhựa vát qua ổ quang nếu muốn thay thế nó. Bạn nào từng thay ổ quang trên MBP 2009 sẽ hơi gặp một chút khó khăn vì MBP 2011 khó tháo hơn, không có vấn đề với các bạn dùng MBP 2010. Việc thay RAM thì vẫn dễ như cũ, bung 2 chốt ở 2 đầu thanh RAM và ta đã có thể nhấc thanh nó ra, lưu ý bạn nên sử dụng RAM 1333MHz đối với MBP 2011 để đạt tốc độ tối ưu nhất.

Chia sẻ

nonliving, stinhte, Eikichi17 người khác thích nội dung này.
  2. hungdoanduc

hungdoanduc Thành viên

có ai có MBP ko đưa em tháo hộ cho :D

3. giangnv

giangnv Thành viên

Tinh tế sau một thời gian dài làm nhiều video kiểu này nhưng lần này vẫn còn nhiều sạn.

Bác chủ Tinh tế có vẻ không được tinh tế lắm khi mà vít tháo ra vứt mỗi nơi một cái, rơi tuốc nơ vít, camera quay thì bị cả cánh tay bác chủ che đi, nhiều khi zoom quá sâu trong khi người xem muốn có một cái view đầy đủ của board trước khi đi vào chi tiết... Đây không phải là video dạng hot như kiểu unbox ipad 2 ... mà up lên khi hình ảnh chưa được biên tập tốt và đầy chất nghiệp dư như vậy.

Chúng ta nên xem và học từ các video từ Cnet.

nonliving, mightyman198x, Eikichi3 người khác thích nội dung này.
    1. herotapchoi

herotapchoi Thành viên

herotapchoi
      tinh tế mới có những clip tháo máy kiểu này mà, ko tránh đc khỏi sơ xuất, bác hiệp hay bác sơn cũng đâu có phải là đạo diễn chuyên nghiệp, nên nghiệp dư cũng là phải thôi. có gì to tát đâu mà bác phải nóng mắt như vậy:devil:

2
      nonlivingSoul.change thích nội dung này.
    2. nvthanglong

nvthanglong Thành viên

nvthanglong
      Bạn có quyền qua Cnet để xem tiếng Anh, đây là phiên bản Việt hóa để các bác dễ sử dụng tháo ráp còn đòi hỏi gì nữa, ghét mấy ngừoi thích làm ra mình nguy hiểm

4
      nonliving, Soul.change, stinhte1 người khác thích nội dung này.
    3. tungxd

tungxd Thành viên

tungxd
      Bác nói thế cũng không đc đâu, tinhte bây h có một số bài engadget phải lấy để đăng lại rồi đấy, thế nên muốn là một trang công nghệ đẳng cấp thì cũgn nên lọc sạn dần đi, còn bác bảo có thêm Tiếng Việt vào thì làm ẩu thế nào cũng được thì em thấy suy nghĩ này nên xem lại. Em thấy bác ở trên góp ý không thừa đâu, có điều Mod nghe hay k thì lại là quyền của Mod :D

3
      nonliving, mightyman198xkents thích nội dung này.
    4. edmundo2203

edmundo2203 Thành viên

edmundo2203
      Các bác nhà mình có vẻ thích tâng bốc hay sao ấy nhỉ.Nên lắng nghe những nhận xét và rút kinh nghiệm chứ bạn.Bạn muốn tinh tế mãi là trang "nghiệp dư" à ?

3
      giangnv, zaracsNovemberRain thích nội dung này.
    5. kakjto

kakjto Thành viên

kakjto
      Có ai trả tiền cho các bác tinhte như Cnet trả lương để đầu tư video của họ không? khác biệt là chỗ đó, cái quan trọng tinhte làm được là phổ cập thông tin cho những ai cần thiết và chưa biết, còn bác cao siêu quá hoặc đẳng cấp rồi thì xin mời qua bên Cnet mà phán.

2
      stinhtegiangnv thích nội dung này.
    6. Mun.2m

Mun.2m Thành viên

Mun.2m
      Từ Nghiệp Dư lên Chuyên Nghiệp là đoạn dài bác ạ.
      Mời bác qua Cnet xem cho nó "chuyên nghiệp" ạ.

1
      giangnv thích nội dung này.
    7. bikid_18_2

bikid_18_2 Thành viên

bikid_18_2
      Mình thấy bác này cũng chỉ góp chút ý kiến và quan điểm của mình để giúp diễn đàn thêm phát triển hơn thôi,như thế thì cũng đâu có gì qá xấu mà các bác lên án ghê vậy ^^ chả có cái zi là hoàn hảo cả mọi thứ đểu có khuyết điểm và thiếu xót :)

1
    8. o0tobite0o

o0tobite0o Thành viên

o0tobite0o
      Người ta nói để mọi người cùng rút kinh nhiệm. Chứ k có ý j. Bác nên xem xét lại cách suy nghĩ bác ạ

1
      namct1 thích nội dung này.
    9. Soul.change

Soul.change Thành viên

Soul.change
      Có giỏi thì tự làm đi coi nào. Được cái to loa thôi. Đã ..gu còn tỏ ra nguy hiểm ! :| Trước khi chê bai ai thì tự nhìn nhận lại bản thân mình đi đã-- xem có bằng được người ta ko đã!.
      Tôi chắc chắn U chưa làm được cái gì gọi là "cống hiến" cho tinhte nên cũng đừng có chê nọ nói kía.
      Thích nhặt sạn thì có thể ra bãi đá mà bốc :)
      Còn xin thưa ở đây, có mà xem là quá tốt rồi, ăn cờm còn ăn phải sạn huống chi nhiều việc khác :|

4. kakjto

kakjto Thành viên

cho em hỏi máy của em là Macbook đời cuối 2009, Ram hiện tại là 4B, muốn nâng cấp Ram lên 8gb được không ạ? Thanks
    Và ổ cứng là 250GB gần đầy ổ rồi cũng muôn nâng cấp lên 500GB thì mấy bác cho em hỏi ổ nào tốt nhất hiện nay

5. haioriflame

haioriflame Thành viên

Cho em stick thông tin này lại ạ

6. JunEddy

JunEddy Thành viên

vọc thôi........................

