Hướng dẫn từng bước cách thêm thẻ thanh toán với Samsung Pay

Trung Dt
2/10/2017 14:40Phản hồi: 221
Hướng dẫn từng bước cách thêm thẻ thanh toán với Samsung Pay
Xin được hướng dẫn anh em kích hoạt và sử dụng dịch vụ thanh toán Samsung Pay tại Việt Nam. Bắt đầu từ ngày 29/9, một số dòng máy của Samsung có thể sử dụng để thay thế thẻ vật lý khi thanh toán hàng hoá tại các máy POS ở siêu thị, quán cafe, rạp phim rất dễ dàng và nhanh chóng. Lợi ích là chúng ta có thể cất đi những thẻ vật lý ở nhà, thực sự tiện lợi với những bạn có nhiều thẻ ngân hàng chỉ rút tiền 1 thẻ và thanh toán các thẻ còn lại để nhận nhiều ưu đãi khác nhau.

Để sử dụng Samsung Pay Việt Nam, bạn cần có một trong các máy chính hãng trong danh sách dưới đây. Nếu là máy xách tay thì cơ bản vẫn dùng được Samsung Pay nhưng chỉ add được thẻ hỗ trợ tại quốc gia gốc mà máy được bán ra. VD bạn mua máy Galaxy Note 8 ở Hàn Quốc, muốn add thẻ phát hành ở Việt Nam thì còn phải xem thẻ đó có được Samsung Pay Hàn Quốc hỗ trợ không nữa.

Các máy hiện đang hỗ trợ Samsung Pay tại Việt Nam:

Tiếp đến là danh sách các thẻ thanh toán được hỗ trợ

Các thẻ ghi nợ nội địa (ATM) được tất cả các ngân hàng đối tác của Samsung hỗ trợ. Thẻ VISA Debit hiện mới có Vietinbank, Shinhan Bank là thêm vào được. Cũng tương tự cho thẻ tín dụng VISA với hai ngân hàng đã đề cập, danh sách có thêm Citibank. Đối với MasterCard hiện chỉ hỗ trợ dòng thẻ tín dụng của Citibank.

Samsung có công cụ kiểm tra 6 số BIN (Bank Identification Numbers) tại samsung.com/vn/samsungpay, để biến được chắc chắn thẻ đó có được hỗ trợ Samsung Pay hay không. Chẳng hạn như Vietcombank (970436), BIDV (970418), Sacombank (970403), Shinhan Bank (970424), ABBank (970425). Đối với Vietinbank, nếu thẻ ATM có số 970415 thì chắc chắn thêm vào được, nếu bạn dùng thẻ số BIN cũ như 620160 thì đành phải ra ngân hàng đổi thẻ thôi. Nếu thẻ bạn không có logo NAPAS thì không cần quan tâm nó làm gì, 6 số đầu của thẻ quan trọng hơn.

Công việc tiếp theo là kiểm tra ứng dụng Samsung Pay đã có trong máy chưa, nếu chưa có thì bạn cần phải cập nhật phần mềm mới nhất thì hệ thống sẽ tự xuất hiện. Nếu bạn đang dùng ROM cock tuỳ biến thì có thể phải restore lại, hoặc mang ra trung tâm bảo hành Samsung họ sẽ thực hiện miễn phí.

Đăng nhập Samsung ID trong Settings, nếu chưa có thì bạn cần đăng ký, có thể vào link này để thực hiện trên máy tính https://account.samsung.com

Samsung Account

Samsung Account
v3.account.samsung.com

Bấm vào biểu tượng Samsung Pay để chuẩn bị tiến hành add thẻ

Lựa chọn phương thức xác thực mống mắt hoặc vân tay. Hai phương thức này đều kèm theo mã PIN dùng riêng cho Samsung Pay. Bạn lưu ý nhé: mã PIN để mở cổng thanh toán Samsung Pay chứ không phải PIN hệ thống.

