Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng Dẫn Update iOS 4.3.3 Gốc Cho iPhone 4 ( Không Nâng Baseband )

hauvnn87
10/2/2011 3:46Phản hồi: 331
Hướng Dẫn Update iOS 4.3.3 Gốc Cho iPhone 4 ( Không Nâng Baseband )
Update : Đã có thể dùng cách này để up lên iOS 4.3.3 gốc mà không nâng baseband để unlock cho máy lock .
Lưu ý nếu bạn up lên iOS 4.3.3 thì khi bị dính cáp lỗi 1013 thì ko thể dùng TinyUmbrella để thoát mà phải dùng công cụ Fix Recovery , có thể download tại trang chủ TinyUmbrella , có bản cho MAC và WIN .
Các bạn đều có thể dùng cách này để up lên các FW gốc của 4.2.1 , 4.3 , 4.3.1 . 4.3.2 , 4.3.3 , miễn là các bạn có SHSH của FW đó và tùy bạn up lên FW nào mà dùng công cụ JB phù hợp với nó .

Code:
http://thefirmwareumbrella.blogspot.com
Mình thấy trong diễn đàn có nhiều bạn hỏi có thể update lên iOS gốc 4.3.3 cho iPhone 4 lock ko ? Mình xin trả lời là hoàn toàn được , và vẫn gữ nguyên baseband 01.59.00 của iOS 4.0.x để unlock bằng ultrasn0w.
Lưu ý là chỉ làm được với iPhone 4 và bạn phải có lưu SHSH của iOS 4.3.3 trên máy tính nha . Giờ thì bắt tay thôi
Đầu tiên các bạn tải TinyUmbrella bản mới nhất về , có bản cho Win và Mac
Code:
http://thefirmwareumbrella.blogspot.com/
Tiếp theo các bạn tiến hành lưu SHSH 4.3.3 của iPhone bằng TinyUmbrella . Cách thực hiện có thể tham khảo tại đây
Code:
http://www.tinhte.vn/ios-thay-doi-nang-cap-firmware-163/huong-dan-luu-ecid-shsh-restore-down-upgrade-fw-ios-voi-tinyumbrella-362781/
Sau khi lưu SHSH xong , bạn nhấn vào nút Start TSS Server trên TinyUmbrella để tiến hành restore iOS 4.3.3 , lưu ý nếu khi TU bật lên cửa sổ báo lỗi ví dụ như "Cannot Start TSS Service DO NOT TRY RESTORING YOUR DEVICE ....! System(PID:4) must be killed...." thì có nghĩa là đang có process nào đó có ID là 4 trên máy tính của bạn sử dụng port 80, và bạn cần phải đóng process này lại để TU sử dụng Tuy nhiên bạn sẽ không thể đóng được PID4 vì đó là SYSTEM, tôi sẽ chỉ bạn cách đóng ứng dụng đang sử dụng port 80 này để chạy TSS Server không bị lỗi nữa. Thực ra dịch vụ đang chạy port 80 này là World Wide Web Publishing Service (W3SVC) vậy nên bạn ấn tổ hợp phím Ctrol+Alt+Del lên và chọn tab Services tìm đúng ứng dụng có tên vt là W3SVC rồi nhắp phải và chọn Stop Service. Giờ thì bạn mở TU lên và sẽ không còn bảng thông báo lỗi ở trên nữa, thay vào đó là thông báo của Windows Firewall (nếu dùng Win7) hỏi có Allow access tức cho phép truy cập ứng dụng TU không ? thì bạn chọn Allow access là ok. Dưới đây mình vẫn hướng dẫn cách đóng các ứng dụng khác sử dụng port 80 nếu có.

Cách kill process có sử dụng port 80:
-Bạn mở cửa sổ CMD (Command Promt) lên, tại dấu nhắc của nó gõ chính xác netstat -aon | find ":80" Enter, câu lệnh này sẽ hiển thị những ứng dụng đang sử dụng port 80.
-Với ví dụ process có số ID 3908 (PID:3908) đang sử dụng port 80 và bạn cần đóng nó lại, bạn sử dụng lệnh taskkill /pID 3908 /f và Enter để đóng process này lại.
-Nếu thành công cửa sổ CMD sẽ hiển thị một thông báo SUCCESS: Sent termination signal to the process with PID 3908 và ta đóng ứng dụng này lại trên máy tính khi được nhắc..với ví dụ của tôi thì PID:3908 là trình duyệt Firefox Tất nhiên đây chỉ là PID mang tính ví dụ vì Firefox chẳng ảnh hưởng gì tới TSS Server và mình cũng không gặp phải lỗi nào trong quá trình sử dụng TU mà chỉ cố gắng tối đa để có một bài viết thật chi tiết về những vấn đề có thể gặp phải mà mình biết được.
Hoặc nếu máy đang chạy các chương trình Anti Virus thì cũng có khi ko bật TSS Server dc , thế nên mình khuyên các bạn nên tắt các chương trình đó.
Sau khi TSS Server đã chạy , bạn mở iTunes lên và tiến hành restore iOS 4.3.3 gốc cho iPhone 4 , link download bản 4.3.3 cho iPhone 4 có thể download tại đây
Code:
hhttp://appldnld.apple.com/iPhone4/041-1011.20110503.q7fGc/iPhone3,1_4.3.3_8J2_Restore.ipsw
Quá trình restore bạn sẽ dính lỗi 1013 , nhấn OK và đóng iTunes lại . Lúc này bạn cần dùng công cụ Fix Recovery để thoát tình trạng bị treo cáp dĩa . Có thể download tại đây , có bản cho MAC và WIN :

