Hướng dẫn thủ tục Đăng ký kết hôn

Nam Air
12/11/2019 4:3Phản hồi: 282
Hướng dẫn thủ tục Đăng ký kết hôn
Sẽ tới một thời điểm nào đó anh em lập gia đình và một trong những công việc chúng ta cần làm là đi đăng ký kết hôn. Để giúp anh em tiết kiệm thời gian, chỉ cần làm 1 lần là xong, mình sẽ chia sẻ với anh em về thủ tục Đăng ký kết hôn.

Vì sao phải Đăng ký kết hôn?

Nhiều người nghĩ đơn giản yêu thương làm đám cưới là được rồi, cần gì đăng ký cho mệt, tuy nhiên việc gia đình hai bên chứng kiến không đảm bảo cho cái gì hết nếu có việc gì đó xảy ra, cụ thể là khi có chuyện liên quan đến quyền lợi và nghĩa vụ của cặp vợ chồng. Tờ giấy ĐKKH là thứ giấy tờ giúp cho sự ràng buộc đó được pháp luật bảo vệ.

Khi đăng kí kết hôn, quyền lợi vợ chồng được pháp luật bảo vệ bình đẳng. Tài sản sau kết hôn nếu không có thỏa thuận khác (tính từ ngày kí giấy kết hôn) sẽ là của chung vợ chồng. Khi có bất hòa dẫn đến ly hôn hay bất cứ vấn đề nào, pháp luật sẽ bảo hộ cho quyền lợi của mỗi người một cách công bằng.

Luật pháp Việt Nam quy định hôn nhân một vợ một chồng. Nên Đăng kí kết hôn giúp vợ chồng thực hiện nghĩa vụ với nhau tốt hơn, giảm nguy cơ xảy ra các quan hệ ngoài luồng. Đăng kí kết hôn cũng giúp pháp luật bảo vệ những đứa trẻ, giúp chúng có được những quyền lợi cơ bản và đầy đủ nhất mà chúng đáng được hưởng.

Điều kiện cần
Mình lấy ví dụ anh A và chị B sẽ đi đăng ký kết hôn với nhau. Luật Hôn nhân gia đình quy định để đăng ký kết hôn (ĐKKH) thì anh em phải đủ tuổi: ít nhất 20 tuổi đối với nam và ít nhất 18 tuổi đối với nữ. Số tuổi này tính đủ ngày, đủ tháng, đủ năm. Ví dụ nếu A và B đi ĐKKH ngày 12/11/2019 thì A phải có ngày sinh từ 11/11/1999 trở về trước và 11/11/2001 đối với B.

Điều kiện đủ
Cả 2 phải ở tình trạng độc thân, tức là chưa từng kết hôn với ai, hoặc từng kết hôn và đã ly hôn hợp pháp, có giấy Xác nhận tình trạng hôn nhân (XNTTHN) còn hiệu lực.

Nơi cấp giấy XNTTHN và ĐKKH là Phòng Hộ tịch nằm trong UBND Phường nơi cư trú (hộ khẩu/KT3) của 1 trong 2 người.

Thủ tục Đăng ký kết hôn

Nếu ĐHKH tại UBND Phường của anh A thì người cần làm giấy XNTTHN là chị B và ngược lại. Khi ĐKKH, UBND Phường sẽ xác nhận tình trạng hôn nhân của anh A cho nên chỉ cần 1 trong 2 người (là chị B) về phường của B làm giấy XNTTHN mà thôi.

Khi đi làm giấy XNTTHN cần đem theo CMND/CCCD và sổ hộ khẩu bản gốc. Cán bộ Hộ tịch sẽ hướng dẫn anh em điền mẫu đơn và hẹn khoản 3-5 ngày để trả kết quả.

Lưu ý: ở dòng mục đích sử dụng giấy (5) cần ghi rõ yêu cầu, ví dụ: ĐKKH với anh Nguyễn Văn A, sinh ngày xxxx, số CMND yyyy, tại UBND Phường zzzz

Quảng cáo

Tại sao phải làm giấy XNTTHN
Mình đem câu hỏi này hỏi cán bộ Hộ tịch thì được trả lời là: Khi công dân có yêu cầu kết hôn, họ có trách nhiệm phải chứng minh là họ còn độc thân thông qua tờ giấy XNTTHN, UBND chỉ có trách nhiệm xác nhận thôi, vì vậy công việc này công dân phải tự làm.

