Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

IDC: Số lượng máy Mac bán ra giảm, nhưng thị phần lại tăng lên

P.W
11/4/2019 12:13Phản hồi: 134
IDC: Số lượng máy Mac bán ra giảm, nhưng thị phần lại tăng lên
Cả hai công ty thống kê thị trường Gartner và IDC đã có dữ liệu về thị trường máy tính thế giới trong ba tháng đầu năm 2019. Cả Gartner lẫn IDC đều cho biết thị trường giảm 3% so với cùng kỳ năm ngoái, bán ra tổng cộng 58,5 triệu bộ máy. Dù con số giảm nhưng nó vẫn cao hơn một chút so với kỳ vọng của các nhà phân tích, khi họ cho rằng việc thiếu hụt những chip xử lý tầm trung và bình dân của Intel sẽ khiến cho sức mua chững lại.

“Việc thiếu hụt CPU từ phía Intel, hầu hết là ở mảng thị phần bình dân, từ đó khiến cho dự báo thị trường PC Quý I năm 2019 trở nên tiêu cực. Bất chấp điều đó, hầu hết các thị trường trên thế giới đều có được doanh số cao hơn mức kỳ vọng, và vượt qua được khoảng thời gian ảm đạm quý IV năm 2018 khi cả nhu cầu lẫn nguồn cung đều chững lại.”

Xét riêng tới Apple, IDC cho biết thị phần của Mac tăng từ 6,8% vào quý I năm 2018 lên 6,9% ở thời điểm hiện tại, tuy nhiên lượng máy bán ra lại giảm từ 4,08 triệu xuống còn 4,06 triệu máy. Tuy nhiên về lâu về dài, IDC cho rằng những lỗi phần cứng như bàn phím hay bản lề có thể ảnh hưởng tiêu cực tới doanh số bán ra của Mac.

Trong khi đó Gartner lại có số liệu khác. Họ nhận định thị trường máy tính cá nhân toàn cầu giảm 4,6% so với cùng kỳ năm ngoái. Họ thống kê Apple đã bán được 3,98 triệu máy Mac trong vòng 3 tháng đầu năm 2019, nhưng thị phần vẫn cứ là tăng, từ 6,6% của quý I năm 2018 lên 6,8% ở thời điểm hiện tại.Tính riêng tại thị trường Mỹ, Apple chiếm 13% thị phần, và đang có tốc độ tăng nhẹ theo từng năm.

Ngày 30/04 tới, Apple sẽ công bố báo cáo tài chính quý, tuy nhiên họ không công bố số lượng máy bán ra, nên gần như không thể nào xác thực và so sánh được với số liệu của IDC và Gartner.

