Hướng dẫn tự động hóa nhà thông minh với đồ smarthome Xiaomi

Duy Luân
4/3/2019 1:38Phản hồi: 150
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

datruong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang dùng hệ sinh thái Mi trong nhà. Rất tiện lợi, mục auto này cực hay. Như là ngồi viết code vậy, nhưng ở cấp độ đơn giản và dễ dùng hơn.
@datruong Chắc mình phải mua thêm mấy cái công tắc về nghịch mới được 😁
ola
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình kết nối đèn bàn xiao mi với điên thoại hoài ko đươc. Cứ 100% là nó lại bảo chọt nút reset ở dưới đế rồi làm lại. Nản quá nên cứ bật tắt như đèn bình thường
@ola có bán lạ không bác hehehe :v đèn trên tinh tế mình setup phát là ăn. Đúng là lâu lâu khi pair vẫn có thể gặp tình trạng như bạn, nhưng thử lại là hết liền à.
danghoa_nd
ĐẠI BÀNG
5 năm
Em cũng lắp 1 bộ này cách đây hơn 1 năm nhưng bây giờ gần như chỉ dùng báo động, đèn ngủ và hẹn giờ thức giấc. Còn mấy cái mở cửa đèn sáng, đêm bước ra phòng khác đèn sáng thì đang off hết vì vợ ko thích 😁
@danghoa_nd Vợ không thích thì chịu thôi :v đừng cãi lời ra đường ngủ đấy 😆
Hay quá
Đánh dấu cái nghiên cứu dần.
mrclown
ĐẠI BÀNG
5 năm
Share cùng ae ít automation của mihome. Bác luân còn thiếu ở cái mihome này có thể tạo lệnh, sau đó add vào siri để dùng iphone ra lệnh cho mihome bật tắt các thiết bị hay bật tắt chính automation. Giờ ngồi 1 chỗ và nói với siri oai như ra lệnh cho "con sen" làm
taptanh1983
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrclown Hướng dẫn thêm phần add vào siri đi bạn, mình chỉ mới link được hub aqara với apple home và ra lệnh bằng siri nhưng aqara thì kén thiết bị hơn xài Mihome
plusvn
TÍCH CỰC
5 năm
@mrclown xịn quá bạn 😁
ở trường hợp của mình thì vẫn chưa nghĩ ra trường hợp nào đáng để tự động nhất :D
funnyboy027
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrclown Cái tự bật bđ khi đóng cửa, vậy lúc về bác phải làm sao, tắt trước khi mở cửa à, chứ không nó hú ầm lên sao
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mở cửa thì bật đèn. Vậy trước khi đi làm, bạn tắt đèn trong nhà rồi mở cửa để ra ngoài, thế là đèn lại bật sao mod Duy Luân?
@vdan Đóng lại thì nó tắt mà bạn, làm thêm cái automation cho nó tự tắt là xong
@vdan Automation Đóng cửa thì tắt đèn
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Ủa thế đi làm về mở cửa đèn bật. Vào trong nhà đóng cửa lại đèn tắt luôn bạn ơi?
@vdan Với nhà mình thì thế, vì sau đó mình đã bật mấy cái đèn chính lên rồi. Còn muốn giữ cho đèn mở luôn thì bạn thêm các điều kiện khác vào thôi, ví dụ có cảm biến hồng ngoại detect có người => không tắt đèn.
vdan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Thực ra vấn đề mở cửa bật đèn đóng cửa tắt đèn là vấn đề khó và cần nhiều giải pháp tích hợp. Nếu để vào nhà đèn bật và phải có chuyển động thì chỉ cần lắp bóng cảm biến ánh sáng, chuyển động radar là ok. Nhưng vẫn có tình huống là khi ta ngồi yên, không chuyển động thì đèn vẫn tắt. Tôi cũng lắp cảm biến mở cửa nhưng không kích hoạt vì chưa ổn lắm. Vừa rồi dùng con khóa thông minh, cài đặt cứ mở khóa vào nhà là bật đèn cần bật thấy rất tiện và khả thi.
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
đã trang bị máy lạnh; PC dùng Ubuntu; Broadlink RM PRO+; Xiaomi Mi Smart Home Kit;

và muốn như sau:

https://tinhte.vn/threads/hass-giai-phap-phan-hoi-trang-thai-may-lanh-len-hass.2917677/
www.youtube.com/watch?time_continue=2&v=5zL7b6SIxx4

ae nào biết xin chỉ giùm
@hainhumai Làm theo hướng dẫn là được 😆 chứ không can thiệp bằng Home Assistant thì không làm sau được bạn
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân ý mình là sau khi mình cài hass.io lên Ubuntu
add các thiết bị ok
....
vậy làm sao nhận phải hồi trạng thái remote lên hass

vì mình muốn triển khai nhưng tìm thông tin chưa thấy - vì chỉ thấy video

nên mình muốn tìm hiểu cặn kẽ các giải pháp rồi tiến hành ... CHIẾN
@hainhumai Hiện tại thì có cách trong video, mình thấy trong video bạn đó có hướng dẫn thì phải.

