Hướng dẫn vệ sinh quạt + hút gió Macbook - Macbook Pro 13-15-17

Nam Air
22/4/2012 16:7Phản hồi: 238
Hướng dẫn vệ sinh quạt + hút gió Macbook - Macbook Pro 13-15-17
Một chiếc máy Mac là một tác phẩm nghệ thuật, nó đẹp từ bên ngoài vào đến bên trong, để đảm bảo cho tác phẩm đó hoạt động trơn tru, mát mẻ, thỉnh thoảng bạn nên mở nó ra vệ sinh, lau dọn, bảo trì, giúp máy tăng tuổi thọ và giúp bạn thêm kinh nghiệm sử dụng máy, bài viết này mình xin hướng dẫn các bạn mở 1 chiếc Macbook, hoặc Macbook Pro 13 -15 -17' ra vệ sinh quạt tản nhiệt và bộ phận hút gió, các máy khác nhau thì một số con ốc vít có thể nằm khác vị trí, tuy nhiên cơ bản là rất giống nhau

Chúng ta bắt đầu nhé:

Yêu cầu kỹ thuật: Biết sử dụng tua vít
Độ khó: Dễ - 2 điểm (theo thang 5 điểm)
Dụng cụ: Tua ví ba ke, bàn chải đánh răng, cọ

Tiến hành:

Việc đầu tiên các bạn cần làm là tắt máy (shutdown) và lật ngược máy, với máy unibody pin trong thì tháo 10 con vít được đánh dấu sau, còn với unibody pin rời thì tháo pin, và tháo các vít của nắp sau giống với hình được in trên vỏ (minh họa quá trình thay ram)

Các bạn lưu ý 3 con vít mình đánh dấu đỏ là 3 con vít có độ dài dài hơn 7 con còn lại
Tháo vít, toàn bộ mặt lưng máy được hiện ra rất đẹp, các bạn có thể thấy vị trí 6 con vít giữ quạt tản nhiệt được đánh dấu
Việc bạn cần làm bây giờ là tháo kết nối pin với máy, mình đánh dấu trong hình trên, nói chung chúng ta nên tháo pin khi thực hiện các việc làm bảo trì, thay ram, thay ổ cứng vv và vv
Các bạn kéo cổng kết nối pin ra, rất đơn giản, nhớ kéo thẳng chứ đừng lắc lắc nhé
Sau khi tháo pin, các bạn tháo quạt tản nhiệt, bằng cách tháo 6 con ốc, và 2 cổng cấp điện và điều khiển quạt
Tháo cổng cấp nguồn và điều khiển quạt, lưu ý cổng kết nối này là tháo lên, chứ không phải là kéo
Tháo xong cổng nguồn và điều khiển quạt
Tháo xong tất cả những phần cần vệ sinh
Tháo quạt ra được rồi, các bạn có thể thấy bụi đóng rất nhiều ở dưới quạt, í ẹ....
Và cái khe tản nhiệt, ôi, 1 cục bụi quá to!!!
Lúc này các bạn dùng bộ thổi, cọ, khăn ướt vv và vv để vệ sinh khe tản nhiệt nhé, mình sẽ chú ý vào phần vệ sinh quạt

Quạt dơ tháo ra cầm trên tay, để vệ sinh kỹ hơn, các bạn có thể tháo 2 con vít được đánh dấu, lúc này quạt sẽ được chia ra làm 2 phần, dễ vệ sinh hơn
Dùng bàn chải, cọ, và giẻ để lau chùi quạt
Chùi xong rồi, sạch bóng! Các bạn nhớ kiên nhẫn khi làm nhé
So sánh quạt dơ và quạt sạch 😁
Sau khi vệ sinh, mình gắn trở lại như cũ, nhưng mình không vội đóng nắp máy, mình để vỏ hở và mở máy xem có trục trặc gì không, rất tốt, quạt quay rất êm, không có vấn đề gì xảy ra, tốt rồi đóng lại như cũ, và 6 tháng sau mở ra vệ sinh tiếp 😃

