Hướng dẫn Unlock bootloader/Flash ROM/ROOT Amazon Kindle Fire HDX 7 - HDX 8.9

Mark
15/3/2018 18:3Phản hồi: 310
Hướng dẫn Unlock bootloader/Flash ROM/ROOT Amazon Kindle Fire HDX 7 - HDX 8.9
Hướng dẫn unlock bootloader Amazon Kindle Fire HDX 7 (Thor) và 8.9 (Apollo)
- Đầu tiên, mình ko chịu trách nhiệm cho những rủi ro mà các bạn lỡ có gặp phải nhé. Nhưng m sẽ hỗ trợ các bạn khắc phục nếu có thể.
- Hướng Dẫn dành cho HDX 7 đang ở Android 4.4, nhưng FireOS gốc cũng lên đc.
- Đọc đến hết bài trc khi làm bất cứ điều j.
- Hd làm trên Window 7 bởi mình. Mình có hd 1 bạn làm trên w10 cũng thành công. (Nhưng m cực kỳ khuyên b nên làm trên W7)
- Muốn flash lên 6 hay 7.1 bạn bắt buộc phải unlock bootloader và cài TWRP.
- Bài hd này mình có tham khảo trên XDA, bài trên đó thiếu mấy công đoạn khiến HDX 7 của mình suýt die, vl hd. Nhưng cũng tks tác giả cái. (link https://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=75284993&postcount=1006)

- Lưu ý: Amazon Kindle Fire HDX 7 tên mã là Thor (HDX 8.9 tên mã Apollo). Các bạn cần tải đúng file dành cho nó.
- Những lệnh mình trình bày sau đây, khuyên bạn nên copy và paste CHUẨN.

- Làm trên laptop đề phòng cúp điện.
- Hướng dẫn root ở post 2
- Đừng có bỏ qua bước nào hết nhé! Bắt đầu từ bước số 0.
Bắt đầu:
0 . Chuẩn bị 1 bản ROM tùy ý.
Mình dùng bản này https://forum.xda-developers.com/kindle-fire-hdx/orig-development/rom-aospextended-t3691138
tải Open GApps : ARM > 7.1 > Pico (Ở đây: http://opengapps.org/)
copy 2 files rom và gapp này vào bộ nhớ trong của máy.
1 .Tải và làm theo thứ tự
*(Nếu máy bạn chưa hiện đuôi file thì bạn cần cho nó hiên lên nhé - search google các hiện đuôi file)
- ADB and Fastboot >> Giải nén đc folder platform-tools đổi thành adb rồi copy vào c:/
- TWRP thor-twrp-3.1.1-1.img : đổi thành twrp_cubed.img, copy vào C:/adb
(TWRP dành cho Apollo : https://androidfilehost.com/?fid=745425885120734489, cũng đổi tên như trên và copy vào C;/adb)
- kindle_fire_usb_driver.zip >>> fire_device adb drivers.exe cài đặt nó.

aboot-13-thor.zip (Thor) >>> emmc_appsboot-13.x._xxx.mbn Đổi thành aboot_vuln.mbn , copy vào C:/adb

Quảng cáo

aboot-14-Apollo.zip (Apollo) Đổi thành aboot_vuln.mbn
(Chỉ tải aboot-13.zip hoặc aboot-14.zip phù hợp máy là 7 hoặc 8.9)

dd-0.5.zip
unlock.zip

2 . Giờ giải nén các file dd-0.5.zip + unlock.zip vào c:/adb
Check xem đã đầy đủ files như hình dưới đây nhé.

3 . Giải nén và Cài đặt fire_device adb drivers.exe từ kindle_fire_usb_driver.zip
4 . Bật USB debugging Mode trong Developer Options
Nếu ko có mục Developer Options thì bạn táp 7 lần vào Build number

Quảng cáo

Cắm cáp kết nối vô laptop cho HDX 7 (đang ở trạng thái mở nguồn), máy hỏi Trust your Device j đó thì chọn Trust.