Theo 9to5Mac
134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khang20
TÍCH CỰC
5 năm
hồi năm 2017 macbook chiếm tới 10.8% lận mà. Do làm máy Càng ngày càng ng* là có thật
HNC001
TÍCH CỰC
5 năm
@KeniVinh MacOS được mỗi cái đẹp với mấy phần mềm độc quyền thôi. Chứ hiệu năng bây giờ thua xa Windows trên cùng phần cứng. Đang comment trên MBP chạy Windows 10 Bootcamp đây. Macbook mà mình dùng Windows 10 còn nhiều hơn MacOS. Tiếc là anh MS thẩm mĩ kém hơn thôi.
Penn
TÍCH CỰC
5 năm
@Congcu Thật mừng là không làm theo thiết kế bàn phím của Mac 1-2 năm gần đây, quá thảm hoạ
@A0kiji bác trên kêu "Dell lại đang làm rất tốt trong việc làm mới lại mình". nếu như bác nói là chỉ đẩy cam lên trên với ra màu trắng thì tính ra thg apple làm mới sp còn nhiều hơn tụi dell này 🆒
@hieunguyen7120 cái đó gọi là anti ngu =))
Mac ngày càng phổ cập
Kusa123
TÍCH CỰC
5 năm
@longbc Phổ cập ? 1 cái mac bán đi bán lại nhiều lần, chứ hàng mới thấy mấy ai mua. Mình có vài người bạn dùng mac toàn mua lại
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
5 năm
@longbc 100 người thì có khoảng 6 người sài Mac @@ Vậy là phổ cập à?
canhchimtudo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cloud leopard @cloud leopard: mình nghĩ là họ đang tính tương đối. Một số lượng người dùng không nhỏ đang cho Mac chạy Win.
@canhchimtudo Có sao đâu, Mac hỗ trợ win còn tốt hơn các máy dành cho Win mà
ronaldomu
TÍCH CỰC
5 năm
Cả máy tính bảng lẫn laptop đều trên đà giảm 😃
SMP màn hình to thay thế laptop lẫn tablet
Ai có nhu cầu giải trí thực thụ thì sắm PC, console. Di động thì switch 😃 Mình nghĩ tương lai Laptop, Tablet chắc nghỉ việc hết
buihai
CAO CẤP
5 năm
@thangloi Cất tủ làm gì hỏng pin đấy, mang ra bán luôn đi cho được giá :x
thangloi
TÍCH CỰC
5 năm
@buihai Mức độ sử dụng ít thôi, vì còn nhiều cái không bỏ hét được 😃 nhưng hàng ngày làm việc tại chỗ làm và về nhà, thì đa phần không dùng tới. Thật sự thấy thoải mái trong việc sử dụng Dex của Samsung. Thực ra mình mong chờ một con windows phone giống vậy, nhưng chờ hoài chưa thấy 😁
@thangloi CMT này sai room rùi
thangloi
TÍCH CỰC
5 năm
@Sfvnthanh sao lại sai room, mình đang chỉ góp ý cho bạn ở trên, chứ không vì mục đích bàn luận topic Mac
vậy là các hãng giảm mạnh hơn rồi.
p/s ; có ai thấy các hãng ko có đủ máy tầm trung hay bình dân để bán ko ạ ?
@conchott làm gì có, các máy tầm trung có đầy mà, vả lại tầm trung ngườu ta quan tâm giá hơn là cpu.
@ragefighter vậy mà nó nói sản lượng máy giảm chủ yếu do ko đủ chíp làm cho máy tầm trung và bình dân ?hahâhhah
qhi
TÍCH CỰC
5 năm
Lượng máy bán ra ko nhiều nhưng lợi nhuận thì a luôn top 1 nhé. Hy vọng Mac ế để giảm giá và nhiều người có cơ hội sở hữu hơn.
@qhi Bác tưởng Mac là iphone à ??
buihai
CAO CẤP
5 năm
Bàn phím với bản lề không quan trọng nhé

