Hướng dẫn tổng thể chọn mua máy ảnh số compact

starnt
3/5/2011 9:56Phản hồi: 458
458 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đang có nhu cầu mua một chiếc máy ảnh (chưa biết mua hãng nào)
Xin ad và ace am hiểu tư vấn cho một vài cái tên cụ thể, đạt tiêu chí về cấu hình kha khá nhất có thể, trong tầm giá trên dưới 10tr
Cảm ơn ad nhiều
mình muốn mua một cái tầm 5-8triệu, tư vấn giúp mình với. Chụp hội nghị, sân khấu, thỉnh thoảng có quay phim trong điều kiện ánh sáng yếu thì nên mua máy nào ạ
@HoangMai1979 NEX-5R/ 5T.
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Thời điểm hiện tại con lx5 chất lượng ảnh còn ngon hơn mấy con tầm trung của canon mới ra không bác. So với con canon s200 thì sao. Mình hay chụp đêm
@ngockiennq LX5 đời khá sâu rồi, sensor nếu so với loại nhỏ hơn thì còn hơn về độ sâu và chi tiết, chứ so với S200 là ngang nhau thì không hơn được bạn ạ, thậm chí là kém không ít (tuy nhiên tính năng chụp, đặc biệt là manual của LX5 thì hơn nhiều)

Nhưng giá 2 con đó tại thời điểm bây giờ cũng khác nhau quá mà? LX5 chỉ còn 2nd giá rơi tầm 3tr. Trong khi S200 hiện giờ mua giá dao động từ 6-8tr với hàng 2nd - dùng lướt.

Với giá của S200 hiện nay mà chọn 2nd thì LX7, RX100 sẽ hơn hẳn với lựa chọn nhỏ gọn, hoặc NEX-5R/T như mình nói phía trên ăn đứt hoàn toàn về chất lượng ảnh.
ngockiennq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Mình cũng nghĩ là lx5 không bằng s200 được. Nhưng trên nhattao có bạn bán s200 có 3tr mình không biết có lỗi gì không mà sao bán rẻ quá. Làm mình phân vân giữa 2 con này. Nhưng chắc lx5 chụp vẫn ngon hơn mấy con ixus đời 2016 phải không bạn. Mình thì thích chụp khoảnh khắc nên cần máy bắt nét nhanh. S200 dùng cảm biến ccd nghe nói tốc độ không nhanh bằng cảm biến cmos được thì phải. Nhờ bạn tư vấn thêm. Thanks bạn nhiều
@ngockiennq An toàn thì bạn chọn LX5 đi, dòng cao cấp hơn, có nhiều thứ cho bạn để tìm hiểu. IXUS nó là dòng bình dân, cảm biến chỉ bằng nửa LX5 hay S200 thôi.
Hoang Min
TÍCH CỰC
7 năm
Xin chào, bài viết của chủ topic khá cũ và link die hết rồi nên xin phép hỏi các bác rành máy ảnh tư vấn mua máy theo tiêu chí sau:

Dễ dùng, ngắm và chụp (do mình không rành về khoảng chụp ảnh nên cần con nào auto tốt tí:oops:)
Hầu bao: <= 5tr 😁

Và ở HCM thì chỗ nào tốt.

Thanks các bác đã đọc ;)
@Hoang Min RX100
Hoang Min
TÍCH CỰC
7 năm
@EvilCrab SONY DSC-RX100 hả bác, em xem giá toàn chục tr trở lên không à 😕
@Hoang Min 2nd đúng giá của bác muốn 😃
Đen xì hết r bác ạ
Cảm ơn thớt đã chia sẻ
Bài viết rất hưu ích, thanks bạn