7. koko_vn

koko_vn Thành viên

Bên nào cũng đúng cả. nhưng anh em góp ý thì nhẹ nhàng thôi. rùm beng lên mất vui. các cụ bảo thật thà thẳng thắn thường thua thiệt....! đôi khi làm vụng về 1 tí mới dễ thương khéo léo quá lại nghĩ người ta lừa mình.

8. crystalheart88

crystalheart88 Thành viên

Sao các bác nóng thế nhỉ. Bác ấy chỉ góp chút ý kiến nhỏ để giúp tinhte tăng thêm đẳng cấp thôi chứ đâu phải chê bai gì tinhte mà chưa chi nhiều bác đã vào la người ta. Các bác làm thế làm sao có ai đóng góp cho tinhte được nhỉ.
    Chỉ là ý kiến của cá nhân em trên phương diện 1 mem bình thường thôi ạ, mong các bác bỏ qua cho.

9. y0ulost

y0ulost Thành viên

Bác kakjto nói cũng đúng. Vì Gần đây tinhte mới có những video như thế này. Cnet thì làm lâu rồi, mình mới làm thì bao h mà chả gặp lỗi. Làm nhiều thì mới quen đc chứ. Trăm hay ko bằng tay quen mà bác. Làm nhiều video thế này nữa thì mới có thêm kinh nghiệm được. Ai mà chả phải học hỏi. Học cả đời còn không hết mà các bác. Chúng ta mới thì học tập theo để đẳng cấp của web tinhte lên 1 tầng cao mới thoy. ko có gì mà phải nóng nảy như các bác kia cãi nhau cả. " Bây h mà cho các bác tháo ra thì lúc lắp vào thừa thiếu 1 vài con vít hay con ốc là cái chắc". Vì bác đã quen đâu. E chỉ đóng góp ý kiến và suy nghĩ của em thoy. E cũng mong diễn đàn tinhte ngày càng tinh tế hơn

10. CIRCLE H

CIRCLE H Thành viên

Máy bung rồi hết bảo hành nha bác Sơn ;)

11. trieunam

trieunam Thành viên

Bới phân tìm ròi...lạm dụng 2 từ "tinh tế" . Tỏ ra hiểu biết mà rỗng tuếch. Spam cũng nên tránh lộ mình "nguy hiểm".

12. shcodon

shcodon Thành viên

ở việt nam có cái lạ là : ko nói gì ai cũng thương, nói ra thì bị ghét, vì` thế chúng ta hãy sống tà tà, học tà tà , và làm việc tà tà trong 1 cái đất nước tà tà khỏi hơn thua với ai để chẳng ai phải ghét. sorry ăn cắp trên yeah1

1. ceo_steven_nguyen

ceo_steven_nguyen Thành viên

ceo_steven_nguyen
      haha,bác nói rất hay và đúng,ở VN thi ta cứ tà tà mà sống thôi các bác^^ chính vì thế Nhật Bản mới được cả thế giới ngưỡng mộ,chứ ai cũng thế thì ai ngương mộ ai nữa,đấy là ngu kiến của em,hehe

13. intershop

intershop Thành viên

Cnet và tinhte 2 đẳng cấp khác nhau :p Miễn có review cây nhà lá vườn là tốt rồi/ Mình muốn biết dòng macbook pro từ 2010 trở về sau có thể nâng cấp CPU (hơi ngu một tí) mong các bác đừng chém em

1. dungnt161

dungnt161 Thành viên

dungnt161
      Mình thấy bác đó góp ý đúng mà! Tuy nhiên ngôn từ sử dụng làm nhiều người thấy sốc, cũng có thể gọi làm lạm dụng từ "tinh tế"
      Về cơ bản thì mình ủng hộ ý kiến của bác đó để diễn đàn ngày 1 chuyên nghiệp hơn! Mình nghĩ là mọi người đều muốn xem những video hoặc hình ảnh với chất lượng tốt nhất rồi, đừng tự hài lòng với những việc mình đã làm được mà nên phấn đấu hơn nữa! Mình thấy diễn đàn tinh tế thời gian gần đây đã cho ae xem review rất nhiều sản phẩm mới với tốc độ rất ấn tượng, chúc diễn đàn ngày càng vững mạnh và cung cấp cho ae yêu thích CNTT những thông tin bổ ích và quý báu!
      Đôi lời góp ý cá nhân!

1
  14. buicuong.utd

buicuong.utd Thành viên

MBP 2011 có thunderbolt ko nhỉ....

1. magicboy_pt123

magicboy_pt123 Thành viên

magicboy_pt123
      Có ^^!... bộ ngoài máy đời 2011 cũng có thunderbolt hay sao ma bác hỏi thế :p

Chia sẻ

Đang tải...