Tự làm cũng được mà khó à, bữa mình có coi được giải pháp đó mà quên mất keyword để kiếm lại
luctien8x
ĐẠI BÀNG
5 năm
lúc trước, nhà tui ở gần biên giới bắc trung, có xài 1 vài đồ điện tử của thằng tug của này sx vì nó rẻ, thì 70% rẻ này đều có 1 bo mạch gồm mic và 1 lỗ nhỏ xíu có gắn camera và 1 chip trên lưng có ghi đại loại như định vị gps . từ đó đéo bh dùng của nó nữa 😆
@luctien8x vậy là bạn mua phải đồ lởm 😁 đồ cùi rồi

Monitor mạng là biết nó gửi gì ra ngoài, dễ ẹc, còn camera và microphone thì coi trên đồ Xiaomi không thấy. Xài mấy hãng lớn đi, giờ xài mấy hãng nhỏ sao biết được nó làm gì
nokin
CAO CẤP
5 năm
Phần kích hoạt giờ có thể tùy chọn thêm khung giờ theo ý muốn đc k Luân ơi ?
Vd cảm biến cửa chỉ hoạt động từ 12h đêm đến 5h sáng. Tiếp đến 8h-11h trưa, 14h-16h (đi làm). Còn lại k kiểm soát.
Đc vậy thì mới ok chứ 1 khung giờ cứng thì mệt.
@nokin Được, set thành 2 automation giờ khác nhau là xong nha, nội dung giữ nguyên
palmist
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tham khảo tiếp! Cảm ơn bác Luân đã chia sẻ cùng anh em! Sẽ là hữu ích cho ai cần, vậy thôi!
Mình không thích đồ của Xaomi thì có thể dùng bộ nào thay thế không các bạn ?
@TheShinichi Có broadlink đó bạn nhưng không đầy đủ đồ như xiaomi.
Nhà của mod Luân gồm những thiết bị gì vậy?
@nguyenvanthotin Nhà mình có 2 bóng Yeelight, 2 bóng Philips Xiaomi, cảm biến cửa, cục trung tâm, 3 loa Gooogle Assistant
duyan212
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhờ bạn nào hướng dẫn add short cut để chạy with Siri, mình đã add automation => Record phase => creat shortcut rồi => Khi gọi lệnh bằng siri thì vẫn báo lỗi, không khởi chạy được.

Xin cảm ơn
@duyan212 Siri có ghi nhận câu lệnh đúng không bạn, như turn off the light chẳng hạn.
dunghaipm
ĐẠI BÀNG
5 năm
có anh em nào khổ như tui ko? mua mấy cái công tắc cảm ứng về thì mới vỡ ra là cái công tắc của chung cư là họ thiết kế không có dây N (dây mát) nên không đấu dùng được với ổ mà giờ đi lại dây thì tốn kém quá 😔
@dunghaipm Chắc nhiều anh em khác cũng bị đó haha
@dunghaipm Tui chưa hiểu lắm. Công tắc của C/C là công tắc chuông hay khoá cửa mã số/cà thẻ vậy bạn ?
@TheShinichi Nói đơn giản là thường đi 2 dây từ công tắc đến thiết bị tiêu thụ điện như bóng đèn nhưng đa số căn hộ hiện tại do nhà thầu tiết kiệm dây nên chỉ đi 1 sợ dây nóng mà thôi.
hay quá nhỉ
plusvn
TÍCH CỰC
5 năm
ở trường hợp của mình thì vẫn chưa nghĩ ra trường hợp nào đáng để tự động nhất 😁
@plusvn Tự động có thể không cần nhưng ứng dụng cho an toàn an ninh thì chắc ai cũng cần như cảm biến cửa chính, cảm biến thân nhiệt, cảm biến khói, khí gas chẳng hạn.
plusvn
TÍCH CỰC
5 năm
Camera giám sát của Xiaomi thì nên mua loại nào vậy anh em? Tìm thử thấy nhiều loại quá 😁
@plusvn Mua con 360 độ, nó có bán chính hãng đó bác
leopark121
TÍCH CỰC
5 năm
sẵn đây cho em hỏi sao ổ Mi smart power strip của em không thể kết nối vào được vậy. nó tới đây là bị đèn xanh. báo lỗi.
đã chỉnh wifi nhà thành 2.4GHz vẫn không được 😔
Xiaomi có cái ổ cấm / công tắc âm tường là khó ứng dụng cho đại đa số căn hộ vì họ sản xuất hình vuông, trong khi đa số hiện hữu là hình chữ nhật.
Thứ 2 là cái ổ cắm dành cho máy lạnh / máy nước nóng là đa số hiện tại dùng CB để tắt mở, có dùng phích cắm đâu, phải chi họ thiết kế dạng như CB thì hay hơn.
Thứ 3 cái cục hồng ngoại trung tâm thì tốt nhất đừng nên mua vì nó phát sóng yếu hơn cả cái remote theo thiết bị, canh chỉnh thiết bị này thì thiết bị kia không chỉnh được nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019