Nếu anh em từng thay đổi hộ khẩu thường trú cấp Quận/Huyện sau khi đủ tuổi kết hôn (18t đối với nữ và 20t đối với nam) thì anh em sẽ cần phải đi làm giấy XNTTHN nhiều lần. Ví dụ chị B sinh ngày 12/11/1990, hộ khẩu phường NTB Quận 1, đến tháng 6/2014 chị B chuyển hộ khẩu qua phường 6 Quận 3. Lúc này chị B cần phải làm giấy XNTTHN 2 lần:
  • Lần 1: Từ thời điểm đủ 18 tuổi - 12/11/2008 tới tháng 6/2014 -> Tại UBND phường NTB Quận 1
  • Lần 2: Từ tháng 6/2014 tới thời điểm hiện tại -> Tại UBND P6 Quận 3
Đi Đăng ký kết hôn
Sau khi có giấy XNTTHN của B, anh A và chị B sẽ đến UBND phường của anh A để ĐKKH. Cả 2 cần đem theo CMND/CCCD và sổ hộ khẩu bản gốc + tờ giấy XNTTHN. Cán bộ Hộ tịch sẽ hướng dẫn họ điền thông tin vô sổ và hẹn trả kết quả sau 1-3 ngày.

Từ 2018 tới nay khi ĐKKH, anh em sẽ được cấp 2 tờ giấy ĐKKH bản chính, ngày cấp ghi trên giấy là ngày anh em đi ĐKKH.

