Hưỡnhg dẫn cài WIN XP + WIN 8 cho ASUS EeePC X101CH

chipnho_tnt
1/4/2012 16:54Phản hồi: 227
Hưỡnhg dẫn cài WIN XP + WIN 8 cho ASUS EeePC X101CH
Sau một thời gian tậu con x101ch thì mình đã có bài giới thiệu về em nó ( bạn có thể đọc ở đây ). Và hôm nay mình xin chia sẻ kinh nghiệm để cài WIN XP và WIN 8 ( đối với win 8 thì hiện tại mình chỉ cài được và dùng được các ứng dụng desktop còn úng dụng Metro thì chưa dùng được vì độ phân giải min của nó là 1024 x 768 trong khi đó x101ch là 1024 x 600)
Mình xin đi vào vấn đề chính, sau đây mình sẽ hướng dẫn 2 cách để cài 2 win kia cho máy
-Cách 1: Đối với những bạn có ổ CD-DVD gắn ngoài (vì netbook ko có ổ CD-DVD)
-Cách 2: Đối với những bạn không có ổ CD-DVD ( mình sẽ hướng dẫn sau và sớm nhất)

Cách1:Cài đặt với ổ CD-DVD gắn ngoài:
(Ở bước này bạn có thể làm hoặc không làm tuỳ bạn: Kết nối ổ đĩa CD-DVD gắn ngoài với máy tính sau đó cho đĩa driver của máy x101ch (nó đi kèm theo máy-bạn nhớ kiểm tra khi mua [không có thì phải hỏi người bán]) vào ổ đĩa sau đó chép đĩa đó ra 1 phân vùng nào đó (I). Hoặc bạn cũng có thể tải về từ INTERNET (driver này chỉ dùng cho win 7 mà thôi))
Bước 1: Sau khi đã làm bước trên xong bạn cho đĩa WIN XP ( WIN 8 đã ghi ra DVD) và khởi động lại máy tính.
Bước 2: Khi máy tính hiện lên lĐãogo ASUS thì bạn nhanh tay ấn phím ESC cho đến khi máy hiện ra 1 bảng chọn boot. Bạn chọn boot từ ổ đĩa gắn ngoài của bạn và cài như tất cả các máy khác
Bước 3: Bước cài driver cho máy ( các bạn thường mắc ở đây). Bạn mở Phân vùng đã coppy driver hoặc DVD sẽ như sau. Nếu bạn chọn SETUP.EXE thì máy sẽ không chạy được. Vì thế bạn phải cài "bo". Bạn vào mục Drivers
Bước 4: Cài dặt AHCI: bạn mở thư mục AHCI/Install tìm vào chọn đúng file sau: Setup.exe chứ không phải là Asussetup.exe
Bước 5: Cài driver Audio ( tương tự như trên nhìn hình dưới):
Các Driver khác mọi người làm tương tự như trên, địa chỉ cũng như file xem hinh dưới để tránh dài dòng
Chipset
Bàn phím
Driver cổng LAN
Touchpad
VGA
Còn SOFWARE thì bạn cài tương tự như driver nhé. Bài viết này hi vọng sẽ giúp đỡ được các bạn. Mình sẽ sớm có bài viết hướng dẫn cài WIN XP + WIN 8 từ ổ HDD
227 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
không có driver cho win xp, 😕
THẰNG NÀY CHỈ XÀI ĐƯỢC VỚI WINDOWS 7 HOẶC WINDOWS 8 THÔI ĐẠI CA, MÌNH TÌM MÕI MẮT KHÔNG CÓ DRIVER CHO WINDOWS XP
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
có driver cho win xp, mà không đầy đủ
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không bạn dùng driver cho win 7 đấy. tìm file setup.exe trong driver đó. không tin bạn cứ cài thử mà xem
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
để thử xem, dù sao bản ghots mình cũng nhiều
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungncdi bác nên cài mới thì dễ thành công hơn là ghots đấy
mình thử nhiều lần rồi, Asus X101CH không có driver hỗ trợ windows XP, thôi cứ xài Windows 7 bản Home Premium cho nó lành các bạn ạ.
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
thông báo tin buồn, card VGA không nhận, hiện lên dấu thăng màu vàng 😔, đành ghost lại bản win7home xài thôi
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungncdi Mình cài thành công trên máy mình. bác nói nt thì minh không biết hướng dẫn thế nào hơn. Mình hướng dẫn như vậy. Thành công chỉ đến với người biết mày mò thôi bác ah
Tiếc nuối làm gì bạn ơi, Microsoft cũng đã ngưng support Windows XP từ lâu rồi. Netbook Asus X101CH với 2GB RAM DDR3 & HDD 320GB thoải mái làm việc trên Windows 7. Hiện nay dòng này đang cháy hàng trên toàn quốc.

hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
dù sao win xp nó cũng nhanh, đa số phần mềm + game cho xp, còn win 7 thì mua máy về đúng chỉ có mỗi xem phim thôi
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
nếu bác rãnh thì up lên mạng bản ghost xp máy bác đi cho đỡ mày mò, :p
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungncdi um. rảnh mình sẽ up cho. mạng cùi không biết up dc ko nua
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
thank trứơc để bác lấy tinh thần cho ae xài x101CH nha
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungncdi mình rất rất xin lỗi cả nhà. Tình hình là mình đang bận ôn thi khôg giúp được các bác nhiều. mình đã có file ghost dung lượng 2,5GB mình đã thử chia nhỏ và up. nhưng mạng mình cùi quá 150MB mà 2 tiếng chưa xong. mình đang đi nhờ vả mạng nhà thằng bạn hi vọng nó sẽ giúp được mình để mình không thành kẻ thất hứa.
1 lần nữa xin lỗi cả nhà
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chipnho_tnt thank bác vì có tinh thần như vậy, chúc bác thi thành công
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
lâu quá không thấy bản ghost của bác, hay là bác backup lại driver winxp rùi up cho ae cũng đựơc, mình cài driver cho winxp nó cứ báo lỗi msvcrt.dll mà sửa theo như trên mạng không được
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungncdi không phải là mình không làm cho các bác. mình đã nói rồi mà mình rất xin lỗi vì:
1-mình đang bận ôn thi
2-mạng nhà mình cùi quá không up được đang nhờ thằng bạn nó up hộ mà khó qua
mình sẽ nghĩ cách khác để giúp bạn
vanquann
ĐẠI BÀNG
12 năm
không lỗi gì mà đọc tinh tế giật cục quá, kếo một hồi mà màn hình đứng yên, mang đag dung con netbook này, có ai chỉ cho cach ko bi giật ko nhi
@vanquann Có 1 cách đó là bỏ Win 7 đi cài Meego xài. Sau đó chuyển qua Tizen cho nó phê 😃. Meego chạy tốt và hiển thị ngon. Đã cài được Google Chrome, Libre Office và VLC Player. Còn gì mong hơn 😃.
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phukiendd mỗi người 1 sở thích mà bạn.
@chipnho_tnt Tại mình thấy meego cài vào chạy không bị đơ. Nhưng cài dc office cho meego không đơn giản vì dùng lệnh cài java rồi mới cài office bằng lệnh. Bạn nào không mò khó cài lắm 😃. Mà meego sắp về quê nhường chỗ cho tizen rồi.
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
xài google chrome cho nhẹ, con netbook này hay bị đứng lắm, mặc dù không làm ji nó cũng đứng khoảng 30s, dù cài lại win cũng bị vậy, có khi nào không có fan tản nhiệt nên bị nóng=> đứng máy thường xuyên ko ta
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungncdi Mình cũng nghĩ vậy đấy, Nó treo máy để CPU giảm tải hay sao y.
leonacky
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungncdi Up bios mới là hết
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
@leonacky bài này lâu rùi, mọi người biết hết rùi ^^
vanquann
ĐẠI BÀNG
12 năm
đang dùng Chrome mà, mỗi diễn đàn tinhte là bị thôi, còn dọc các loại báo, xem cả phim online vẫn ngon
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
có khi đang xem phim cũng bị đứng mặc dù cpu chạy chưa tới 50%, lỗi thường gap của asus đây sao
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungncdi chắc lỗi "chỉ riêng mình em" hjhj. Mình để máy không còn treo nữa là. Nó càng nóng thì càng treo ko cách nào khác.nói chung là đã mua rồi thì phải chịu thôi bít sao bi giờ. Mình có ý định để em được 1 năm thì "độ" em nó. cho đi thẩm mĩ viện thành HOT GIRL luôn
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
vấn đề là không làm ji nó cũng đứng 30s, thế mới ác chứ
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungncdi mình đã up xong file win xp cho mọi nguoi đợi mình viết bài nha
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
up xong ko mà cho link mới đau chứ
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
WIN XP cho x101ch
Đây là WIN mà mình đã chỉnh sửa để không xuất hiện màn hình xanh khi cài win bình thường. Mọi người tải ở địa chỉ sau http://www.mediafire.com/?y928u26adm384
Các bác dùng phần mềm ghép lại được filíisso.
Sau đó ghi file iso ra đĩa và dùng đĩa đó cài đặt
Sau khi cài xong thì cài driver như trên
Cài win bằng đĩa sẽ làm máy ít bị lỗi hơn.
Việc ghi file ISO ra đĩa mọi người tự tìm hiểu nha.
Mình đã cố gắng hết sức.
Máy mình đã chạy được WIN XP
****Mình nhấn mạnh là vì driver không hỗ trợ win xp nên 1 số tính năng không dùng được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019