[IFA 2016] Trên tay Neffos X1 và X1 Max: điện thoại giá rẻ nhấn mạnh vào trải nghiệm

[IFA 2016] Trên tay Neffos X1 và X1 Max: điện thoại giá rẻ nhấn mạnh vào trải nghiệm

[Android] Tin tức - Đánh giá, 2/9/16. Trả lời: 62, lượt xem: 27,651.

sonlazio sonlazio

Thảo luận trong '[Android] Tin tức - Đánh giá' bắt đầu bởi sonlazio, 2/9/16. Trả lời: 62, Xem: 27651.

Chia sẻ

1. sonlazio

sonlazio Người

X1 và X1 Max là dòng sản phẩm mới của Neffos bên cạnh dòng C và Y đã bán ở Việt Nam trước đó. Có giá chỉ chưa tới 5 triệu đồng nhưng hai chiếc máy này được trang bị khá đầy đủ các tính năng như cảm biến vân tay, sạc nhanh, vỏ kim loại hay camera IMX 258 của Sony. Dự kiến sản phẩm sẽ được bán trong khoảng tháng 11 ở nước ta.

Nếu bạn chưa biết Neffos thì nó là dòng sản phẩm điện thoại của công ty thiết bị mạng TP-Link. Trước kia, Neffos là một bộ phận nhỏ nhưng có vẻ như nó đã được tách thành một mảng lớn , xếp chung với các thiết bị mạng cũng như các giải pháp IoT. Chính vì vậy mà thương hiệu này sẽ được đứng độc lập, không còn là TP-Link Neffos nữa.

Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-4.jpg…
    Quay trở lại X1 và X1 Max, đúng như tên gọi thì một máy sẽ có màn hình 5” 720p và một máy là 5.5” FullHD. Khác nhau về màn hình dẫn đến khác nhau về pin như các bạn có thể thấy ở bảng bên dưới. Ngoài ra thì hầu hết các tính năng con lại của hai máy đều tương tự nhau.

Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-6.jpg…
    X1 và X1 Max có thiết kế không thật sự khác biệt so với những điện thoại khác trên thị trường, tuy nhiên việc sử dụng bộ khung kim loại cùng với những đường cong ở cả hai phía của mặt lưng, những đường cắt chạy dọc theo mặt trước và sau, mặt kính 2.5D làm cho X1 có cảm giác cầm khá dễ chịu. Theo nhà sản xuất thì họ đã tối ưu khá nhiều để máy nhỏ gọn nhất có thể, đạt tỉ lệ màn hình/điện thoại vào khoảng 75%, một con số khá cao trong phân khúc dưới 5 triệu vốn cạnh tranh nhiều về tính năng.

Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-12.jpg…
    Về phần màn hình, mình chỉ được cầm X1 với màn hình 5” 720p. Do là bản thử nghiệm mà chúng ta chưa thể nói nhiều về nó, tuy nhiên độ tương phản cũng như màu sắc của màn hình này khá ổn, có thể nói là tốt trong phân khúc. Bảng thông số cho thấy độ tương phản X1 là 1000:1, độ sáng 450cd/m2 và đặc biệt nhất là tỉ lệ phản xạ ngược ánh sáng thấp hơn 5%, tức chúng ta có thể sử dụng máy ngoài trời mà không quá lo sợ về việc chói hay bóng.

Theo nhà sản xuất, đã có hơn 3000 cải tiến được thực hiện trên X1 và X1 Max so với Android 6.0 gốc. Bản mình cầm là phiên bản thử nghiệm nên chưa thấy được quá nhiều thay đổi, nhưng có lẽ tính năng hữu ích nhất là cho phép chuyển đổi vị trí giữa hai phím back và đa nhiệm phía dưới, bạn có thể chọn sử dụng theo kiểu Samsung (back bên phải) hay đại đa số các nhà sản xuất khác (back bên trái).

Kết hợp Android 6.0 với Helio P10, một con chip khá mạnh thì hiệu năng X1 rất ổn. Chưa thể thử kỹ lâu hơn nhưng khi chạy các ứng dụng thì mình thấy nó có tốc độ đáp ứng tốt, dù vẫn còn một khoảng trễ nhỏ giữa các hành động (có thể là do firmware). Thử nghiệm chụp hình với camera sau 13MP thì máy phản ứng nhanh, hiệu năng vân tay cũng ấn tượng khi cho phép mở máy trong 0.2 giây.

Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-3.jpg…
    X1 và X1 Max đều có khả năng sạc nhanh, nhà sản xuất không nói rõ nhưng nhiều khả năng là MediaPump Express của MediaTek. Dù sao thì với viên pin khá nhỏ như vậy, thời gian sạc sẽ không kéo dài quá lâu. Thông tin chính thức thì X1 có thời gian chờ 300 tiếng, X1 Max là 400 tiếng, khả ổn nhưng chúng ta sẽ phải chờ máy hoàn thiện để có cái nhìn chính xác hơn.

Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-2.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-11.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-7.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-5.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-14.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-10.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-15.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-8.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-9.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-13.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-18.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-19.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-20.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-17.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-16.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-22.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-23.jpg… Đang tải Tren_tay_neffos_X1_tinhte.vn-21.jpg…

Chia sẻ

#1 sonlazio, 2/9/16
    Sửa lần cuối: 2/9/16
  2. MaxKenzie

MaxKenzie Thành viên

nhìn na ná g3. thật ko hiểu ai sẽ mua những máy này, chẳng có điển nhấn gì. giá rẻ mấy hãng tàu khác cũng khối con ngon hơn

1. vhtn8381

vhtn8381 Thành viên

vhtn8381 @MaxKenzie Bạn có tật suy nghĩ dùm người khác nhỉ. Chê là 1 chuyện( cái này ko ai nói), mà lại còn kiểu " cái dt này thì ai mua", nói thế có nghĩa là bạn suy nghĩ dùm người khác. Chục tỷ ng trên thế giới này chuyện mua bán của họ bạn nắm trong tay hết nhỉ :)

2. MaxKenzie

MaxKenzie Thành viên

MaxKenzie @vhtn8381 ko ai mua thì hơi quá nhưng chắc cũng đc mấy người mua về review cho biết như ad tt chẳng hạn. mình đương nhiên là đoán mò thôi, mình ko chứng minh đc mình chắc chắn đúng nhưng bạn cũng đâu chứng minh đc mình sai?

3. vhtn8381

vhtn8381 Thành viên

vhtn8381 @MaxKenzie Chà. Biết luôn là chỉ có nhung người làm reviewer mới mua luôn. Kinh nhỉ.... Bá đạo hột gạo :D.
      Thôi nói thế thôi chứ tôi cũng ko giải thích hay cãi cọ gì thêm với bạn nữa cả. Tự mọi người họ đọc bài của bạn họ nhận xét là dc rồi. Dù ko biết mặt nhau nhưng qua cách thể hiện câu từ nó thể hiện nhân cách của 1 con người mà.Con tôi chỉ nói đến đây thôi rồi ngồi xem là dc rồi :rolleyes::D

#43 vhtn8381, 2/9/16
      Sửa lần cuối: 2/9/16
  3. MaxKenzie

MaxKenzie Thành viên

mà tinhte đăng tin mấy con này làm gì ko biết. ko phải pr rồi chắc đăng cho có

1. Mr Gà Rừng

Mr Gà Rừng Thành viên

Mr Gà Rừng @MaxKenzie Ko hiểu thánh cm cái cm này làm gì ko biết .ko phải để hỏi rồi .chắc cm cho nó có cm !

2
      Quang Minh 1003doctorina thích nội dung này.
    2. sonlazio

sonlazio Người

sonlazio @MaxKenzie dạ tin tức với trên tay bạn có phân biệt được ko?

5
      littlechild7945, Kaka0, anhminh_sd2 người khác thích nội dung này.
    3. king fox

king fox Thành viên

4. MaxKenzie

MaxKenzie Thành viên

MaxKenzie @sonlazio mình biết là tin tức nhưng nó không thiết thực, mình hóng những tin từ các sản phẩm đột phá và các hãng lớn cơ. tin về 1 cái đt bình thường từ 1 hãng chưa nghe tên bao giờ mình thấy chả có gì hay

5. MaxKenzie

MaxKenzie Thành viên

6. n.a.v.i.p

n.a.v.i.p Thành viên

n.a.v.i.p @MaxKenzie Hóng tin tức từ hãng lớn thì bạn vào đây comment làm gì ? Tinhte phục vụ cộng đồng, không phải chỉ viết ra cho mình bạn xem, ok ? Còn nếu thích thì tự đi tìm bài, viết bài rồi đăng lên trang riêng mà đọc