Code:
http://cache.firmwareumbrella.com/downloads/fixrecovery-win.zip#
Code:
http://cache.firmwareumbrella.com/downloads/fixrecovery-osx.zip
Lưu ý trước khi chạy Fix Recovery thì iPhone phải được đưa về DFU mode trước .
Sau khi chạy Fix Recovery xong thì iPhone của bạn sẽ dc thoát khỏi tình trạng treo cáp dĩa , nếu bạn có Sim nhà mạng thì cắm iPhone vào máy tính để active với iTunes , còn không thì tiến hành JB với Redsn0w 0.9.6rc16 .

Sau khi JB xong và thoát cáp dĩa thì iPhone của bạn đã được update lên 4.3.3 gốc mà vẫn giữ baseband 01.59.00 , các bạn tiến hành cài Cydia và add source repo666.ultrasn0w.com để unlock .
Các bạn hoàn toàn yên tâm nhé , mình đã làm thành công rồi , sau đây là hình mình làm trên máy của mình .
Bài viết của mình có tham khảo của hoangmbm trong topic Hướng dẫn lưu ECID SHSH-Restore-Down-Upgrade Fw iOS với TinyUmbrella !
Code:
http://www.tinhte.vn/ios-thay-doi-nang-cap-firmware-163/huong-dan-luu-ecid-shsh-restore-down-upgrade-fw-ios-voi-tinyumbrella-362781/
Còn đây là link nguồn của bài viết từ trang chủ TinyUmbrella
Code:
http://thefirmwareumbrella.blogspot.com/p/prevent-iphone4-baseband-update.html