Chỉ cần Time Cook mang logo táo phát sáng quay trở lại

Sáng luôn 7 mầu nữa thì Macbook lại bán chạy ngay thôi
@buihai Mình không nói là nên bỏ đi. Nhưng nên tách ra thành nhiều optional. Vấn đề này trên lap mình không hiểu nhiều lắm.
Mình thấy giống như bàn phím cơ. Mấy người trẻ trẻ khoái RGB lập loè. Còn mấy bạn đơn giản hơn hoặc người lớn tuổi (có tiền hơn) thì lại ưu tiên thực dụng nên mua loại không led. Bằng chứng là rất nhiều bàn phím cơ loại cao cấp không hề có led lủng màu mè gì cả.
@buihai Táo sáng là xưa rùi, giờ táo chả có đèn đâu nha
buihai
CAO CẤP
5 năm
@Sfvnthanh Đọc bài mình không hiểu hả bạn ? Mình đang bảo Tim Cook đời sau lại mang logo táo sáng quay lại cơ mà, chứ vụ không sáng nữa ai chả biết là từ đời 2015 2016 là bỏ rồi
loipt2011
ĐẠI BÀNG
5 năm
@buihai =)) mac bán một mình thị trường vn chắc, thứ nhất là ở vn k phải ai mua mac cũng để cho sang chảnh màu mè, thứ 2 là ở thị trường quốc tế mỹ eu .. thì mac cũng chỉ là sp phổ biến ai thích thì cũng mua được, ở bên đấy ng ta mua mac đề lòe thiên hạ chắc =)). thời đại nào rồi còn nghĩ mac là sang chảnh =))
dungngo86
TÍCH CỰC
5 năm
Có nghĩa dùng mãi ko hỏng nên bán ít hơn mà thị phần lại tăng 😃
DucLy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình vẫn còn đang mơ MB pro 2015
phuongvn87
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DucLy Kao có 1 cái đây còn mới và ngon lắm. Do chỉ dùng để giải trí mà làm gì có thời gian để giải trí. À có cái cục sạc magsafe là nhìn te tia bẩn ko chịu đc
😁 Tự nhiên đang yên đi làm cái touchbar
nhandevteam
ĐẠI BÀNG
5 năm
dev mới hiểu mac giá trị ntn
Bơm Tàu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mac có overprice so với đại đa số nhưng mà thật sự không có lý do gì để không chọn mac nếu mua thêm apple care 😆
@Bơm Tàu Máy Mac giờ tệ kinh khủng. Vừa rồi mua mà 1 năm đi bảo hành 2 lần phát chán luôn.
@vicktorbui Số Bro nhọ thui, mình sài 4 máy. cứ đổi máy sau 1,5 năm chuyển máy cũ cho ng thân sài chưa bị em nào cả. Chỉ bực cái ron cao su viền màn hành bị bể/rách sau 1-2 năm tức
@Sfvnthanh Ngày trước cũng như bác vậy. Tôi cứ 2 năm nâng cấp một lần. Giờ dùng tới đời thứ 4 rồi. Trước chưa bị lỗi bao giờ. Có thể là do nhọ thật
@vicktorbui rút kinh lần sau mau thêm apple care thui
bangtoto
TÍCH CỰC
5 năm
Không liên quan nhưng mình thấy Apple bán Iphone quá đắt, không còn sáng tạo đột phá nữa. Nếu mình chuyển sang Android thì cũng bán Mac mua Dell XPS hoặc Thinkpad X1
@bangtoto Mình cũng kg đổi từ iP sang Android được nên đang để dành mua con Mac 😁 mà chắc mua 2015 cho bền :D
@bangtoto Đồ Apple ko dành cho người muốn rẻ, ít tiền! Xưa giờ rồi!
bangtoto
TÍCH CỰC
5 năm
@deadknight_1412 M thấy giờ zalo với messenger cũng gần thay thế đc Imess, facetime nên cũng chuyển đc rồi
bangtoto
TÍCH CỰC
5 năm
@QuanLyNhaNghi Từ Ip8 trở xuống giá còn hợp lý, chứ bỏ 30m cho cái điện thoại Xs thì mình không dám
@bangtoto Mình kg dùng imes hay facetime mấy, cơ mà mình dùng airdrop mỗi ngày 😁 với lại nó dễ dùng nên cũng ngại đổi :D
Mr.BD
TÍCH CỰC
5 năm
nội cái bàn phím fix 3 năm chưa đâu vào đâu 😃 mình chỉ thấy buồn cho các bạn mua bản 2018, lỗi 1 phát tự móc tiền ra
buihai
CAO CẤP
5 năm
@Mr.BD Ai bảo bạn là 3 năm chưa đâu vào đâu ? Từ 2017 là ngon rồi nhé

Kể cả giờ dùng đời 2015 2016 mà lỗi bàn phím vẫn được bảo hành nhé (4 năm kể từ ngày bán)
Mr.BD
TÍCH CỰC
5 năm
😁 ý mình là 2016 + 2017 dc extend 4 năm cái bàn phím ko cần apple care, 2018 thì còn bảo hành thì ko sao, hết 1 phát phải móc tiền, xui xui ko vệ sinh dc là phải thay cả khung máy, khá thốn đó, vừa xài vừa giữ thì khá mệt 😕

Mình đang xài 2017 đây, ngon gì chứ, bị miết =)) 2018 có bao che lại còn bị, nói chung Apple nó công nhận lỗi rồi ae đừng có chống chế dùm nó, nó fix sau 3 năm là giảm tỉ lệ bị lỗi, giảm có nghĩa là từ tỉ lệ rất cao xuống cao chứ ko phải là ít! Không phải tự dưng bên US ng ta thi nhau kiện cái bàn phím và apple phải extend 4 năm
@Mr.BD Mua thêm apple care 2 năm thì vô tư sài máy 3 năm, rùi tính tiếp 😃
bachtran21
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mr.BD 2017 cả màn nữa bàn phím đc bảo hành nên mình ko mua apple care :D
Mình xài Mac chỉ để đọc báo , lướt fb, nt linh tinh. 😁
@JoseyHan Bro chả có gì, Ngoài Điều Kiện
khangtn
TÍCH CỰC
5 năm
Theo mình nghĩ máy bán ra ít mà thị phần sử dụng lại tăng lên là do bây giờ hackintosh nhiều quá :v Toàn mua Laptop và biuld PC về cài hackintosh thôi 😁
Ngon cho đội Mac
hquangvn
TÍCH CỰC
5 năm
Rất thích bàn phím butterfly, mỗi tội tỷ lệ hư hỏng không chấp nhận được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019