Hướng dẫn truy cập và quản lí lịch sử trò chuyện với trợ lí ảo Amazon Alexa

eddie-labo
2/3/2019 9:26Phản hồi: 18
Hướng dẫn truy cập và quản lí lịch sử trò chuyện với trợ lí ảo Amazon Alexa
Amazon rất cởi mởi khi cho phép người dùng truy cập lại lịch sử tất cả các cuộc trò chuyện cũng như ra lệnh giữa người dùng và Alexa. Nếu anh em nào đang sử dụng trợ lí ảo Amazon Alexa và tò mò cô nàng nghe được những gì thì chúng ta có thể sử dụng tính năng này từ ứng dụng Alexa trên smartphone hoặc trên website.

Trên ứng dụng Alexa

tinhte_alexa_history_recordings (2).jpg

Chạm biểu tượng Menu phía trên tay trái, chọn phần Settings, chọn mục Alexa Account, chọn Alexa Privacy. Đến đây, anh em sẽ có thể truy cập tất cả các cuộc trò chuyện đã thực hiện với Alexa đã được chuyển từ dạng thu âm thành văn bản. Anh em có thể nhấn vào để nghe lại đoạn thu âm đó và hiển thị tuỳ chọn xoá vĩnh viễn.

tinhte_alexa_history_recordings (1).jpg

Ngoài ra anh em có thể gặp một số lệnh được chú thích "text not available", đây là những lúc Alexa nghĩ người dùng đang ra lệnh cho nó nhưng sau khi xử lí thì Alexa quyết định không phải như vậy, anh em vẫn có thể nghe lại đoạn thu âm này.

Trên website

Anh em truy cập trang riêng Alexa Privacy của Amazon sẽ hiển thị danh sách cuộc trò chuyện với các thao tác tương tự như trên ứng dụng. Tuy nhiên, anh em còn có thể xoá toàn bộ lịch sử trò chuyện này nếu muốn bằng các truy cập trang Manage Your Content and Devices, chọn thiết bị Android của mình, chọn Manage voice recordings và chọn xoá tất cả.

tinhte_alexa_history_recordings (1).jpg

Đáng chú ý, khi thực hiện thao tác xoá, Amazon sẽ cảnh báo rằng trải nghiệm Alexa của người dùng sẽ bị hạn chế, vì đây chính là thư viện mà Amazon sử dụng để cá nhân hoá khả năng Alexa nhận diện và giải quyết yêu cầu do anh em đưa ra. Anh em tốt nhất nên xem qua một lần để kiểm tra Alexa có ghi âm lại cuộc hội thoại nào mình không mong muốn hay không, nhất là đã có nhiều trường hợp Amazon Alexa nhận diện, ghi âm nhầm, thậm chí bị lỗi gửi file ghi âm cho người dùng khác!

Nguồn: The Verge
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguy cơ nghe lén khá là cao
Eti
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu sợ vấn đề về về tính riêng tư của các đoạn hội thoại với Echo, tại sao lại sử dụng nó, đơn giản hơn nhiều là rút điện hoặc không mua. Và liệu khi xoá, có gì đảm bảo những thông tin này được xoá hoàn toàn khỏi máy chủ của họ.
@Eti Mua vì ban đầu người ta chỉ care về tính năng ra lệnh bằng giọng nói thôi, chứ người ta không nghĩ là xử lí xong câu lệnh, nó lại lưu lại để sài về sau thế này.
Eti
ĐẠI BÀNG
5 năm
@training.talky tại vì không một ai đọc terms and conditions trước khi sử dụng rồi, thời buổi này không thu thập thông tin mới là có vấn đề, nhất là bọn tư bản :p
V1104897
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua cái này về cho vợ hay ny
Bảo em có gì buồn cứ lôi ra tâm sự. =)))
Sau đó chúng ta có thể phần nào thấu hiểu đc tâm trạng của họ. Đưa ra những quyết định ổn cho cả hai =)))
Anh em có skills nào hay share nhé
zun2012
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xuanhung19869 zing .vov. nhaccuatui ..hết
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
Có ai mua con này ko, mua đợt giảm giá trước têt tây còn 69us. Tính về làm smarthome mà bận quá ko co thời gian.
CuXoay90
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các người anh em thiện lành dùng bản nào, em dùng bản nhật, đổi region của iphone sang địa chỉ mỹ rồi mà vẫn không tải được app Alexa để kết nối.
Mọi người ai có kinh nghiệm chỉ em với
:stick:
ngsangmt
TÍCH CỰC
5 năm
@CuXoay90 Còn phải chuyển qua store mỹ nữa chứ.
CuXoay90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngsangmt Cảm ơn người anh em thiện lành.
Mình đã cài được, để tối test xem thế nào :shame:
amazon khá hơn facebook đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019