5 . Chạy (chuột phải vào file chọn Run...) "get_code.bat" trong c:/adb, nó sẽ tạo 1 file unlock.code
Ở đây 1 ng bạn mình xui xẻo bị lỗi chính file này, nên khuyên bạn copy file này ra 1 nơi khác, rồi làm b5 này thêm lần nữa.
6 . Mở 1 CMD trong folder này bằng cách nhấn giữ shift + chuột phải >>> Open Window command here, nó hiện ra cái bảng như hình trên là đc.
adb devices

Lúc này có thể trên HDX sẽ hỏi bạn, bạn chọn Allow.
có phản hồi như hình trên là đc.
Tiếp Gõ adb reboot bootloader
HDX7 sẽ reboot vào bootloader và có dòng [fastboot] hiện lên.
7 . Mở Device manager lên bạn sẽ thấy như hình (trên w10 có thể nó hiện khác m ko rõ lắm)
lưu ý: bước này là 1 bước test quan trọng, xem hdx7 của bạn có nhận driver hay ko, nếu ko nhận bạn phải tìm đc đugns driver cho nó.
Dấu than kia (Kindle Fire HDX 7) nghĩa là chưa nhận đc driver ở fastboot. Bạn chuột phải vào nó chọn Update Driver > Browser my computer... >> Let me pick...
có 1 list hiện ra dạng "Fire Devices - Android Adb Composite Driver", bạn chọn 1 cái rồi ok. nếu đugns thì icon dấu than mất, và thay vào 1 icon Anđroid mới (ko có dấu than).

Nếu ko có j thay đổi, bạn phải pick lại 1 driver khác trong list. pick hết mà ko đc bạn phải cài 1 drivẻr khác mà mình upload trong thư mục trên kia, tên (Drivers_PdaNet.zip)
Bạn phải làm cho nó nhận đc driver mới có thể qua b8.
Khi nhận đc driver rồi, bạn gõ vào cmd và có phản hổi như hình sau là đc.
fastboot devices

Bây giờ chúng ta check xem HDX của b đã đc unlock bootloader hay chưa, gõ:
fastboot oem idme

Nếu HDX hiện như hình trên nghĩa là đã unlock bootloader, nên bạn ko cần làm theo hd nữa.

Còn nếu cmd phản hồi FAILED (remote: oem idme not allowed for locked hw)

thì nghĩa là máy bạn đang khóa bootloader, bạn làm tiếp b8.
8 .
Trong CMD trên gõ lần lượt :
fastboot -i 0x1949 erase aboot
fastboot -i 0x1949 reboot

Lúc này HDX7 sẽ vào chế độ Bulk Mode, đen ngòm.
Máy tính có thể sẽ nhận thêm nhiều ổ cứng, điều này là bình thường. B đợi nó nhận xong thì làm tiếp, 1 số windows nổi lên đòi format partitions. ĐỪNG FORMAT BẤT CỨ j.
9 . Mở 1 CMD mới (cái cũ kia để nguyên vậy), bằng cách nhấn phím Window + R, hộp Run hiện lên gõ cmd, 1 ccửa sổ dòng lệnh mới hiện ra, gõ làn lượt 3 lệnh:
wmic partition where index=22 get diskindex
wmic partition where (index=17 and numberofblocks=20480) get diskindex
wmic partition where (index=5 and numberofblocks=4096) get diskindex

Cả 3 sẽ cùng cho ra 1 con số gọi là DiskIndex, goi là số X
Thay số X này vào X của 2 dòng lệnh bên dưới.
Quay lại Cửa sổ CMD cũ, gõ lần lượt, với X đã thay nhé:
(lưu ý: tắt UAC của Windows trc khi làm 2 lệnh dưới này)
dd of=\\?\Device\HarddiskX\Partition6 if=aboot_vuln.mbn
dd of=\\?\Device\HarddiskX\Partition18 if=twrp_cubed.img
Kết quả trên cmd hiện lên "Error reading file: 87 The parameter is incorrect" là bình thường.

Chú ý
:
cả 2 lệnh chỉ thành công khi trả về mã dạng (con số có thể khác):
666+1 records in

666+1 records out
1 số bạn gặp phải lỗi vd : "The system cannot find the file specified " thì gõ thêm lệnh đó 1 lần nữa. Nếu thành công sẽ trả về 2 records bên trên. Nếu ko thành công, nghĩa là bạn đã đặt tên sai, có thể do bạn ko cho hiện đuôi nên quá trình đổi tên ở các bước đầu bị sai. ktra lại thật kỹ bằng cách cho hiên đuôi file (search gôgle).
2 lệnh trên chỉ thành công khi mà nó ko trả về kết quả lỗi khác lỗi xanh lá, hoặc ko trả về bất cứ lỗi nào.