Thử máy lần cuối trước khi ráp lại

Chúc các bạn vui vẻ, mạnh khỏe, và nhớ vệ sinh máy tính định kỳ nhé 😃
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huydak76
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có bài nào hướng dẫn chung cho các dòng máy phổ thông ko nhỉ.Đâu phải ai cũng có Mac.. Hướng dẫn cơ bản tháo các laptop phổ thông thì ngon.
@then khung Bạn nên xem lại lời nói của bạn, đây là Sub Box dành riêng cho Mac, ý bạn kia là thế, bạn không nên ăn nói như vậy chỉ vì sai từ Forum-Box, nhìn vào người ta đủ hiểu học thức của bạn!
YouOne
ĐẠI BÀNG
12 năm
@then khung Bạn ấy viết nhầm thôi, í là đây là bài viết thuộc khu vực box Mac, làm gì mà phải khùng loạn xị lên thế =)
@huydak76 giống nhau cả . khác là vị trí ốc thôi. về nguyên tắc quạt thì bắt ốc và dây điện cấp nguồn . chúng ta coi xung quanh có ốc nào thì tháo ra. gỡ dây cấp nguồn cho quạt . thế là vệ sinh.
@huydak76 Bạn này đã vô sai chổ rồi, khu vực này cho Mac đó.
Mạo hiểm quá. Cẩn thận nhé ko thì tốn tiên lắm í.
chỉ dùm em vệ sinh mac nhựa đi mấy bác ơi.
@Rabbit Honey Mac nhựa thì phải những ai biết một chút về kỹ thuật tháo lắp thì mới làm được bác nhé! Nếu chưa tháo ra bao giờ mình không dám đảm bảo là máy còn lành lặn 😁
Qua mình hướng dẫn cách tháo nhé :D
Dimita
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có Mac đâu mà tháo.
banana_512
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Dimita vậy mò vô đây chi? LOL
MAC không có rẻ đâu, nếu có nhu cầu thì đem ra tiệm, chứ không biết mà mò mò rờ rờ thì . . .

p/s: avatar anh Nam nhìn phong độ quá
@levu136 nhờ mấy người như bạn mới có tệ nạn luộc đồ ,tui mà có con macbook tui tháo từ lâu rồi ,nói thật chứ macbook lăp ghep theo kiểu module rời vậy tháo dễ ,
đối với laptop mỗi hãng mỗi khác ,tháo dell ,acer toshiba ,lenovo,hp không quá khó ........... đọc user guide tháo được
chưa nhất vẫn là sony ..... tùm lum ôc vít ,lại chơi ngàm ,khó xơi cực kì
sacuboy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@levu136 Ra tiệm ko quen nó tháo còn ẩu hơn mình nữa. Nhiều khi lắp thiếu ốc tìm lum
sacuboy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@levu136 Ra tiệm ko quen nó tháo còn ẩu hơn mình nữa. Nhiều khi lắp thiếu ốc tìm lum
em có con lap hp 540 ghẻ, tháo ra mấy lần rồi chẳng sao cả 😁 , cũng như tháo điện thoại thôi mà, cẩn thận chút là chẳng sao cả, nhưng công nhận tháo lap khó hơn tháo điện thoại
Macbook cực kỳ dễ tháo/lắp.
bác ơi làm bài chi tiết đi bác.
Xài mac bấy lâu nay(3 năm),giờ mới thay 1 bài cực hữu ích và thiết thực cho Mac.yêu em nó lắm cơ,nhìu lúc mún chia tay để thử vaio mà tình cũ chưa dứt,tình mới ko muốn có nên chưa phai.. Cám ơn chủ thớt!
sumboy
CAO CẤP
12 năm
oh level 2 cũng bình thường, chịu khó chăm 1 chút
tranluan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cũng muốn vs lại máy mình, nhưng không dám làm, bất cẩn thì tiếc đứt ruột. Thôi đến khi có sư tử núi xuất hiện thì nhờ anh KT làm vs lun. Có lần xem anh ấy gắn ổ HDD cho máy mình, bảo nếu không biết cách gỡ cái nắp phía dưới sẽ bị gãy chốt ở giữa bên trong ngay... (thường thì gỡ theo kiểu mở từ 1 cạnh, còn máy này phải nhấc 1 lúc đều cả nắp lên)
tml3nr
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tranluan Cảm ơn bạn Luân rất nhiều ạ, mình làm gãy cái chốt nhựa của nắp dưới của con Air 2012 xong rồi mới đọc thấy bài của bạn. Mặc dù trước khi mở mình đã xem Apple Service Guide và xem trên iFixit. Cái chốt này có vẻ như Apple muốn dùng như một cái seal để kiểm tra xem máy đã mở hay chưa, hơn là chịu lực bạn nhỉ? Vì mình thấy nó mỏng manh quá.

