Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HƯỚNG DẪN thay đổi từ điển mặc định EN-EN thành EN-VI của ứng dụng Ibo

pdhien
25/10/2011 10:5Phản hồi: 41
1. Tools tren PC/Laptop: iFunbox, notePad++
2. iPhone/iPad đã JB
3. Data từ điển : VT Anh Viet.dictionary - các bác có thể tìm thấy link down ở đây http://www.filesonic.com/file/2726851551/VT_Anh_Viet.dictionary.zip
PS: Em đang ở cty ko up lên MF được, nhờ mod edit lên MF dùm
Reup link MF: http://www.mediafire.com/?95vaa6ph22a9ami

4. Ok, giờ là bắt đầu làm nào các bác:
a. Các bác dùng notePad++ mở fileinfo.plist trong thư mục "VT Anh Viet.dictionary" tìm đến 2 dòng sau:
<key>CFBundleIdentifier</key>

<string>com.apple.dictionary.VT-Anh-Viet</string>

Copy dòng <string>com.apple.dictionary.VT-Anh-Viet</string> này lại, lưu tạm ra 1 file txt mới
b. Kết nối ipad/iPhone vào PC, mở iFunbox lên, copy data EN-VI là thư mục VT Anh Viet.dictionary vào Raw File System\Library\Dictionaries, các bác để ý sẽ thấy ở đó sẽ có sẵn vài cái data từ điển *.dictionary
c. Bây giờ các bác copy file BKDictionaryManager_LanguageToOrder.plist từ thư mục /var/mobile/Applications/XXXXXXXXXXXXXXXXX/iBooks.app/ (XXXXX là dãy số tên thư mục, có thể lên iFunbox các bác sẽ thấy là Ibook) vô PC, sau đó dùng notePad++ chỉnh sửa như sau:

<plist version="1.0">
<dict>
<key>en</key>
<array>
<string>com.apple.dictionary.NOAD</string>
<string>com.apple.dictionary.OAWT</string>
<string>com.apple.dictionary.AppleDictionary</string>
</array>
<key>ja</key>
<array>

Quảng cáo

<string>com.apple.dictionary.Daijisen</string>
<string>com.apple.dictionary.ruig</string>
<string>com.apple.dictionary.PEJ-PJE</string>
</array>
<key>vi</key>
<array>
</array>

</dict>
</plist>
Ok, save file đó lại, dùng iFunbox copy ngược file đó từ PC/Laptop vào lại ứng dụng iBook trên iPad
Tắt hẳn iBook và chạy lại, tận hưởng thành quả thôi.

Quảng cáo

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thanks pdhien vì bài viết, mình đã test và chức năng từ điển anh việt chạy rất ngon, bạn có biết chỗ nào down được từ điển pháp việt định dạng .dictionary không. Cảm ơn nhiều
Chưa thử , nhưng vẫn cảm ơn bạn chia sẻ
Để test thử xem nào
alozng
TÍCH CỰC
12 năm
trời ạh, ứng dụng ibooks mà ghi ibo làm không hiểu ứng dụng gì lun ! có ai có cách thay từ điển mặc định của iphone ios 5 không (từ điển kích hoạt bằng "define" đó)
p/s: sao bạn không up các file đã chỉnh sửa sẵn luôn, chỉ cần chép đè là đc, hihi
polyester
TÍCH CỰC
12 năm
bạn chỉ cần cái action menu vô cài thêm cài này nữa tra từ phê như con tê tê
pdhien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ủa cái action menu đó hỗ trợ cho ios 5 rồi hả bạn?
LiemPT
CAO CẤP
12 năm
Bác có biết cách thay đổi từ điển mặc định "define" trong menu của iOS 5 không?
pdhien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình chưa up lên ios 5 nên chưa biết từ điển define đó, có gì mình tìm hiểu rồi trả lời bạn sau 😃
vẫn là cầu hỏi này mình rất muốn thêm Custom tư điển vào "Define" trên iOS5.
bạn nào có thể giúp mình việc này !
pdhien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này hôm bữa mình có tìm hiểu rồi nhưng vẫn còn nhiều chỗ chưa rõ lắm, tại vì cái define của thằng apple này nó dùng giống như 1 cái tweak chứ không phải là app nên chưa biết nó đặt đâu để config lại đường dẫn cả 😔
pdhien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu bạn có máy MAC thì làm theo hướng dẫn trong này để lấy data của từ điển pháp việt http://www.tinhte.vn/f307/translateit-bo-tu-dien-anh-phap-viet-phat-am-cho-mac-3500/
Rồi làm theo như mình hướng dẫn là được

