Hướng dẫn thưởng thức nhạc Hi-res trên điện thoại di động

Knah
14/10/2018 5:48Phản hồi: 171
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em đang dùng u11+, em tính mua quả dac fiio a5 + tai nghe fiio f5, liệu đó có phải lựa chọn đúng trong tầm giá 5tr không ạ 😁
@hackphonehy Chiếnnnnnnn
@hackphonehy Cái A5 thì ok đó bạn. Còn con F5 mình nghe thử không thích bằng con F3 :D
@Duy Luân Liệu tai nghe ổn không bác?
@vicktorbui Mình chẳng biết là đi mua có đc thử không nữa 😔 hơi phân vân
@hackphonehy Bạn xem có mấy chỗ chuyên bán có thể cho nghe thử đấy
BBLand
ĐẠI BÀNG
6 năm
AE tư vấn Sen HD598 thì kiếm con DAC nào ngon nhỉ?
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BBLand FiiO Q5 hoặc iFi xDSD nhé
Nghe Hi-res mình chỉ chơi loa đầy đủ chứ không thích nghe trên tai nghe nữa. Còn nếu nói về điện thoại chơi hires thì làm mâyd con V20 30 40 với tai nghe phù hợp là khá ok rồi.
Chơi DAC với AMP thì chỉ bác nào mê thôi.
HF player vẫn hơn hẳn thằng Ne này.
Trừ app của Onkyo và Teac ra, chưa thấy app nào khác làm được việc là play pcm ở format dsd.
(Pcm to dsd realtime conversion).

Pcm 44/16 -> dsd như ngỗng hóa phượng hoàng.
Đục, dày, nông, chật chội, vo viên vón cục.... trở nên trong, thanh thoát, sâu, tách bạch, lấp lánh (ko gắt chói, ko sắc xảo digital).
Với pcm 24/96 thì hiệu quả giảm nhiều, hầu như ko còn rõ rệt ngày-đêm nữa, nhưng vẫn còn đó!

Mức setting dsd phù hợp nhất là High presicion 2.8MHZ dsd.
Mức cao hơn như 5.6Mhz khiến âm thanh mỏng, hơi tách bạch quá và sáng, ko có hồn lắm.
Dùng mức này phù hợp các dac chất lượng ko cao lắm dù là có dsd support.
Vd : các dac của ibasso.