Đợi trong vài phút. (để chắc ăn thôi, chứ nếu bạn rành về cmd, thì nó done rồi)
Và đến đây coi như bạn thành côgn đến 99% rồi.
10. Nhấn giữ Nguồn đến khi hdx7 reboot. Nó sẽ vào Bootloader với ký tự [Fastboot].
(1 số máy nó sẽ vào lại OS, bạn phải vào fastboot thủ công bằng code
adb reboot bootloader , hoặc bằng phím)
Lúc này trong Device Manager có thể driver lại bị chấm than, thì bạn làm lại b7 để nó nhận lại driver.
11 . Chạy unlock.bat trong thư mục trên kia, màn hình sẽ hiện 1 dòng màu xanh lá "unlock code is correct".
Ok, done. Bạn đã unlock bootloader thành công.
Nhán giữ Power để tắt máy. Rút cáp. Nhấn Power + Volume Up 3-5s sau khi thấy logo Kindle Fire, bạn sẽ vào TWRP, tại đây máy đã sẵn sàng để flash bất cứ bản ROM nào bạn muốn.
Khuyên bạn nên backup lại bản 4.4 đang dùng. GG nhé.

Con này nhìn lằng nhằng thế chứ rất khó bị Hardbrick, trên thực tế nhiều b pm hỏi m thì 99% đều qua khỏi 😆) 1% còn lại là bỏ cuộc tìm bác sĩ nên m ko rõ 😃))
Cách unlock bootloader đã xong. giờ đến cách flash ROM:

