Hướng dẫn vệ sinh, bảo quản tai nghe thật dễ dàng và hiệu quả

eddie-labo
25/9/2018 10:5Phản hồi: 64
Hướng dẫn vệ sinh, bảo quản tai nghe thật dễ dàng và hiệu quả
Hằng ngày khi anh em nghe nhạc, có rất nhiều loại chất bẩn bám bề mặt tiếp xúc của đệm tai nghe (hoặc eartips tai đối với tai nghe in-ear) như mồ hôi, tế bào da chết, ráy tai, và cả mỹ phẩm dư thừa. Nếu như không vệ sinh một cách phù hợp, bề mặt này còn trở nên dễ dính thêm bụi bẩn khi đặt tai nghe ở môi trường ngoài. Tai nghe quá dơ sẽ gây ra một số bệnh về tai như viêm tai giữa v..v khá nguy hiểm. Do đó, mình có một số lời khuyên cho anh em trong quá trình sử dụng để bảo quản cũng như vệ sinh tai nghe nhằm nâng cao tuổi thọ của thiết bị cũng như bảo vệ sức khỏe của bản thân mình.

Vệ sinh tai nghe: ít nhất một tuần một lần

• Đối với tai nghe on-ear và over-ear, dùng một cái khăn mềm thấm sơ hỗn hợp xà phòng pha loãng với nước, sau đó nhẹ nhàng lau sạch phần đệm tai nghe và phần lưới ở bên trong. Anh em không nên sử dụng cồn để lau vì cồn sẽ làm đệm tai nghe bằng vải hoặc bằng da của anh em mau hư, mau nhạt màu. Chỉ cần xà phòng là anh em có thể an tâm tai nghe mình sẽ sạch chất bẩn. Nhớ phơi khô tai nghe của mình ở nơi thoáng mát trước khi cất vào túi. Nếu như không muốn phức tạp xà phòng các kiểu thì anh em dùng khăn giấy ướt lau rồi để khô cũng được. Một lời khuyên nữa đó là sau một thời gian sử dụng, các đệm tai này sẽ bị mục và bong tróc, anh em nên thay mới thay vì cố gắng sử dụng tiếp để đảm bảo vệ sinh.
  • Đối với tai nghe earbud và in-ear, anh em trước hết tháo eartips ra khỏi ống tai, nếu như có chổi vệ sinh thì dùng chổi, nếu không thì dùng một cây tăm nhẹ nhàng đi dọc theo vành trong ống dẫn âm để cạo ráy tai khô dính trên bề mặt này. Tiếp đến dùng tăm bông lau chất bẩn xung quanh củ tai và lau luôn cả eartips nhé. Hoàn thành các bước này thì anh em có thể gắn eartips lại là sử dụng ngon lành.
Trong quá trình sử dụng: hãy thay đổi những thói quen gây hại cho tai nghe

• Một trong những thói quen xấu phổ biến của người dùng tai nghe jack 3.5mm là cứ đang cắm vậy mà cầm dây giật ra, dù vô ý hay cố ý cũng ảnh hưởng đến jack cắm của tai nghe. Nhẹ thì đứt ngầm dây, nặng thì đứt luôn cả jack và còn ảnh hưởng đến jack cái của nguồn phát. Do đó, anh em nên nhớ luôn luôn cầm tại phần chuôi cắm của tai nghe và rút ra thật dứt khoát.
  • Thói quen xấu khác của nhiều anh em là cuộn tai nghe quanh điện thoại, máy nghe nhạc,.. mà không tháo jack ra. Về lâu ngày tai nghe sẽ bị đứt ngầm tại vị trí chân cắm, do đó anh em cũng nên tránh làm điều này.
  • Thói quen thứ ba cũng bị nhiều anh em mắc phải là bỏ tai nghe vào cốp xe. Cho dù là cốp xe ô tô hay cốp xe máy thì khu vực này khá là bí và hầm, rất dễ làm hư driver và viên pin đối với tai nghe bluetooth.
  • Một thói quen cuối cùng mà anh em nên tránh là sử dụng tại nghe lâu dài trong môi trường quá nóng, quá lạnh hoặc quá ẩm ướt, nhất là tại phòng gym, phòng xông hơi hay trời mưa. Chuẩn chống nước phổ biến hiện nay của tai nghe dùng cho tập luyện là IPX5, có nghĩa là nó chỉ chống được nước bắn vào tai nghe ngay lúc đó thôi. Khi sử dụng trong thời gian dài ở nơi ẩm ướt, thì giống như là ‘mưa dầm thấm lâu’ vậy, hơi nước sẽ lọt vào trong tai nghe, làm hư driver, mạch điện. Ngoài ra, những môi trường nhiệt độ khắc nghiệt cũng không tốt cho tuổi thọ pin như đã đề cập.
Kể cả có chứng nhận chống nước đầy đủ, anh em vẫn nên hạn chế môi trường ẩm ướt hết mức

Bảo quản tai nghe: khô ráo, thoáng mát, luôn luôn quấn gọn lại và cất trong hộp bảo vệ

Anh em hãy đảm bảo tai nghe mình luôn khô ráo, thoáng mát trước khi sử dụng hoặc cất vào hộp bảo vệ. Đối với tai nghe in-ear và earbud thì anh em nhớ quấn dây lại bằng tay, một động tác đơn giản vừa tăng tuổi thọ cho dây, vừa không bị rối khi lấy ra sử dụng.

Nếu tai nghe không kèm sẵn hộp, anh em nên đầu tư một cái, không đắt nhưng đem lại sự tiện dụng rất lớn. Thậm chí có thể bỏ thêm trong hộp vài bịch hút ẩm để đảm bảo khô ráo tuyệt đối.