Samsung_Pay_tinhte_2.jpg (*) Như vậy để truy cập vào một chiếc máy dùng Samsung Pay thì bạn sẽ phải nhớ nhiêu đây mã: PIN SIM (khi khởi động máy), PIN hoặc Password của hệ thống, PIN của Samsung PayPIN của thẻ ATM. Vân tay và mống mắt sẽ đơn giản hoá việc nhập một vài loại mã PIN bên trên.

Quảng cáo

Tiếp đến là đặt Samsung Pay làm thanh toán mặc định. Vì máy này nó còn hỗ trợ Android Pay nữa. (Mệt ông Google quá)

Giao diện thêm thẻ sẽ hiện ra, khi này bạn sẽ dùng camera để máy tự nhận diện số thẻ, ngày cấp hoặc hết hạn và tự nhập tay ba số CVC ở mặt lưng thẻ (đối với thẻ VISA, MasterCard). Mình chọn nhập bằng tay vì cái thẻ của mình chẳng nhớ để đâu rồi (vẫn nhớ PIN là thanh toán được, không rút tiền mặt được thôi).

Đến phần add thẻ không chụp màn hình được : d

Samsung Galaxy Note 8 có cây viết nên ký tên rất đã. Việc ký mẫu như vậy để nhân viên thanh toán có thể đối chứng với chữ ký khi bạn ký hoá đơn, ngăn ngừa trường hợp mượn điện thoại của người khác đi xoã.

Quảng cáo

Tuỳ vào ngân hàng mà bạn sẽ chọn cách xác thực bằng OTP gửi về tin nhắn hay gọi lên tổng đài. Ở bước này nếu gặp trục trặc thì bạn có thể chưa đăng ký dịch vụ SMS Banking hay Internet banking, hoặc sử dụng số điện thoại không gắn trên máy add thẻ Samsung Pay (chờ hoài không thấy SMS gửi về là vậy). Đối với thẻ BIDV thì bạn phải gọi lên ngân hàng nhờ đăng ký dịch vụ. Khi nhập chính xác OTP gửi về là bạn đã thêm thành công thẻ vào Samsung Pay rồi.