Thanks
Link die rồi hay sao ấy. re-up lại giúp mình với nhé. Thanks,
pdhien
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã test,link MF vẫn bình thường mà
bạn có cách nào thêm từ điển AV-VA của bạn vào từ đển define mặc định trên ios 5.01 không.mình đang rất cần chương trình này.
mình tìm mãi trên nhiều trang web mà vẫn không có ai hướng dãn.minh thích đọc sách nước ngoài.nên muốn tra từ điển AV-VA trên từ điển mặc định define trong ios 5.từ điển mặc định này rất hay.vì nó chỉ thể hiên nghĩa của từ trong một cửa sổ nhỏ nên rất tiện để tra từ và học tập.đặc biệt là nó tra được nghĩa của từ trong file pdf.nhưng chỉ có từ điển mặc định là A-A của oxford dictionary.nên không có sự lựa chon cho người dung.Nếu ai biết có thể chỉ duy cách cài đặt.duy hứa sẽ hâu tạ và đền đáp hậu hỉ.hehe.
polyester
TÍCH CỰC
12 năm
các cao thủ nào rành code cài action menu mò đi sữa code giống như vậy là hổ trợ =.= mà chả ai quan tâm ư ....? =.=
polyester
TÍCH CỰC
12 năm
Cố lên bạn 😔( hix cài actionmenu thì có define toàn hệ thống thích ghê mà nó chỉ hiểu eng-eng =.= thiệt đâu đầu, đang nhờ ông bạn xem thử coi sao, mình nghĩ sữa code ở actionmenu để nó hiểu =.=
polyester
TÍCH CỰC
12 năm
Lên cydia.vn down về xài đi hổ trợ lâu rồi mà , chưa viết cách nào cho thằng menu no hiểu v-a 😔
pdhien
ĐẠI BÀNG
12 năm
tại thấy trên bigboos chỉ cho ios4 thôi bạn à, để add source vô thử, src đầy đủ là cydia.vn hả bạn ?
polyester
TÍCH CỰC
12 năm
Bigboss nếu chưa hổ trợ nó sẻ báo ko hổ trợ ko nên purchase , nó ko báo j là hổ trợ, bạn add sourse cydia.vn vô tìm down đi, down bản actionmenu plus ..... mới nhiều tính năng
phongt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chào bạn,

Cách này rất hay, mình đã làm theo và đã thành công. Tuy nhiên, mình thấy lúc tra các từ số nhiều ví dụ cities thay vì city thì ko được mà tự động chuyển sang tiếng Anh. Ko biết có cách gì để có thể tra được những từ số nhiều ko ha.

Cảm ơn bạn
Thanks! Bài này thật hữu ít! Nhung chỉ giới hạn cho ibook, xin bac hướng dẫn tương tự các ứng dụng khác đi!
polyester
TÍCH CỰC
12 năm
cái này hay mà sao các thủ ko mần nhĩ 😔, phục vụ công đông việt , làm dc trên ibooks rồi :((
bác ơi, chỉ em cách dùng cho safari với.thanks bác nhiều
Tất cả các chương trình tra TD đều dẫn tới 2 tự điển New oxford american và oxford american Theseus ...gì đó.
Chỉ cần đổi 2 TD thì tất cả sẽ OK, không cần sửa từng chương trình.
Khi mở content thấy cấu trúc giống TD A-V (body.data, keyindex,...đại loại như thế). Thứ thay thế bằng các file của TD A-V (đánh lừa) nhưng không được, có lẽ phải viết lại code để máy sử dụng được data mới. Mình nghĩ không khó cho người có kiến thức về iOS (mình thì dốt đặc)
Xin các cao thủ giúp cộng đồng. Xem như tạm bỏ 2 TD mặc định, khi cần chép trở lại.
Hy vọng có cao nhân giúp đỡ,sẩi mà có từ điển anh việt thì vô đối.
Mình dùng IOS4.1 không cài đc hay cái này chỉ hỗ trợ IOS 5?
pdhien
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huydeptrai_2216 Ibooks trên ios chỉ hỗ trợ FW 4.3 trở lên. Bạn update lên FW 5.x.x là hợp lý nhất nhé 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019