Hyundai Santa Fe 2019 sẽ dùng cảm biến vân tay để mở khóa cửa và khởi động động cơ

Tuannph
18/12/2018 13:34Phản hồi: 61
Hyundai Santa Fe 2019 sẽ dùng cảm biến vân tay để mở khóa cửa và khởi động động cơ
Hyundai Motor vừa giới thiệu tính năng khóa/mở và khởi động xe bằng vân tay trên chiếc Santa Fe 2019 trưng bày tại một triển lãm ô tô Trung Quốc. Cụ thể, cảm biến vân tay được bố trí ở tay nắm cửa và trên nút bấm khởi động, cho phép người lái ra vào xe và đề nổ động cơ thuận tiện hơn. Tuy nhiên, Hyundai chưa nói rõ là tính năng này có thể hoạt động mà không cần dùng đến chìa khóa thông minh hay không.

Mỗi chiếc Hyundai Santa Fe 2019 sẽ có thể cùng lúc lưu trữ dữ liệu vân tay của nhiều người sử dụng khác nhau. Đồng thời, với mỗi người lái, xe sẽ ghi nhớ vị trí ghế lái cũng như gương chiếu hậu. Hãng xe Hàn Quốc hứa hẹn tính năng này sẽ còn tiếp tục được nâng cấp với khả năng cài đặt sẵn nhiệt độ điều hòa hay nhớ vị trí vô-lăng tương ứng cho từng người lái.

Được biết, khóa vân tay trên Hyundai Santa Fe mới là loại cảm biến điện dung. Nó sẽ nhận biết và phân biệt sự chênh lệch điện dung giữ các dấu vân trên ngón tay để hạn chế việc hack hoặc làm giả vân tay. Hyundai cho biết cảm biến này có tỉ lệ sai sót vào khoảng 1/50.000, tức tương đương các loại cảm biến vân tay TouchID của Appler dùng trên iPhone, iPad và MacBook.

Đây không phải là lần đầu tiên khóa vân tay được bố trí trên nút khởi động động cơ. Tuy nhiên, việc Hyundai trang bị cảm biến vân tay cho tay nắm cửa để mở khóa vẫn rất mới mẻ. Trước đó, Tesla Model 3 là mẫu xe hiếm hoi dùng chìa khóa dạng thẻ từ, trong khi nhiều hãng xe khác (bao gồm cả Hyundai) vẫn đang cố gắng phát triển thế hệ chìa khóa ảo (digital key) mới tích hợp trong điện thoại thông minh. Dự kiến, Hyundai Santa Fe thế hệ thứ 4 với khóa vân tay sẽ bắt đầu được phân phối tại Trung Quốc trong quý I/2019.