Quảng cáo

331 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nvquyet
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác cho hỏi là khi chạy 4.2.1 thì mình chọn shift+restore hay là shift+update vậy.
bạn chọn Shift + Restore nhé 😃
Le Huu Liem
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có ai can đảm làm theo bác lovelymanvnn không? tui thì không dám!
chưa thử shift + restore chỉ mới thử shift + updata thôi lên 4.2.1 gốc nhưng vẫn giữ nguyên bb.
Đây là cách làm của mình đảm bảo thành công 100% chỉ dành riêng cho iPhone 4 updata firmware 4.2.1 không bị nâng BaseBand 01.59.00
B1. Các bạn tải TinyUmbrella về từ: http://thefirmwareumbrella.blogspot.com/
(Mở TinyUmbrella nhấn " Start TSS Server" rồi đóng lại. Mục đích để cho file hosts trỏ đến server của Cydia)
B2. Tải về firmware 4.2.1 gốc từ Apple (http://appldnld.apple.com/iPhone4/06...8_Restore.ipsw)
B3. Trên máy tính của bạn cần phải cài iTunes 10
B4. Chạy iTunes
- Trên HĐH WINDOWS thì bấm SHIFT + UPDATE (Các bạn chú ý : Shift + Update chứ không phải Shift + Restore nha và chọn firmware 4.2.1 gốc để UPDATE)
- Trên HĐH MAC OS thì bấm OPTION + UPDATE (Các bạn chú ý : Option + Update chứ không phải Option + Restore nha và chọn firmware 4.2.1 gốc để UPDATE)
B5. Khi UPDATE xong thì iTunes sẽ báo lỗi 1013. iPhone 4 sẽ reboot và sẽ kẹt ở Recovery mode.
B6. Bạn dùng TinyUmbrella và bấm vào "Exit Recovery".
Bây giờ Iphone của bạn đã được updata firmware 4.2.1 mà vẫn giữ được BB 01.59.00
ohyebipbip
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho mình hỏi là như bác có bị mất hết dữ liệu và app không!
nếu dùng updata thì không mất app hay dữ liệu gì cả nó chỉ mất JB và những cái mình cài trong cydia thôi bạn à
Shift + update thì dùng tiny để thoát recover mode
Shift + restore thì dùng greenpois0n jailbreak luôn.
Cả hai cách cần phải dùng thêm redsn0w 0.9.6 rc8 đe active nữa.
lovevahate
ĐẠI BÀNG
13 năm
BB 1.59 thui hã !mình k lưu đc SHSH 4.1 mình đang định lên 4.2.1 nè, mà BB mình hiện đang là 2.10 ! mình mún giữ BB 2.10 này lại, vậy làm sao
Bạn cũng làm y như vậy luôn sẽ k bị nâng baseband nhé !
no9999
ĐẠI BÀNG
13 năm
shift + restore là dính cáp k thoát ra được đâu. bạn phải shift + update nha.
Thoát dc nhé bạn , dùng Greenpois0n
Làm như bác chủ thớt là OK, mình mới làm.... Lúc restore xong, dính lỗi 1013 treo cáp, lo quá, dùng Greenpois0n JB phát, xong luôn. Khổ cái, mình chưa nhìn thấy màn hình IP chưa đc activate bao giờ, thấy sau khi JB, vẫn cái cáp treo đấy...... Ai dè open Itune lên cái là ngon lành luôn.
trước khi làm thì bạn backup dữ liệu bằng iTunes thì sẽ ko mất gì cả !
Đã có tool build custom 4.1.2 cho ip4 rồi , làm cái này là phải biết sử dụng Start TSS Server , nếu restore gần cuối mà nó báo lỗi 1013 thì là đã giữ bb thành công , còn nếu ko báo lỗi gì thì máy đã lên bb 03.10.01 luôn rồi . Cho nên bây h những ip4 4.0 , 4.0.1 , 4.0.2 mà có lưu SHSH 4.1 , 4.2.1 nếu muốn thử 4.2.1 thì khuyến khích up custom để nó giữ lại baseband , khi nào có tool unlock ra thì mình restore lại bản gốc cũng không muộn .
thôi chờ ra tool unlock rồi mình chơi cũng ko muộn, giờ có làm sao ân hận lắm, lại mang chăn sang hội đắp chăn xin điểm danh thì nhục...
Cái này ko phải liều hay gì cả , vì đây là cách đúng và ai cũng làm thành công rồi nhé bạn , nhưng nếu sợ thì cứ chờ tiếp 😃
CÁC bác ơi những cách trên mình đã thử rồi thành công 100% cám ơn các bác nhé
🆒
SuperKid
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chủ Topic còn viết thiếu đoạn Active nữa!;)
Ai ko có Sim nhà mạng thì có thể dùng RedSnow để Active nhé!Mình vừa làm lúc chiều, ngon lành cành đào!😆
Good luck
Ừ vì mình có sim nhà mạng nên wên mất đoạn active , ai ko có sim thì dùng redsn0w nhé
tuancauchui
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mở TinyUmbrella nhấn " Start TSS Server" rồi đóng lại->đóng lại là tắt hẳn hay ẩn nó thui ạ!kích vào Start TSS Server đơn giản thế thui là cứ thế shift+retore ạ!mình lưu shsh hết trên máy tính rùi!thử làm cái xem
Start rồi để đó chứ bạn tắt thì tiêu àh 😃
khi chạy thi để IP ở DFU hay là recovery hả bạn ....?
để ở chế độ bình thường rồi restore thôi bạn
tuancauchui
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác chỉ rõ chỗ này------------------>:e up hêt rùi nó đang báo cái này:Ừ vì mình có sim nhà mạng nên wên mất đoạn active , ai ko có sim thì dùng redsn0w nhé.--------------------> e ko biết dùng như thế nào!e Greenpois0n RC6.1 rồi!hic
Thì bạn dùng redsn0w để hackactive trước rồi JB tiếp bằng greenpois0n 😃
Tommy297
TÍCH CỰC
13 năm
Cho mình hỏi thăm là,hiện giờ đã có FW 4.3,mình muốn biết là máy bạn mình hiện giờ chạy 4.02 có thể Up lên 4.2 đc ko....có ai làm thử chưa,mình chỉ làm dùm nói chung cũng hơi sợ lỡ chuyện gì chắc..KO biết nói sao..mong mọi ng giúp đỡ..à máy bạn mình chả lưu SHSH gì cả 😔
PhanCung
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đã restore FW gốc rồi, nhưng không thể nào dùng GreenPoision để JB hết.
Đang chạyt giữa chừng là IP thoát ra màn hình cọng cáp + đĩa.
Đã thử gần 3h, nhưng vẫn không JB bằng GreenPoision được.
Máy mình Iphone 4 bản lock. (đã làm theo hương dẫn đến lỗi 1033, nhưng không JB được)
PhanCung
ĐẠI BÀNG
13 năm
HI, Mình bị kẹt ở đoạn dùng GreenPoision để JB rồi, nó cứ báo JB fail hoài, không làm gì được hết.
Mình đã restore lại, JB lại mà vẫn vậy. Có bạn nào giúp mình với.
Còn đoạn dùng Redsnow để Active là sao bạn, dùng redsnow mình chọn những option nào để không bị nâng BB.

Mình đã tốn 1 ngày + đêm để JB mà vẫn chưa được, chắc điên quá........

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019