Như vậy là mình đã hướng dẫn xong cách add thẻ vào Samsung Pay. Về cơ bản việc thanh toán chỉ đơn giản là bạn chọn thẻ, mở PIN hoặc vân tay / mống mắt và đưa cho nhân viên thanh toán. Đối với thẻ ATM thì cần nhập thêm số PIN (giống với lúc rút tiền ở ATM). Mình sẽ đề cập đến một số lưu ý khi thanh toán hay những lỗi thường gặp và cách giải quyết trong một bài viết khác.
221 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hôm nay thanh toán thử SS Pay thì nó toàn báo vượt quá mức thanh toán, mặc dù số tiền trong tài khoản vẫn đủ. Cuối cùng đành phải lấy thẻ ra quẹt.
dotapro
TÍCH CỰC
7 năm
@Hoang_HaoMinh cái gì cũng có lỗi của nó, bạn dùng chưa mà phán lỗi người dùng? mình quẹt 10 lần chắc dc 7-8, nhất là ở familymart toàn lỗi code 96 @@
còn cái nữa là mình dùng vietcombank mà chưa cho add visa, quẹt xong bấm pin ATM cũng ko xịn cho lắm 😃)
doancaosang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bud's Có thể do thanh toán bằng SSPay bị giới hạn số tiền 1 lần trả. Chỉ vậy thôi. Thanh toán không dây hạn mức 1 lần không cao, không biết có nâng lên được không?
thecuong86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bud's Vâng. Đã có bác nào biết hạn mức nó là bao nhiêu không. Thẻ thì quẹt đc nhưng đt thì không. Đéo hiểu cái kiểu gì. Như c*c. Điện thoại cần tt tầm đôi triệu là nó báo vượt mức, vài trăm thì đc. Gọi ngân hàng thì ngân hàng bảo hạn mức giống thẻ. Gọi samsung cũng éo biết gì luôn. Toàn bọn giá áo túi cơn
hua anh tai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thecuong86 Bác bị giống mình. Vào dmx mua tivi gần 7tr. Lấy dt ra thanh toán bằng sspay vcb thì báo vượt hạn mức. Lấy thẻ vcb ra quẹt là ok ngay. Gọi lên vcb thì báo sspay hạn mức như thẻ. Đéo hiểu luôn. Ko lẽ chỉ dùng sspay thanh toán vài trăm thôi sao.
ca_canh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá ngon cho đội Sam.
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
sao lại không có cho A5 2017
quangtaiqn
TÍCH CỰC
7 năm
@huyla1903 Dòng A 2017 phần cứng không hỗ trợ SS Pay bạn ạ. Đời 2016 có nhưng 2017 cắt giảm phần đó luôn rồi. Mình cũng chả hiểu SS nghĩ gì khi làm thế.
@ngoanrazo a9 pro xách tay mỹ và note 5 xách tay mỹ có dùng ss pay được không bạn hay chỉ hàng chính hãng bán ra ở vn mới dùng ss pay được ạ
tqt8688
ĐẠI BÀNG
7 năm
Note4 có dùng đc ko bạn
M-ART
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tqt8688 Không được đâu bạn ơi. Mình cũng dùng Note 4, đang rầu đây.
Hướng dẫn máy xách tay sử dụng là được mod ơi. 😔
mh4
ĐẠI BÀNG
7 năm
@o0tobite0o xách tay nghỉ khỏe nha bạn 😁
ngocphong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@o0tobite0o Công nhận buồn, Note5 N9200 ngon phơi phới mà bị cho ra rìa :(
Hoang Min
TÍCH CỰC
7 năm
A 2016 dùng đc mà 2017 thì không ss vui nhỉ
_ Không dùng dc visa Vietcombank ? :O
@dotapro Chờ hỗ trợ Visa thôi😃
@iceteazz Chờ thôi -)))) buồn ghê
@thanhtuantvc Nếu muốn dùng thẻ ATM nội địa thì còn nói làm gì vì mình chỉ mang cái thẻ visa thôi chứ ví chật chỗ khó nhét nhiều quá, 1 2 cái thẻ tính tiền là nhiều rồi ...
chuott
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iceteazz mình dùng atm vcb nội địa cũng không thêm được, toàn báo chưa đăng kí số đt trong khi đã dùng otp qua đt cả năm rồi. bó tay
Hôm nọ đi ăn mới quẹt xong.
Nói chung là thay thế được cái thẻ, đi đâu quên mang tiền thì có thể ghé qua siêu thị lấy điện thoại quẹt mua chai nước uống, rồi gọi taxi về nhà (dĩ nhiên taxi phải có máy quẹt như mailinh hay group)
@vnstockguru Thế tôi phải có 10 thẻ của 10 hãng trong ví à. Tôi thích vẫy xe nào đi xe đấy có dc không?
htson16
TÍCH CỰC
7 năm
@freakingprime thế chưa nhìn thấy ai .có 1 cái thẻ visa trong ví bao giờ à ,nói thật họ còn sắm luôn 1 chiếc ví da chỉ để thẻ visa trong đó nhé .như a họ đây chủ công ty riêng 1 chiếc ví nhỏ chỉ để 6 cái thẻ visa .riêng về thẻ trả tiền uber hay grab trừ tiền vào thẻ nó theo tài khoản số điện thoại của mình ,thích gọi xe nào có xe đó .câu hỏi đó chứng tỏ chưa sử dụng bao giờ
@htson16 Đang nói taxi lôi uber vào làm gì? Ra khỏi HN tha hồ gọi uber nhé, chờ khoảng 2 năm chắc có xe.