Trong Apple Service Guide, em chỉ thấy nói như sau:

thangtl
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chờ ...đến khi có bài bày cách "bung" IP4s để vệ sinh...
PingMD
CAO CẤP
12 năm
Hehe, làm thử coi.
Góp ý với bác chủ thớt là không ai dùng cái bàn chải kia cả, vì như vậy dễ làm cánh quạt tản nhiệt bị công vênh, dẫn đến phát ra tiếng kêu. Tốt nhất là nên dùng 1 chiếc chổi cọ sơn hoặc cọ vẽ lông mềm
@calvin68 Bạn ko cần phải lồng lộn lên như thế...
Trong post 1, đọan hình tháo mấy cái quạt ra, chỉ cần bóc nhẹ cái miếng dán tròn (mếng có chữ sunon) sẽ thấy trục xoay của quạt, sau khi bóc và nhỏ 1 giọt dầu để quat chạy trơn thì có thể dán lại bình thường, việc bóc này ko ảnh hưởng đến họat động của quạt.
@tuananhvtn2 bạn giống với lão " tổng hít" rồi đấy. nhà hàng xóm người ta xì hơi bạn chạy sang góp ý vô duyên.Mình nhớ không nhầm thì đâu có trao đổi ý kiến gì với bạn mà bạn xộc vào kêu lồng lộn.
Vào đề này:Thế bạn có biết vì sao cái quạt chíp intel nó có cái vết răng cưa ở cái nơi mà bạn cứ vô tư hướng dẫn anh em bóc ra và tra dầu vào không?hay bạn chưa từng biết?Ở đây là cái máy gần 30 chai chứ không phải 30k nên hướng dẫn thì cũng nên chuyên nghiệp 1chút.Nhiều người cứ tỏ ra mình hiểu biết nhưng thực ra chẳng biết cái quái gì, chỉ giỏi cái bảo thủ ngu dốt là nhanh.Còn cá nhân bạn thì mình thấy bạn giống cái con mà thấy bóng người lạ chưa cần biết ra sao đã xồ tới, chủ quát cho 1 tiếng thì cụp đuôi chạy vào.
Đã là forum trao đổi kinh nghiệm thì phải hoà nhã và góp ý kiến để tìm ra cái tốt cái hay chứ không phải để ăn thua nhau.Ngay cả chut thớt này mình cũng đánh giá lầ người rất bảo thủ, vào góp ý nhưng lại tỏ ra khó chịu. nHƯNG NGƯỜI NHƯ THẾ CHẲNG BAO GIỜ TIẾN BỘ ĐƯỢC, CHỈ GIỎI ĐI COPY LÀ NHANH MÀ THÔI
@calvin68 Riêng cái cách nói chuyện của bạn thì mình đã thấy ko ngửi được rồi, cứ oang oang chửi người khác là ngu là dốt trong khi bản thân thì có lẽ cũng chẳng hơn được 1 ai cả, cỡ người như bạn thì đám nhân viên tôi có ko dưới 10 thằng. Nói túm lại cho mà nghe nhé, 1 cái máy 30tr hay 50tr đi chăng nữa thì bản thân việc nó sử dụng 1 số thành phần cơ học và xuống cấp hay cần bảo dưỡng là điều ko thể tránh khỏi chỉ là bằng cách này hay cách khác mà thôi, 1 con router tôi tiếp xúc với giá thành hơn 40k USD mà bọn chuyên gia nước ngoài vẫn có thể lấy ra để tra dầu khi quạt có biểu hiện xuống cấp, xin lỗi chứ 30tr của bạn to quá nhỉ để mà đi xúc xiểm người khác. Bạn vui lòng mở rộng tầm mắt cho mình biết lý do