1 . chuẩn bị bản ROM và GAPP copy nó vào máy.
Vào Recovery (là TWRP ) > Wipe > tích chọn 4 ô Dalvik cache + System + Data + Cache.
Trượt thanh Swipe to Wipe để Wipe.
2. Back ra màn hình đầu tiên > Install > chọn ROM bạn đã tải về ở thư mục nào đó mà bạn đã lưu nó vào.
3. Xong thì Install > Gapp.xx.x.zip
Sau đó reboot và tận hưởng.
P/s: Sau khi flash rom xong, nếu máy tính ko nhận ổ của Kindle Fire, bạn vào Devices Manager gỡ driver của nó ra rồi cài lại là đc.
FB Giao lưu. https://www.facebook.com/iam.gnouhpneyugn
Bác nào gặp khó khăn để lại fb (no inbox) m sẽ pm mỗi tối :p
Cuối cùng, quan trọng nhất, nhấn Like nếu thấy bài viết hữu ích nhé các đồng râm 😁:D:D
310 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mark
TÍCH CỰC
6 năm
Hướng dẫn Root cho HDX 7 (ko dành cho HD 8.9)
Mình root máy bằng Magisk, máy bạn cần đc unlock bootloader và cài TWRP mới làm đc theo cách này, nghĩa là nếu bạn theo hd ở post 1 thì làm đc vô tư nhé.
Tải 2 files trong thư mục sau http://www.mediafire.com/?pphckbts9ipsu
2 files là Magisk-v16.0.zip và MagiskManager-v5.6.1.apk
Copy vào bộ nhớ máy, reboot vào recovery, cách vào Recovery như sau:
Tắt máy, NHẤN GIỮ NGUỒN+ (VOL+) để khởi động máy lên, máy hiện chữ Kindle Fire thì thả phím nguồn, vẫn giữ phím Vol + (chỉ Vol + thôi nhé.) 1 lát sẽ vào twrp.
Trong TWRP, chọn Install và flash cái file Magisk-v16.0.zip
Xong khởi động lại máy (chọn reboot System ấy), vào bộ nhớ máy cài đặt file apk còn lại. Ứng dung Magisk Manager sẽ đc cài, dùng nó để quản lý root nhé.
Done.
beatlove
TÍCH CỰC
6 năm
@Mark Mình đã cài được rồi, mở lên được rồi, mình bấm vào SafetyNet Check Success thì báo ctsProfile: false, basicIntergrity: true
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@beatlove Cái mục đó để check SafetyNet (các app thanh toán qua NFC nó check cái này). Chứ ko phải check root.
Giờ b dùng 1 app đòi root. sẽ có 1 bảng hỏi quyền hiện lên, chọn Grant cho nó.
Trong Settings của magisk >> Automatic Respon >> Grant để tự động cấp quyền cho app nào cần root
beatlove
TÍCH CỰC
6 năm
@Mark Mình đã hoàn thành rồi, cảm ơn bác nhiều nhiều lắm ^^!
tudt949
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mark Rất cụ thể và hữu ích. Thanks 😁
beatlove
TÍCH CỰC
6 năm
Cảm ơn bạn nhiều nhiều lắm, quá tuyệt vời luôn. Mình đang rất cần cái này. Có gì bạn add friend facebook của mình là Nguyễn Tuấn Minh để xin chỉ giáo. Thanks.
beatlove
TÍCH CỰC
6 năm
Đã làm được rồi bác ơi, bác quá tuyệt vời, hướng dẫn rất cụ thể, chi tiết, tận tình. Mình đã cài được bản 7.1 mini, chạy ngon quá.
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@beatlove Chúc mừng bác 😁
beatlove
TÍCH CỰC
6 năm
@Mark Khi nào bác rãnh làm thêm cái hướng dẫn root luôn bác nhé, cảm ơn bác trước ^^!
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@beatlove Comming soon 😆
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@beatlove Đã có HD root ở post 2 nhé bạn.
Cho mình hỏi chút với. Máy mình đã root, đã có TWRP thì có cần unboot không vậy hay chỉ cần up rom 7 thôi bạn? Đang chạy 4.4.
@beatlove Máy mình không có thẻ nhớ nên chỉ lưu bộ nhớ máy được thôi bạn. Down rom lâu quá, chắc phải để sáng mai.
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@HLG114 Máy mình 32Gb cũng ko có thẻ nhớ, lưu ROM thaoỉ mái mà bác. Kiếm quán cafe cáp quang vắng khách tải mấy phút là xong à.
@Mark Hic, máy mình là HDX7 có 16G thôi. Trừ đầu trừ đuôi đi còn tầm 9G.
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@HLG114 16Gb thì ít thật :v
huytckh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bạn nào biết ROM nào nhận được sim card không? Mình xài bản này không nhận được sim. Cám ơn các bạn.
https://forum.xda-developers.com/kindle-fire-hdx/orig-development/rom-aospextended-t3691138
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@huytckh Của mình bản Wifi nên ko test đc SIM.
Bạn thửdùng bản này xem:
https://forum.xda-developers.com/kindle-fire-hdx/orig-development/rom-resurrection-remix-os-n-v5-8-3-t3620122
@Mark hic e vừa chạy cái này mà treo logo.. huhu bác có đó ko giúp e với.. sđt e 0914509486 e cần gấp bác cứu e
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huytckh bác tìm dược bản android 7 hỗ trợ sim chưa bác @@ e cài mấy bản cũng không hỗ trợ.
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
Cập nhật HD root vô cùng đơn giản ở post 2.
beatlove
TÍCH CỰC
6 năm
@Mark Cảm ơn bác rất rất nhiều. Mấy ngày nay mình cứ refresh trang này liên tục. Hì
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@beatlove Sorry for late :p
Chạy tới bước 8 thì bị QHSUSB_bulk xong unknown usb device rồi làm bước 9 nó báo lỗi No instance valuable rồi bác ơi 😔. Máy em w10
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@zu177 Ađd fr fb mình xem xem sao -.-
cho xin facebook của bạn đi
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@zu177 Trên W10 khá là lắm lỗi. nhưng cuối cùng cũng fix đc.😃😃😃
bác ơi em làm đến đoạn nó báo thế này upload_2018-4-8_16-59-3.png
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@quanprovip Đường dẫn PATH trong OS bị lỗi với lệnh wmic, b fix theo câu trả lời cuối cùng của link sau nhé (hiện tại m dang lv ko thể trả lời kỹ càng hơn đc 😔 )
https://superuser.com/questions/1178674/wmic-is-not-recognized-as-an-internal-or-external-command-operable-program-or
@Mark link báo lỗi upload_2018-4-8_17-11-7.png upload_2018-4-8_17-11-7.png
@Mark cứu em với anh ơi
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@quanprovip Đã cứu 😆)
cứu em với kẹt ở buk mode roiif
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@quanprovip Bình tĩnh b, ko sao đâu. Link này đi b
https://superuser.com/questions/1178674/wmic-is-not-recognized-as-an-internal-or-external-command-operable-program-or
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@quanprovip Hoặc b vào folder C:\windows\system32\wbem
Chạy file WMIC.exe cũng đc nha.
@Mark upload_2018-4-8_17-35-58.png upload_2018-4-8_17-35-58.png
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@quanprovip Đã giải quyết đc 😆
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình tới bước 7 thì báo lỗi :
c:\adb>fastboot oem idme
...
FAILED (remote: oem idme not allowed for locked hw)
finished. total time: 0.054s

