Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

IDC: Samsung và ZTE tăng, Apple xuống 1 bậc, Nokia vẫn đứng đầu

cuhiep
30/10/2011 16:54Phản hồi: 171
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ZTE là thằng nào vậy chưa.... Có tuổi mà chưa nghe tên..... Còn galaxy s2 đối với dòng họ samsung bi giờ là lỗi thời rồi ......
Lol, ngoài câu "đáng thương" lập đi lập lại cũng chẳng có gì mới, lập luận lủng cà lủng củng. Xem lại thị trường tg vừa qua thiếu Panel, thiếu chip nhớ cung cấp cho khách hàng để xem những hãng sx hàng đầu TG họ "dốt", thiếu năng lực đến mức nào nhé. Cố gắng nhìn qua cái lũy tre làng đi. Vậy thôi. Chính thức chào bạn tại đây.
Thị trường thế giới vừa qua thiếu panel, thiểu chip nhớ là do động đất tại nhật bản (vài thập kỉ mới có 1 vụ như thế này) bạn nhé, và việc này nằm ngoài việc dự đoán của con người. Còn việc việc apple đặt các nhà cung ứng lắp ráp sản phẩm thì hoàn toàn tính toán được, và việc này là điều tối quan trọng với một hãng, một công ty, bởi một sai lầm nhỏ trong tính toán và chiến lược sẽ dẫn đến nhiều hậu quả và thiệt hại cho họ. Sai số là điều không thể tránh khỏi, nhưng việc giảm thiểu sai số là 1 điều hoàn toàn có thể làm được và đặc biệt với một Công ty lớn như apple để tối đa hoá được lợi nhuận.
Dù sao cũng cám ơn phần tranh luận của 2 bạn rất có ích để cho ta có cái nhìn toàn diện hơn về 1 vấn đề
many thanks....!
Đồng ý hoàn toàn với bạn. Cty lớn đến đâu cũng do con người mà ra. Thừa thiếu hàng hóa cung cấp cho thị trường cũng ko phải hoàn toàn vì lý do chủ quan. Động đất tại Nhật nằm ngoài dự liệu của họ là đúng, chúng ta ko tính. Lần thiếu chip nhớ trước động đất cũng ko đổ lỗi họ thiếu tính toán được. Họ phải tính tới việc đầu tư phát triển cho phù hợp với khả năng dài hạn.

Ví dụ từ năm 2009: http://www.appleinsider.com/articles/09/09/14/apple_creates_worldwide_nand_flash_shortage_china_mobile_deal.html
Topic của bác Hiệp là thị phần mobile nói chung mà bạn, để dành mấy anh em trao đổi trong topic thị phần smartphone chắc sắp ra. Chứ tranh cãi hoài không tới đâu, he he....!
SS ra máy liên tục nên cũng không có gì ngạc nhiên lắm
kipper180
TÍCH CỰC
12 năm
2 thằng dẫn đầu bỏ xa những thằng còn lại wa
SS là tập đoàn điện tử lớn, tự sản xuất gần như 100% chiếc ĐT luôn nên giá rẻ. Còn Nokia thì sao, tự sản xuất đc bao nhiêu %. Tôi sợ ĐT SS bán giá rẻ nhưng vẫn lãi to hơn Nokia bắn đắt ấy chứ. Cứ nhìn vào 1/5 GDP của Hàn Quốc do SS đóng góp thì các bạn chắc cũng hiểu phần nào.
cái này ko biết nói sao nữa. thấy tùm lum quá...
Mới vọc cái s2 của ông chú nhìn nó nhái rõ ràng quá . Chỉ khác cái nút home .... Ở sau thì bằng nhựa trông rất chuối ...
Iphone chỉ là điện thoại smartphone thôi. Chứ tính chung điện thoại thì còn khuya mới theo kịp được Nokia.
Ko hiểu tại sao cầm con s2 mà không có cái cảm giác gì đặc biệt .... Mới ghé qua gian hàng của samsung test máy thì nó trưng 1 mớ .....

---------- Post added at 10:04 PM ---------- Previous post was at 10:00 PM ----------

Ko phải nói chứ vô giản đường học thì tụi bạn cầm nokia từ sơ cấp đến cao cấp .... Còn iphone rai rai 2 3 đứa cầm ... Chạy ra số tiền trong giảng đường tui đang học thì nokia vẫn hơn apple nhìu .... Tui 1 tay cầm iphone4 với 1 con e52 màu trắng trông cũng hoành tráng hô hô ... Nhìu khi trong lớp nt cho con vợ mới thấy cái lợi của nokia . Ko cần nhìn bàn phím cũng nt cho em iu đc hô hô ...
😃 Nokia đã và vẫn đang là gã khổng lồ điện thoại. Ít nhất trong dòng phổ thông thì Nokia vẫn quá vô đối. Đặc biệt mấy em Asha giá rẻ sắp ra, các hãng phổ thông khác lại chuẩn bị mất thị phần.
Thanks bác chia sẽ, nhưng mình nghĩ bác nên chia sẽ thêm, cty này là của quân đội tung của thành lập, đươcf hậu thuẫn 100% từ chính phủ khựa, và nó không cần lời lỗ gì cả ngoài việc góp nhặt và ăn cắp công nghệ viễn thông về cho khựa. Have fun.

Oh come on, sent from WC !
provtc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các báo cáo quý này chưa nói lên điều gì cả, quan trọng là doanh thu cả năm thôi. Nhưng công nhận Samsung tăng trưởng mạnh
Khó mà qua mặt được Nokia về doanh số , một số mảng thì đc chứ nếu xét Total thì còn lâu
d7293
CAO CẤP
12 năm
ông già em đang định vác con N9 về mà nó lại ra Lumia 800. ông cụ thì chỉ dùng cao nhất là 7610 thui. không bít dùng hệ điều hành nào nũa. :twins:
Tuổi trung niên chơi Nokia là hợp. em nxet thế, các bác đừng ném đá em nha! 🆒
Thế là đúng rồi, các cụ già cứ chơi màn to phím to với đơn giản tiện lợi, bền chặt mà mua. Phức tạp quá đưa cho các cụ, vừa bị mắng vừa tốn xiền. Kiểu máy này thì Nó Kìa cứ gọi là bán chạy, thế bảo sao lúc nào chả nhất về lượng máy bán ra.
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Nó kìa vẫn đỉnh ghê nhỉ, do nó có rất nhiều phân khúc thị trường mà
Làm việc ở ZTE lương hơi bị cao. Lương ở ZTE cũng như luơng ở HW, Moto, Eric,... vào khoảng 500-700USD, công tác phí hình như là 20USD 1 ngày, khách sạn cũng khoảng 20USD, mobi fee chắc 1tr, taxi thì hình như 100k/1ngày nếu đi công tác.
nickbdesign
ĐẠI BÀNG
12 năm
Samsung sẽ sớm thành hãng dt lớn nhất thế giới thôi.
mấy đứa nào nói nokia phong độ là ngu không thấy nó đang tụt thị phấn à tụi gà:mad: âm 3% đó
câu nói của bác ''Hiệp gà'' luôn có ý định về trang tinhte nhà ta. bác thông cảm nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019