tại sao cái quạt chip intel nó có răng cưa dùm cái hay là được 1 thằng ngu hoc nào đó dạy dỗ từ nhỏ ko đến nơi đến chốn để rồi chỉ thấy toàn cái sai của người khác, nói ra mà ngậm mẹ cái họng là thì thằng cún nào nói chẳng được. Tóm lại là máy của tôi, tôi muốn làm gì thì làm và việc tra 1 vài giọt dầu máy vào chẳng ảnh hưởng gì đến tuổi thọ của nó cả, ai thích làm theo thì làm ko làm thì đừng xoắn, còn cái hạng tích cóp cho đủ 30tr để đú với người khác thì cứ ôm con máy 30tr ấy mà thủ dâm tinh thần rằng nó là bất tử, là hoàn hảo đi nhé.
@tuananhvtn2 Bạn xem lại xem ai mới là người đang ông ổng như chó Tây thế.
Bạn là người quản lý có 10 nhân viên dưới bạn, bạn tiếp xúc thiết bị tiền tỷ, 30 triệu không là gì đối với bạn.OK.Bạn phân biệt rõ nhé, đấy là bạn với suy nghĩ cá nhân của bạn.Còn ở đây đang là 1 bài rewiew 1 chi tiết cụ thể, 1 loại máy cụ thể: macbook.Và giá của nó cũng đã rất cụ thể.Vì thế bạn khoỉ cần dẫn chứng những loại trăm triệu ra đây là gì vì như thế là hơi lạc đề và mang tính chất khoe khoang thì đúng hơn.Hãy tập chung vào đúng những gì chúng ta bàn luận.
Bây giờ nếu cái máy của bạn quạt chíp bị vấn đề bạn mang ra bảo hành và nhân viên bảo hành tra dầu máy khâu vào và bạn vui vẻ cầm về đúng không??? Đối với cá nhân mình thì nhân viên kỹ thuật đó 3 ngày sau sẽ được nghỉ việc vì 1 lý do đơn giản: phá máy.Đến lúc này chắc bạn vẫn chưa hiểu đúng không, dẫn chứng 1 câu chuyện có thật cho bạn nhé: Gần đây có 1 chú phi công lái máy bay dân dụng không hề có bằng lái mà vẫn lọt được đội bay để điều khiển máy bay vận chuyển hàng trăm hành khách.Tất nhiên là người đó lái được máy bay nhưng vấn đề là nếu là bạn thì bạn có bước chân lên cái máy bay đó hay không???1 sự việc có thể thực hiên bằnng cách này hay cách kia nhưng quan trọng phải hiểu được cái kết quả đằng sau mà nó mang lại sẽ là như thế nào.Đừng tự tay bóp ...ái mình mà vẫn phải cố cười làm như hay lắm như thế.
Như bạn nói máy của bạn ban muốn làm thế nào thì là việc của bạn và cả họ nhà bạn,ai rảnh đâu mà can thiệp.
Mỗi ngày mình vệ sinh máy tính 1 lần 😁
junpeiken
TÍCH CỰC
12 năm
2 năm chưa từng vệ sinh máy
Có vẻ hơi phức tạp nhỉ.
đợi chừng nào đứa em trả lại cái lap nữa mới dám vừa xem hướng dẫn vừa làm. chứ tắt máy .ko xem mà mở ra xong ngồi ...khóc luôn quá.
hoặc đem ra icenter uy tín mà làm giúp vậy.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
ko có tiền xài MAC, coi máy bài này đỡ ghiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019