là bị sao nhỉ bác.
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhchi27 Kết quả trả về bootloader chưa đc unlock. b làm bước tiếp theo đc rồi.
@Mark Của em bị như này là sao hả bác. Em cung đang mắc ở bước 7 à

fastboot -i 0x1949 erase aboot
fastboot -i 0x1949 reboot
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@ducduongcadcam Đây là hd cho hdx7 mà b, ko làm đc cho hd8 😔
trừ khi bạn sử dụng đúng files dành cho hd8 ?
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
6 năm
đã thành công, cảm ơn bác rất nhiều 😁
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhchi27 ;)
CuHieuz
TÍCH CỰC
6 năm
đã thành công cơ mà Camer ko sử dung được, phải dùng phần mềm khác mới sử dụng được.
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@CuHieuz Của m vẫn bt 😔
CuHieuz
TÍCH CỰC
6 năm
@Mark chắc up lại, thấy ông ggow đó có bản slim7, ko biết có stable ko mà thấy mọi người ở đó kêu stable 😃
CuHieuz
TÍCH CỰC
6 năm
có ai dùng rom của AD mà bị lỗi ko nhỉ ?, tại bỏ androind cũng lâu rồi nên ko biết face nó có cho gửi file này nọ qua ko hay là phải lên bằng web máy tính ?
CuHieuz
TÍCH CỰC
6 năm
@Mark rom Slim cũng bị @@
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@CuHieuz Có lẽ do 7.1 đều bị.
CuHieuz
TÍCH CỰC
6 năm
@Mark về lại sao ta ?? mà về lại có bản rom nào tốt ko hướng dẫn mình với.
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@CuHieuz b có thể tìm 1 bản khác ở trong này
https://forum.xda-developers.com/kindle-fire-hdx/orig-development
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em cài lại android 4.4.4 chọn bản thor thì không install được trong twrp. có bác nào bị thế không ạ.?
https://forum.xda-developers.com/kindle-fire-hdx/development/rom-hdx-nexus-v4-0-1-t3125808
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhchi27 Có 1 b cũng bị vậy. Thế là đành chọn bản khác.
daovanhuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dinhchi27 cái này bị lỗi r ko cài đc sao đó. m dùng twrp 3
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
6 năm

Cài bản 4.4.4 bị lỗi này xử lý sao mọi người 😔 có ai bị thế này không ạ.
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhchi27 TWRP ko tuơng thích với bản rom thấp.
Các khắc phục, cài TWRP bản thấp hơn, hoặc chọn bản rom cao hơn.
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mark TWRP thấp thì chỉ cần flash bản cũ hơn thôi hả bác?
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@dinhchi27 FLASH bản TWRP cũ hơn "có thể" khắc phục đc.
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mark e đã thử và không được 😁
Bác cho mình hỏi mình đã unlock được bootloader mà twrp chưa đuợc khi khởi động lại may nó kẹt ở fastboot không vào được nhờ bác giúp
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@thaichanhao2008 fastboot devices
phản hồi j b?
Mark
TÍCH CỰC
6 năm
@thaichanhao2008 Hỏi thêm là b mất TWRP ntn vậy?
fastboot device nó không đươc luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019