Hướng dẫn Thiết kế đẹp, nhanh và dễ bằng Photoshop Mockup

Nam Air
11/5/2017 3:29Phản hồi: 84
Hướng dẫn Thiết kế đẹp, nhanh và dễ bằng Photoshop Mockup
Đây là một bài rất căn bản, nếu bạn đã rành Photoshop (Ps) xin đừng nói lời cay đắng, hãy cuộn tiếp, lướt qua bài này như một cơn gió nhé. Với các bạn nào chưa biết, thì mình giới thiệu ngay : Mockup là các thiết kế có sẵn, người ta đã làm hết rất đẹp, các bạn chỉ cần tải về, thay đổi nội dung mình muốn vào, và ngay lập tức các bạn cũng có những thiết kế đẹp, chuyên nghiệp.

Mockup trên mạng thì rất nhiều, miễn phí cũng đầy, có phí lại càng nhiều hơn, và Googe sẽ giúp ta tìm tới những nơi như thế.

Khi đã có file mockup, bạn chỉ tốn thêm vài giây với Photoshop là có thành quả, có thể đem trình với khách hàng, hoặc đưa lên trang web, hoặc đơn giản là đăng facebook kiếm like sống ảo chơi cũng được

Dễ nhất là xem video, xem xong là hiểu liền

Với bạn nào không thích xem video, mình tóm tắt lại như sau:

1. Đầu tiên, bạn tìm file mockup, google ra được 1 tỉ cái, tuỳ vào trang bạn tải mà có thể họ sẽ cho miễn phí hoàn toàn, tình cho không biếu không, người dùng chẳng phải làm gì, cũng có trang bắt bạn phải để credit cho người sáng tạo, nói chung là công bằng, dễ hiểu

2. Tải về thì bạn mở ra sẽ thấy file PSD như dưới đây
Thông thường trong file tải được sẽ nói rõ cho bạn là bạn được dùng như thế nào thế nào, hãy tôn trọng người đã làm ra mockup và dùng nó đúng như vậy

OK, giờ vào phần chính, bạn mở file PSD ra

Khi mở file PSD, bạn sẽ để ý các Smart Layer, thường được đặt tên là "your content" hoặc đơn giản chỉ là một smart layer, bạn nhấn phải lên đó, chọn Edit Contents

Quảng cáo

Ở màn hình này, bạn nhấn File, Place hoặc Place Embedded tuỳ phiên bản Ps bạn dùng, sau đó bạn đặt logo hoặc hình ảnh mình muốn vào, kéo căn chỉnh cho vừa vặn, sau đó nhấn lưu (Cmd +S hoặc Ctrl + S) và đóng file này lại là xong.

Hoàn thành rồi, bạn đã có file thiết kế của riêng mình!, rất nhanh và chuyên nghiệp và đẹp

Ví dụ mình làm cái này chỉ mất 30 giây với file Mockup

Quảng cáo

Chúc các bạn vui vẻ! Các bạn đọc thấy hay thì chia sẻ để nhiều người được biết với nhé, mình cũng còn 1-2 thủ thuật nhỏ nhỏ mà hay với Ps, hẹn các bạn trong những bài sau!
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BB Tran
TÍCH CỰC
7 năm
đang cần lắm mấy bài căn bản như thế này 😁
_ Like !

_ Để mình kiếm torrent Ps về thử ...
Thanks chủ thớt
thichmuare1
ĐẠI BÀNG
7 năm
đánh dấu phát
Cái này mình làm đồ họa nên hay mình họa cho khách, cũng vừa làm xong một cái đây BIEN HIEU KHAI TRUONG TOTAL.jpg
royalhieu_hb
ĐẠI BÀNG
7 năm
cảm ơn chủ thớt rất nhiều
whoissu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Muốn nhanh, gọn, lẹ mà vẫn đẹp như dân chuyên nghiệp thì cái này quá tuyệt vời :eek:. Mod phải làm bài này lâu rồi chứ nhỉ, giờ mới chịu bật bí kíp cho ace
ombiu2713
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình yêu bạn! <3
Hùng Levis
ĐẠI BÀNG
7 năm
bài viết hay
tucammoi
TÍCH CỰC
7 năm
bố này làm nhanh qá, dân déign à?
@tucammoi vì dùng mockup nên nó nhanh vậy đó bạn, chứ mình dân việt nam có hộ chiếu đàng hoàng
MBG
ĐẠI BÀNG
7 năm
Photoshop con mo duoc file 3D va chinh sua trong khong gian 3 chieu
ndminh82
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá hay! Thanks
dimota
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngon đó mod.
Cảm ơn mod. bài viết rất hay 😁
Mình chỉ cần shop để cắt ảnh thôi 😁
dimota
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tạ đức duy Cắt sao mà avatar không lên luôn kìa...
@dimota Cảm ơn bác quan tâm, giờ ảnh đại diện e lên rồi 😁
Triệu like
skullofanh
TÍCH CỰC
7 năm
Cái này hình như giống với mấy cái dạng hình vector, down về có sẵn layer...soft này thích hợp cho bà con nghịch phá làm đẹp mà không cần nhiều kiến thức 😁
@skullofanh Nó giống Action hơn. Mình thường tạo ra actions riêng khi dùng rất nhanh và tiện, chính xác với ý đồ của mình hehehehe. VD làm Icon các thứ cả mấy trăm cái khi cần hiệu chỉnh 3D sáng, tối, kích thước.....quất 1 phát đi một tí quay lại là ok. Có cái lạ là mình mở 2,4 thâm chính 5 ảnh, mỗi ảnh hơn 50M xử lý ngon lành nhưng khi quất khoảng 600 icon cỡ 144x144 pix thì máy chạy lâu có khi treo lun PTS mình chạy trên SF pro3 chắc có lẽ lỗi PTS rồi heheheheh
sakuza199x
TÍCH CỰC
7 năm
@skullofanh hồi xưa mày mò PTS cũng nghịch cái này đầu tiên. không cần quá cao siêu mà ra sản phẩm đẹp chấp nhận được.
skullofanh
TÍCH CỰC
7 năm
@pond1597 Mấy cái action đó là dạng như xử lý bác, còn cái này là nó dựng hình sẵn, mỗi hình là 1 layer, giống như bác down hình vector về vậy, rất nhiều layer trên 1 hình, muốn thay hình nào thì thế vào layer chỗ đó 😁..trước cũng khoái vọc lắm :D
thanks mod vi bai viet bo ich qua, can lam nhung bai the nay ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019