IBM trình diễn chip graphit 100GHz nhanh nhất thế giới

Duy Luân
7/2/2010 16:23Phản hồi: 28
IBM trình diễn chip graphit 100GHz nhanh nhất thế giới

Chỉ sau một tuần công bố bóng bán dẫn nền graphit với năng lượng ion hóa, IBM đã chứng tỏ một khả năng mới: bóng bán bán dẫn có tốc độ nhanh kỉ lục - 100GHz - được chế tạo bằng các lá graphit.

Năng lượng ion hóa là năng lượng dùng để tách một electron lớp ngoài cùng ra khỏi quỹ đạo (hay orbital) của nó. Việc sử dụng năng lượng ion hóa giúp những con chip sử dụng các bóng bán dẫn này đạt hiệu năng cao hơn và có khả năng tích hợp lên các vi mạnh nhiều hơn. Bóng bán dẫn mới được chế tạo dựa trên công nghệ hiện có nên việc thương mại hóa hoàn toàn dễ dàng. Sự ra đời của bóng bán dẫn mới đã phá vỡ kỉ lục 40GHz của một loại transistor khác chưa được sản xuất đại trà. IBM chưa công bố chính thức chính thức thời gian đưa sản phẩm ra thị trường nhưng hi vọng chúng sẽ xuất hiện trong một ngày gần đây.

Theo Engadget
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

IBM vẫn là IBM ! ..........................
coi tốc độ con CPU em đang xài nè.....2,8 GHz. thua thua, chắc là ứng dụng cao cấp, cỡ anh em chúng ta sao rớ nổi trời.
tqastyle
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đúng là ông vua trong phần cứng, vừa mới, vừa khủng lại vừa có khả niên hiện thực hóa :wink0st:
Khủng quá....mọi người thường ít chú ý đến IBM vì họ tập trung mảng doanh nghiệp nhưng mà IBM vẫn là 1 tượng đài cao vời vợi trong giới IT 😃
IBM cung cấp cả phần cứng + giải pháp công nghệ cho doanh nghiệp luôn đó.

Nhân viên IBM khác với nhân viên các công ty IT khác như Google hay Microsoft là họ ăn mặc rất chỉnh tề, nhìn cứ như nhân viên ngân hàng chứ ko phải dân kỹ thuật nữa. 😃)
IBM nhận nhiệm vụ quan trọng là nghiên cứu và cung cấp siêu công nghệ cho quân đội US nên hàng khủng còn nhiều lắm. (Phòng thí nghiệm của nó được cách ly và bảo vệ cực kỳ cẩn mật).
hơ, ông lớn vẫn là ông lớn, hiện nay,IBM mới là kẻ nắm giữ kỷ lục tốc CPU (power6+) với xung nhịp ~5,8GHz chưa sử ép xung.
pvtq9
TÍCH CỰC
14 năm
:growl5cj::growl5cj::growl5cj::growl5cj::growl5cj:kinh khủng thật.
100Ghz. 100.000$
Bồ tèo nào mua ko?
Hê hê
promano
TÍCH CỰC
14 năm
Chip 100Ghz vãi chưởng, nhà e đang dùng có 3.0 Ghz đã thấy vèo vèo rùi... Ko hiểu con IBM này sẽ ntn nữa?
jackphan
ĐẠI BÀNG
14 năm
con chip là 1 chuyện, còn cái mobo ram và các thứ linh tinh nữa, $100k chưa chắc đủ đâu 😁
Có lẽ đây là kỉ lục mới trong chế tạo chip lõi đơn.Giá thành sẽ đắt và phù hợp với việc nghiên cứu khoa học và trong các máy chủ doanh nghiệp.
Con này mà ép xung lên thì thế nào nhỉ các bác :rolleyes:
Theo em tốc độ nhanh thế sẽ dễ dẫn đến tình trạng không kiểm soát được tốc độ, và do đó sẽ xảy ra nhiều tai nạn ... giao thông. hé hé
vitamin_a
ĐẠI BÀNG
14 năm
Kết nhất câu nói này của bác:laugh8kb:
dib
TÍCH CỰC
14 năm
Bác cứ an tâm..😁 hàng của IBM mà như bác nghĩ thì bác không có cái máy ngồi gõ những dòng chữ này đâu :D..và người ta chỉ bỏ tiền triệu đô để mua hàng ấy ...và mất cả năm để lên kế hoạch mua, lắp, hướng dân sử dụng....! Cái máy bác xài không bit bao nhiu cái phát minh IBM trong đó ...:D
IBM ko tham gia vào mảng PC cho cá nhân nên nó ko đc quan tâm nhiều nhưng ở mảng máy chủ và siêu máy tính IBM là nhất , những doanh nghiệp , công ty này có thiếu gì tiền đâu muốn bao nhiêu họ cũng trả vì có phải là con CPU nào cũng có khả năng tính toán hàng nghìn tỷ phép tính 1 giây đâu ^^!
IsseyMiyake
ĐẠI BÀNG
14 năm
Định mua con này về làm cái PC chơi ăn nấm Super mario, em tính thế có dc ko các bác nhể?
tosenzzz
ĐẠI BÀNG
14 năm
Được được...
Cái con CPU này cho pác IsseyMiyake về chơi Mario ăn nấm thì sợ rằng tốc độ nhanh quá, pác chưa kịp nhấn nút ăn nấm, ku Mario trong Game lại cứu xong công chúa xong từ đời nào rồi ấy chứ..
https://www.facebook.com/groups/..................../ Hội những người thích mua bán điện thoại trên Facebook - Mua nhanh bán dễ Cùng tham gia nhé các bạn
delasneo
ĐẠI BÀNG
14 năm
IBM nay đã gần như từ bỏ sản xuất, chủ yếu nghiên cứu để bán công nghệ, ăn tiền bản quyền và kinh doanh solution là chủ yếu.

Nếu đúng như bài báo nói, cái này có thể thương mại hóa dễ dàng và có tính ứng dụng cao, thì người lợi nhất có lẽ là bạn AMD.
Vì xưa nay bạn IBM chuyên nghiên cứu và chuyển giao cho bạn AMD, bạn AMD nếu ứng dụng Transistor này vào chế tạo thì bạn Intel có mà khóc thét 😁

Hihi, cuối năm tán phét chút :D
jing
CAO CẤP
14 năm
có lẽ chưa có software và cấu hình phần cứng để phù hợp cho con chip này..
chip khủng thật, ước gì máy mình trang bị những thứ ấy nhỉ:cools::yes4lo:
support
ĐẠI BÀNG
14 năm
con này mua về gõ notepad thì khỏi chê nhảy 🆒.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019