Ko hiểu sao mod lại nhầm lẫn chỗ upscale thành chuyển đổi dsd(?) khi giới thiệu Neplayer khi mà nó ko hề có khả năng, và cũng ko phải upscale là chuyển định dạng pcm sang dsd.
@Knah
@TYA sorry mình nhầm chỗ đó, gõ nhiều quá bị liệu, thông thường mình cũng off hết mấy vụ upsampling hay conversion này hết, để mình thử
Flac/Wav ở chuẩn 44/16 (CD std) rất cần cái này từ HFplayer.
Ae ko nên bỏ lỡ, rất rất ko nên quên cái này! Chỉ nên sd cái này (dĩ nhiên nếu được)
Screenshot_20181023-211618_HF Player.jpg Screenshot_20181023-211638_HF Player.jpg
Có 2 loại ae chơi hires:
1. Ít đầu tư: nên chọn 1 con true wireless mà nghe vì sao đơn giản vì nó tiện lợi, ko dây nhợi, không rờm rà chỉ cần nhét vào tai và nghe, chất âm thì mình nghỉ là ổn vì không phải là dân chuyên đi đánh giá audiophile thì hoàn toàn ổn.
2. Có đầu tư: thì đánh 1 con Denon Heos vừa amp dac, music server về mà để lên bàn làm việc sau này thoải mái sắm tai nghe vì nó bao kéo, thậm chí mua loa về đập luôn cũng ổn...
Chứ còn Dac, amp portable thì 1 cục to đùng đôi khi bất tiện đủ thứ...
Chia sẻ cá nhân mong ae thông cảm...
VUHEO
TÍCH CỰC
6 năm
Bài viết thật công phu, đáng để đọc và vọc.
Thích nghe nhạc lossless thì mình cũng khuyên nên bỏ tiền mua chứ nghe mấy nhạc miễn phí không có chất lượng phí hoài thiết bị.
Với điện thoại dùng nghe nhạc lossless thì dòng cao cấp của LG âm thanh cực tốt, màn hình tốt, chụp hình đẹp nhưng cái quan trọng là chất lượng build (main rồi màn) phải nói là tồi quá. Đã từng xài qua mấy đời LG đến V20 thì không chơi nữa nhưng chưa tìm thấy cái điện thoại nào có thể nghe nhạc hay hơn ngoài dòng LG.
Đẻ nghe nhạc hires chúng ta cần gì ( theo như hình bìa của bài viết ) ? : DAP : iPhone 6/7/8 giá xx triệu VNĐ . DAC : Chord Hugo 2 : 63 triệu VNĐ , Tai nghe : Audeze iSINE20 : 13 triệu VNĐ . Vậy là chúng ta có thể thưởng thức nhạc Hi-res rất hay rồi đó 😁 :D
Ko phải gu của mình lở vào rồi cmt cái vui với a em rồi ra
Không cần dac anp nhé bác. Vì đơn giản là k ghép đc =)))) tai răng xanh cắm vào dac amp kiểu gì =))
cati99
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua 1 cái LG có DAC + tai nghe vừa tầm.
Như này là đủ cho nhu cầu di động rồi, điện thoại xuất ra DAC rồi Amp rời nữa lại 2-3 cục lằng nhằng mà chưa chắc đã hay hơn nếu so cùng tầm tiền IMG_20181021_162600.jpg
cái lúc chép nhạc kéo thả vào cho nhanh bạn nhé, kéo thả liên tiếp và thoải mái luôn, itunes cực thông minh!
@cuocdoituoidep mình cũng có thử làm, nhưng lâu lâu có những album chứa 1 vài file itune không đọc dc dẫn đến crash nên không biết bắt đầu lại từ đâu
nanogod
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ae nào đã trải nghiệm ODAC rồi cho mình xin tí cảm nhận ạ.
Thớt tư vấn giúp là dùng iPhone muốn nghe nhạc trên Tidal cho ngon thì nên mua DAC/amp nào nhé
@dac làm em ifi nano iDSD BL có hỗ trợ MQA là ngon nhé
caphedahp
TÍCH CỰC
6 năm
Chào bạn @Knah , mình muốn hỏi là nếu như sử dụng tai nghe Bluetooth có hỗ trợ AtpX thì chất lượng âm thanh có còn liên quan đến khả năng xử lý của thiết bị (cũng hỗ trợ AtpX) nữa không. Kiểu như dùng cùng tai nghe Bluetooth đấy với máy nghe nhạc và điện thoại ấy. Liệu có như nhau không. Vì mình nghĩ nếu sử dụng tại nghe Bluetooth thì chắc nó thiên về khả năng truyền tải âm thanh qua sóng blue hơn khả năng xử lý file.
@Frozental Phoenix Là cứ tai bluetooth là bắt buộc phải có hả bác? Vậy sóng bluetooth chỉ truyền dưới dạng digital, còn nhận tín hiệu và xử lí ra chất âm thế nào phụ thộc hoàn toàn vào tai nghe bluetooth à bác?
Tại nhiều tai nghe bluetooth thấy nhỏ xíu sao nó nhét cả DAC với mạch amp vô đc nhỉ
@dearboy2015 Đúng rồi bác. Như bây h bác có thấy cái cọng cáp lightning ra 3.5 của iPhone nhỏ xíu ấy. Đó cũng là 1 mạch dac, amp trong đó.

@Frozental Phoenix Thanks bác.
E thắc mắc cái này ko biết bác có biết ko?! Kiểu như mình xuất tín hiệu digital (qua bluetooth hoặc USB) thì đt cùi hay đt xịn hay máy nghe nhạc có chip DAC riêng thì xuất ra Dac amp ngoài cũng như nhau nếu cùng 1 file nhạc phải ko nhỉ? Vì nó là tín hiệu digital đọc trực tiếp ra thôi chứ chưa qua xử lí, nêú cho qua cùng 1 bộ dac amp ngoài thì âm ra y hệt nhau phải ko bác?!
anninh12
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dearboy2015 Qua bluetooth thì ít khác biệt chứ qua usb có khác biệt nha bác. Qua usb phát sinh jitter, thiết bị phát tốt thì jitter ít hơn, hay hơn.
pippi17
TÍCH CỰC
6 năm
Đang xài LG G6 bản 2 sim có tích hợp DAC + 1 con over ear cơ bản Senheiser HD 202 chắc cũng đủ dùng với nhu cầu của mình.😁
KuTom1
CAO CẤP
6 năm
Sướng quá đến lúc không chịu được khổ. Thôi tuỳ vào kinh tế mà chơi thôi, em thì next.
nguyendata
TÍCH CỰC
6 năm
nghe nhạc thôi mà. cũng bài bản và đầu tư dữ.
Ad cho em hỏi. Nếu tai sony wh1000mx3 nghe trên iphone có hay như trên máy nghe nhạc hi res ko? có cần thêm dac gì ko?
@duylongdang nếu máy nghe nhạc có LDAC thì sẽ ngon hơn nhé
@Knah Vậy iphone + sony wh1000xm3 nghe ko đủ hay hả bác?chứ mua 1 set vừa máy vừa tai nghe vừa dac tốn quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019