Nhét 6 cái thẻ visa làm gì vậy, chia ra quẹt cho tiết kiệm à? Hay mỗi tháng quẹt max hạn mức cả 6 thẻ, chắc khoảng vài tỉ ấy nhỉ
dundun1701
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chưa có cho Tech, buồn quá 😔
@dundun1701 Cũng đang hóng cho tech
tin692
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ở Mỹ xài Apple Pay cũng như vậy, thanh toán qua đt rất tiện, cực nhanh :rolleyes:. Còn nhớ lần đầu xài, để tay vào đấy dơ lên cái ko kịp nhìn nó đã thanh toán xong rồi mà ko biết. Nói chung là đã, nên nhân rộng cho bà con 😁
Thỉnh thoảng máy POS báo lỗi ko thực hiện được. Ngoài ra dùng tốt, được vé CGV, sạc dự phòng SS và vài mã coupon 😁
nhangnhit308
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TACOMPUTER ơ thế bác đã nhận được pin chưa, em hóng mãi chư thấy pin nó gửi về
@TACOMPUTER 30/9 kết thúc khuyến mãi. 15 ngày sau Samsung chốt danh sách và thông báo. Họ sẽ chuyển đến nhà.
Super Gao
ĐẠI BÀNG
7 năm
k có cho mb ạ
Ứng dụng Samsung Pay còn có tính năng tìm toà án gần nhất nơi bạn đang sống để nộp đơn trong trường hợp bạn bị mất sạch tiền ko hiểu lý do còn nhân viên Sam thì cho rằng Ai biểu ng u, Nghe quảng cáo thì chết!?!
@QLNN thằng này nó anti 1 cách mù quáng luôn mà k hiểu sao nó vẫn tồn tại trên cái tinhte này, k biết ngoài xã hội nó sống sao nữa.
@QLNN Ai ngu thì không biết, chứ chú em mgu thì thấy rõ ràng 😃
@QLNN Thằng này lần trước mở mồm ra ở bài nói về SS Pay bị chửi như chó mà nay vẫn thế =))))) đúng là óc ch* thì khó đào tạo -))))
Louisch129
TÍCH CỰC
7 năm
@QLNN Không những anti ngu mà còn nhạt, quên vụ bị gõ đầu macbook rồi à 😆
Ai nhiều tiền hay dùng thẻ thì chơi ss, còn lại học sinh, sv, xe ôm xe ủng thì chơi loại khác 😃
@Hoang_HaoMinh SS Pay nó mới mẻ ở VN thì ta thấy hay, tiện chứ ngó sang anh Tàu thì chậm xa lắm. mấy anh xe ôm ở Trung quốc đi mua hàng mà không cần tới máy Pos, không cần gặp thu ngân lấy bill để kiểm tra, họ chỉ dùng đt tầm thường vậy họ thanh toán bằng gì vậy bác? Còn mấy anh nhiều tiền như bác nói lỡ ra đường khát nước muốn làm chai coke mà chỗ bán không có máy pos thì liệu có mua dc không trong khi anh xe ôm chỉ mở cam chọt chọt vài cái là có nước uống.
Cái này mình đã add thành công 2 thẻ Vietcombank và Sacombank. Dùng tiện không phải quan tâm đến thẻ nữa.
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Giờ mới có iPhone có mấy năm nay rồi.
dotapro
TÍCH CỰC
7 năm
@vubang và vô dụng ở rất nhiều nơi (đặc biệt ở vn ko có máy POS xịn trang bị NFC)
ít biết thì đọc nhiều vào rồi lên mạng cào phím nhé thanh niên 😁
@vubang Theo mình biết hạ tầng máy POS ở VN thì có Vietinbank với Sacombank là đáp ứng được. Còn lại các ngân hàng khác phải đổi máy.
@vubang Thế à đem ip ra vinmart quẹt thử cái xem nào, quẹt dc tôi cho thêm con ip nữa, ko dc thì cho tôi 1 con ip new. Chơi đi.
firestork
TÍCH CỰC
7 năm
@vubang kinh vồn
quangtaiqn
TÍCH CỰC
7 năm
@Trung Dt Với SS Pay thì máy POS nào cũng hỗ trợ mod ơi, khó quản trọng chuyện có hay không có NFC. Còn hệ thống máy POS ngân hàng có nhận không là cho Sever máy chủ ngân hàng đó có được hỗ trợ hay không thôi. Trên lý thuyết thì mọi ngân hàng ở VN đều có thể dùng đc. Chỉ là các ngân hàng VN có muốn làm không thôi vì dân mình vẫn dùng tiền mặt nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019