Nguồn: AutoBlog
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bá rồi, có lợi hại như cái cửa thông minh không nhỉ
bomy
CAO CẤP
5 năm
xài thì tiện nhưng chỉ sợ lúc mưa gió nó lại dở chứng thì mệt thôi :eek:
hyundai bữa nay chuyển đổi thiết kế mới nhìn hao hao như mấy con infinity nhỉ, chất phết 😃
@bomy có chìa khóa dự phòng mà. Như khóa cửa nếu vân tay ko ăn thì ấn mật khẩu.
huedo84
TÍCH CỰC
5 năm
@bomy Đúng là nhìn qua cứ tưởng Infinity.
@bomy Mưa dùng smart key đc mà,
levinh05
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sskkb Chuẩn rồi bác, trong phim gì gã thợ máy đã dùng password unlock con Audi cách đầy 5-7 năm rồi.
Ngon,nhưng quá xa vời so với đa số dân việt nam,đất nước top nghèo của thế giới ;((
@sskkb Cho hỏi CMCN 4.0 là cái gì vậy nghe LĐ nói hoài mà chẳng hiểu môt tê gì cả?
Hvu177
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trieuniemvui cách mạng công nghiệp 4.0
@Hvu177 Biết nó viết tắt vậy rồi nhưng chẳng hiểu cụ thể nó là cái gì cả
triet90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trieuniemvui Hồi xưa bác có chơi Age Of Empires hok,tóm tắt cách mạng công nghiệp 4.0 là sau thời gian nước mình nâng cấp từ đồ đá, đồ đồng, đồ sắt, giờ lên tới đời thứ 4 là đồ inox đó
Truất đấy !
ides
CAO CẤP
5 năm
Cũng hay đó nhỉ, sau thành faceid luôn :v
Lăn tăn với e này và e 5008
Cuối cùng chờ ko nổi nên quất luôn 5008
Và thấy hài lòng với e nó 😃
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thuoclao2222 Mới thì tất nhiên bác hài lòng rồi,chứ nếu để bác thử đi 2 con thì chắc bác sẽ chọn em SF ngay và luôn bác ợ😃
@bomy Bác nói đúng ý e đó..!
Nhìn bên ngoài quả thực e kết santafe 2019 hơn..!
Nhưng nội thất 5008 thì ko thể chê dc 😃
@lom_comsg Thì e đổi từ santafe qua 5008 bác ạ..
Nhưng xe e đời cuối 2013. Đổi qua 5008 thấy trời vực..! Còn bản santafe 2019 chưa chạy thử nên chưa biết 😃
bomy
CAO CẤP
5 năm
@thuoclao2222 cuối 2013 thì sang form mới chưa nhỉ? nếu form mới rồi thì nội thất của santafe cũng mê ly lắm, nhìn hiện đại hơn hẳn các xe cùng phân khúc mà, còn cái 5008 thì mình chưa có cơ hội ngồi thử nên ko so sánh được 😃
các thể loại công nghệ bảo mật trên smartphone mang lên cái xe chả có gì khó chẳng qua họ để giành để nâng cấp line-up production dần dần thôi.
Người khác mượn xe thì sao nhỉ?
@NXT84 giống như người khác mượn bạn đt thôi 😁
Santafe 2019 lại làm cơn địa chấn tại Việt Nam rồi.
Nghe đâu số lượng đơn đặt hàng đã rất nhiều dù dân ta còn chưa biết thật sự em nó sẽ ntn ( có một số xe bản mẫu về showroom trong nước nhưng ko đc vào xem nội thật và là bản thiếu chứ full).
Hùng Levis
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tranvutruong Tuy là xe hàn xẻng nhưng vì mấy đời trước đều ngon. Mà đặc biết máy dầu của hyundai còn ngon hơn cả toy nên dân ta cũng 1 phần tin tưởng
@Hùng Levis Chuẩn bạn. Máy dầu của Huyndai dạo gần đây đc đánh giá tốt hơn máy xăng.
Do vậy bản chạy dầu luôn có giá cao hơn.
Giả sử cho thằng bạn hoặc người wen mượn thì phải làm sao? 1 ko cho 2 cho nó mượn nó có vân tay khj nào nó lấy cũng được 3 nếu alibaba nó muốn lấy thì cỡ nào nó cũng lấy xem youtube chiếc mẹc mà nó lấy trong vòng 1 nốt nhạc. Tốt nhất như con innova 2018 của mình cắm chìa vào mà chạy khỏi phải điện tử linh tinh gì hết. Mua con này bj 2 cây mưa như Saigon và Đà Nẵng thì xác định xml. Bỏ trông hầm mà nó ngập đến cái nóc xe ít điện tử thì để cho dây điện nó khô thế là chén tiếp còn con xe nào điện tử nhiều kaka XML
@Thanh winner150 Trên bài có nói là dùng được nhiều vân tay kìa, và nó cũng có cảm biến điện dung để nhận biết được lực chạm vào tránh tình trạng hack. Và có lẽ cũng như smartphone là phải có password mới đổi được vân tay thôi.
hanguyen.art
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tay hay bị ướt nên ko dùng đc công nghệ này, trong số những người tôi quen biết cũng có vài người bị như vậy. Có những người vân tay bị mờ cũng ko thể dùng đc. Ở cty cũ có 1 chị ngày nào cũng phải đánh vật với cái máy chấm công vân tay, cuối cùng phải cho chị bấm mã số.
@hads2904 Vẫn xài smartkey mà bạn.
koang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngườivquen thì cho mượn chìa khóa cơ. Chắc cũng giống điện thoại. Muốn thêm vân tay phải có mật mã chứ.
dothequynh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bản demo mới về thì hơi chán chán rồi lại không có cam 360 @@ thua cả x-trail :v
khi nào mới có nhận diện khuôn mặt
huycuong91
TÍCH CỰC
5 năm
Hyundai luôn trang bị option khủng, hướng về lợi ích của KH. Giống Ford 😁
oldfriend
TÍCH CỰC
5 năm
bị mồ hôi tay, đi ra.
Sao ko làm faceid cho dễ. Mấy bác dùng ipx ùi h dùng vân tay ko quen.
TinNghia
TÍCH CỰC
5 năm
@Vũ Phạm qy2 Sài được mà bác. Xe của tôi chỉ cần đưa cái mặt vào sờ mát phôn nói "sờ tạc enzin" là nó nổ máy liền.
trong vài trăm ngàn member tinhte thì bao nhiêu là có xe, bao nhiêu là mê xe và bao nhiêu có bằng lái xe bác @cuhiep nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019