Quảng cáo

282 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mong mod cho bài hướng dẫn thủ tục ly hôn luôn 😁
@Hassler hahaha
@Hà Liên nhân văn vkl =]]]
U.Keitaro
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hassler chúng ta có thể giảm khả năng ly hôn xuống 0% bằng cách không kết hôn, cheeeeeer
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Khỏi cần ĐKKH để nếu có chia tay cho đơn giản, đỡ phải thủ tục ly hôn phức tạp
@tokylo Bạn nghĩ thật đơn giản 😃
SonAmpe
CAO CẤP
4 năm
@shinkt Do chỗ đó làm không đúng quy định. Luật hộ tịch không bắt buộc phải ghi đầy đủ cha mẹ trong giấy khai sinh, chỉ cần ghi mẹ cũng được rồi.
@nịnastorm thường là ghi mẹ, vì biết bố là thằng nào đâu
lạc_vĩ
ĐẠI BÀNG
4 năm
@galaxy@ con ngoài giá thú trong luật hôn nhân có ghi điều này mà
Thấy bảo lên ủy ban phường xã khai báo đầy đủ họ sẽ phát cho 1 người hôn phối theo yêu cầu
@hung.nexus Vậy ngon rồi, sợ k theo yêu cầu thôi.
@hung.nexus Cũng nghe đồn vụ này nhiều rồi, có ae nào được phát chưa ?
Ở mà ko cưới có bị bắt ko ta?
@Hybrid Gs không bị bắt nhé , nhưng mai mốt có vấn đề gì thì các quyền lợi có liên quan tới luật hôn nhân và gia đình sẽ ko đc hưởng ví dụ như chia chác tài sản khi chia tay thì tự mà xử lấy nhé hoặc là sẽ rất lằng nhằng nhé hay là mấy cái bạo lực gia đình ... bla ... bla ...bla ...
NatvPa
TÍCH CỰC
4 năm
@Liềm cut cổ_ búa đập ba lll Mình lẫn cưới với đkkh 😃. Tự gạch
hnt.n007
TÍCH CỰC
4 năm
@Hybrid Gs Không có thủ tục kết hôn với người nước ngoài à? Chứ đi kết hôn nó hạch sách nhiều quá.
Quan trọng nhất là phải tìm đc người đi cùng mình lên làm việc này 😁
@manchirua cứ lên ubnd họ phát cho bác nhé =))
@manchirua Bác đăng lên raovat, chợ tốt hoặc nhật tảo nếu hàng còn ngon nghẻ
xrokhanx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@adagioleonard Ngon thì ko rẻ (hoặc đẹp thì ko rẻ). Còn rẻ có ngon hay ko thì cứ ăn thử trc nhé
Cái gì thế này?
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@hakuruno Lúc này diễn đàn loạn hết rồi bạn ạ.
Đâu rồi các bài khoe của iP, BMW , đâu rồi cuộc chiến chống Táo, lọan cả rồi
@hakuruno cái này là đánh lạc hướng đấy bác. táo sắp ra máy mới mà
đơn tự nguyện yêu có tính không =)
Ngoknc
CAO CẤP
4 năm
@cyberat Lại lại ẩu rồi 😆)
@cyberat Đơn này là đủ đk để vào trại tâm thần đó
Hidro cyanua
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hướng dẫn làm vượng chan nốt đi mod ơi 😆)
Hướng dẫn hợp đồng hôn nhân nữa mod 😆))
@Kelvin1992 Gọi là giấy đăng ký kết hôn đi thì sẽ ko thấy nặng nề chuyện tiền bạc.
@Kelvin1992 đã tiền thì càng fai rõ ràng ,càng nhiều tiền thì càng rõ ràng
😁
@Fatren Sea chắc đại gia mới cần. Mình lấy vợ đã xác định rồi nếu mai mốt 2 vợ chồng không ở được với nhau thì cho hết, không tranh giành làm gì
@redevilschampion làm thêm phần đó cho mọi người hiểu và biết nó thôi, chứ giờ tiền đâu mà cưới vợ mà tranh dành 😔
trieuvhh
TÍCH CỰC
4 năm
Dạy tán gái ko dạy, xúi dại mấy thứ linh tinh ko
@trieuvhh ký phát nát đời luôn bác 😁
Có vài tờ trích lục hôn nhân. Cách bạn xin nhiều bản công chứng vào. Sau này dùng nhiều
hanoipilot
ĐẠI BÀNG
4 năm
@deconbebong Đúng rồi. Sau khi kết hôn nhiều lúc cần dùng nên xin sẵn
huykl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ cấp 1 tờ thôi mod , kiểm tra thông tin chính xác rồi đăng nhé
huykl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air mình đăng ký 2018 đây , cấp mỗi 1 tờ
huykl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TnQ NMT bạn ở đâu vậy , bạn cho xem mẫu đc ko ?
TnQ NMT
TÍCH CỰC
4 năm
@huykl Nè bác 😆 1 tờ dưới 1 tờ trên đó, cái này mình chụp trên phường rõ hẳn 2 tờ thì mai mình mới lấy đc do chờ lãnh đạo ký :v
huykl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TnQ NMT vậy là phân biệt nam - bắc rồi , hà nội có 1 tờ thôi , em gái mình đăng ký 3 năm trước cũng có 1 thôi ( 1 số người quen mình hỏi cũng chỉ có 1 )
pdkhanh22
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình chưa có đối tượng để ĐKKH, lên phường có được phát vợ và đăng ký luôn không?
@pdkhanh22 lên bảo cho đăng ký là họ phát cho luôn bác nhé =))
xrokhanx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pdkhanh22 Cứ lên nhé bác, bác sẽ đc phát cho. Vì cũng có nhiều thằng có cùng ý tưởng và tình trạng như bác thôi mà.
pdkhanh22
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xrokhanx vậy chắc phải lên sớm, chậm chân thì mất vợ như chơi!
xrokhanx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pdkhanh22 Ý tui là nó sẽ cho bác 1 thằng vợ cùng hoàn cảnh như bác, chứ ko phải là bác sợ bị giành mất đâu nhé !
Sẵn hướng dẫn thủ tục ly hôn luôn cho đủ bộ có khi nhiều người cần tới.
nhathau.vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod vào tròng rồi thì đừng có lôi kéo ae Tinhte nha nha
@nhathau.vn Thanh niên làm theo hướng dẫn của mod và cái kết.
@nhathau.vn đeo gông vào cổ 😁
@thanhphat95 Sợ thế
Ở trên phường họ có phát cô dâu không Mod ơi?
@thanhtung6868 Mod này có gấu rồi mà
@shinichi_11_11 Ở đâu ra
@thanhtung6868 ký xong họ còn phát cho cả cô dâu và mũ bảo hiểm bác nhé. 😁
Thạch 42
TÍCH CỰC
4 năm
Vừa ctay người yêu ít hôm 😃
Gioan Dinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thạch 42 1 cánh cửa khác sẽ tiếp tục...đóng lại
đừng lo nhé 😃
Đây là lĩnh vực thuộc khoa học hay công nghệ đây???
huancoi216
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hieu Nguyen. Công nghệ pháp lý bạn ạ
@Hieu Nguyen. Tôi cũng đồng ý với bạn, Tinh Tế bây giờ sao nhiều bài tào lao, chả liên quan gì đến chủ đề CN mà cũng đăng được !!!
@hoangleminhquan Vài hôm nữa sẽ có bài hướng dẫn làm thủ tục ly hôn.
@hoangleminhquan Xa hội giờ nhiều tào lao lắm
@hoangleminhquan mốt sẽ có bài: hướng dẫn sử dụng Durex thoải mái, đúng cách =)))))
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
Anh ta chỉ cách đăng kí kết hôn nhưng làm thế nào có người để dắt đi đkkh thì anh ta không chỉ. =.=
@[Zeus] 😁:D:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019