Chúc anh em có những thời gian nghe nhạc vui vẻ.
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

biquangphuc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết thiết thực, có hình động minh họa nữa chứ :eek:
Mình xài hàng rẻ xiền nên cũng chả quan tâm tới việc bảo quản. 😆))
t_u___n_g
ĐẠI BÀNG
6 năm
@baotam2101 Bản quản để mình sử dụng cho sạch chứ, giá trị chỉ là 1 phần. Dùng đồ sạch bao giờ cũng thích hơn mà :p.
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
@realtung Vì vậy mà mình không bao giờ mượn tai nghe người khác. Bị 1-2 lần tởn tới già.
... và đừng bao giờ cuốn tai nghe và bỏ vào trong túi quần nếu bạn ko muốn thử lòng kiên trì và sự khéo léo của mình.

@meodihia_cool Mình luôn muốn thử lòng kiên trì và sự khéo léo của mình.
hfff1080
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay
hfff1080
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mk cứ dùng xong cái nào có hộp cho tai nghe vào hộp, cái ko có hộp quấn gọn vào, tất cả cho vào hộp chống ẩm.
@hfff1080 Quấn vòng lớn nhất có thể mới tốt . Quấn tum túm gãy lõi . Nghe chập chờn phải nhúc nhích dây cho 2 đầu lõi chạm lại mới nghe được
😁 Thank mod
Khoa garden
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hê hê may quá e kg có quá nhiều thối quen xấu khi dùng tai nghe
mình góp ý chút là vệ sinh tai nghe bằng toner vừa sạch vừa thân thiện với lớp da của tai nghe hơn.
p/s cái tai nghe trên ảnh bìa là gì vậy mod ơi, đẹp ghê
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boyngo1988 Master and Dynamic MW60 nha bạn ơi
Bài viết hữu ích, thanks mod
Không sài tai nghe, nên đỡ mất công rồi hahaha
it001
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái hộp bảo vệ tai nghe mua ở đâu nhỉ
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@it001 3KShop có nha 😁
@it001 Rẻ hơn thì lên Facebook nhóm : chợ tai nghe 2nd đăng bài hỏi mua là họ phục vụ tận răng
phongkratos
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đệm tai mua ở đâu anh em nhỉ???
Ferry
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phongkratos Đệm tai thấy Sài Gòn có 3K nhận thay đó bác
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
Tai nghe over ear tầm 1 năm là bong da (2-300k). Ko biết loại xịn có bị ko?
anhlong.at
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kuluoj Loại xịn bằng da thật thì ko bong nhé, nó chỉ cũ đi thôi
@anhlong.at Không cần da thật đâu bác da con he 400i của em giả da bọc nhung mà nó không bong nhưng keo hơi tệ em phải dùng keo con chó dán lại (nên mua loại nào đừng quá mỏng nhìn chắc cũng đừng nên quá cứng sẽ đau tai và đệm tai cũng đừng quá mềm đeo lâu sẽ nóng )
@Chip cô đơn channel Tuỳ loại da bạn ạ. Mình xài tai nghe Sony MDR-100AAP chính hãng nhưng sau 1 năm bị bong phần trong cùng của củ tai. Còn phần ngoài vẫn còn như mới. Nhìn kĩ mới thấy và rất khó chịu cho một sản phẩm với tầm tiền đó. Giờ cũng muốn thay mà ko biết chỗ thay hic
@kuluoj Mình dùng 3 năm rồi không bong tróc gì
maimt07
ĐẠI BÀNG
6 năm
Anh em nào biết địa điểm nào ở HCM chuyên bán đệm thay thế cho tai nghe ko cho mình cái địa chỉ với? Xin cảm ơn!!
@maimt07 3kshop và các shop tai nghe lớn đều có nhận thay hết bác 😁
maimt07
ĐẠI BÀNG
6 năm
@eddie.labo thanks bạn
giacay
TÍCH CỰC
6 năm
@eddie.labo ở HN ae nào biết chỗ thay ko
@giacay Xuân vũ, svhouse, slaudio
kklong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@eddie.labo Giá cũng không hề rẻ. 250k-300k tùy loại nhé. Xài đồ hịn cũng tốn phết
Ferry
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình xài earpod thôi nhưng ko xài là bỏ hộp nên xài mấy năm rồi chưa hư haha
Duck18
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác cho hỏi phần đệm tai ở Sen HD598SE này vệ sinh kiểu gì.
Nó làm bằng chất liệu như nhung ko kì cọ được mà cũng ko tháo ra để giặt được.
@Duck18 Hình như loại này giống con Kingston hyper x là bác móc xung quanh (từ trong ra là sẽ tháo ra được) nhưng gắn vô hơi cực đừng sợ hư cứ thử là được đừng mạnh tay quá
@Duck18 Móc 3 đầu ngón tay vào cạnh dài của oval kéo ra ngoài 1cm tới 2cm rồi làm y hệt với cạnh dài còn lại. Nhấc ra.
Rửa với xà phòng loãng hoặc xa bông tắm ở 40-50 độ C.
Duck18
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TYA Cảm ơn 2 bác mình làm được rồi. Dùng hơn 1 năm nay mà ko biết tháo ra giặt kiểu gì
tq@thanh
TÍCH CỰC
6 năm
Tai nghe của mình đã gần 1 năm nay chưa vệ sinh gì cả.. giờ bám lớp bụi dày cui..
Bảo Quản Tai Nghe kiểu này cầu kỳ quá?! 😁
troll face tau.gif
SG mình biết 3 chỗ này thôi: 3kshop, xuanvu (tainghe), azaudio

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019