2
      Quang Minh 1003thusinh04 thích nội dung này.
    7. MaxKenzie

MaxKenzie Thành viên

MaxKenzie @n.a.v.i.p mình vào cm vì thấy bài viết ko hay. nêu ý kiến cá nhân thì đã làm sao, đọc 1 bài viết vô bổ vẫn phải khen nó hay à. còn cái kiểu luận điệu " mày có làm đc như người ta ko mà nói " xưa quá rồi

8. ManU4ever

ManU4ever Thành viên

ManU4ever @MaxKenzie bạn thấy vô bổ nh ng khác thấy hữu ích thì sao! đa dạng các bài tốt chứ lsao đâu,lúc chỉ toàn bài về Ip hay SS thì mấy thánh kêu ăn tiền quảng cáo hay sao viết lắm thế :D

9. MaxKenzie

MaxKenzie Thành viên

MaxKenzie @ManU4ever theo bạn thì ai thấy bài viết về cái neoffes à không neffos( phải nhìn mấy lần mới viết đúng tên) này hữu ích? nó về vn thì ai mua? ko phải viết bài cho có thì là gì

10. king fox

king fox Thành viên

king fox @MaxKenzie
      Ủa. Vậy là cái đt phải chắc chắn có ng mua mới đc đăng bài hả. Có gì đó sai sai nha bạn ơi.

11. can412

can412 Thành viên

can412 @MaxKenzie Mình thấy hữu ích nhé, bạn không phải cha thiên hạ nên đừng suy bụng ta ra bụng người, không ai ép bạn phải vào đọc tin này, ok, không thấy nó hữu ích thì ignore ok, chừng nào đưa tin tức láo, giật title câu view thì hay nói nhé, bài đăng này có gì sai à, mình quan tâm đến 1 nhãn hiệu đt mới, tp link làm thiết bị mạng khá tốt giò mình quan tâm nó làm đt có tốt không thì có sao không ok ???

3
      NháyLoneLy, thusinh04vhtn8381 thích nội dung này.
    12. MaxKenzie

MaxKenzie Thành viên

MaxKenzie @king fox ko hẳn là vậy nhưng cái đt này nó chỉ là cái đt tàu bình thường tới mức tầm thường, ko có gì mới lạ. nói chung là mình thấy bài viết vô bổ. vậy thôi, còn bạn thấy nó có ích hay thú vị hay để giết thời gian vì lướt net ko có gì để đọc thì chịu thôi

1
      king fox thích nội dung này.
    13. king fox

king fox Thành viên

1
      MaxKenzie thích nội dung này.
    14. littlechild7945

littlechild7945 Thành viên

15. imperator_1402

imperator_1402 Thành viên

imperator_1402 @MaxKenzie B nói vậy sai r, các hãng lớn như ss, sony... thì trước đó cũng chỉ là hãng vô danh thôi; hơn nữa, nếu nói như b thì BPhone của VN chắc cũng bị nhiều độc giả cả vn & thế giới kêu ca khi "bị" đưa tin r. Muốn xây một toà nhà cao tầng thì đều phải bắt đầu từ dưới lên

4. king fox

king fox Thành viên

Mẫu ko đẹp gì hết vậy.

5. xe360.vn

xe360.vn Thành viên

Nhìn cũng đc.. nhưng ko đẹp bằng nubia z11 em đang dùng

1. thusinh04

thusinh04 Thành viên

thusinh04 @xe360.vn Bác xài cảm nhận về camera thế nào? OIS ngon không bác?

6. thinhletien

thinhletien Thành viên

mediatek là xác định mãi mãi 6.0 =))))

7. hai_juzi

hai_juzi Thành viên

Thương hiệu đình đám như Sony thì không trên tay. Đi trên tay thương hiệu vớ vẩn đâu đâu ý

MaxKenzie thích nội dung này.
    1. Barry Nguyen

Barry Nguyen Thành viên

Barry Nguyen @hai_juzi Có đọc mấy bài trước k mà nói như đúng rồi vậy.
      Hơn nữa IFA lớn như vậy. Bạn nghĩ có mỗi thành viên tinh tế đến đó tham dự à. Review mất thời gian. Phải giữ máy ở quầy trải nghiệm lâu ảnh hưởng đến những người cũng muốn trải nghiệm. Đâu phải muốn review là review. Vắng người mới có thể mượn máy Review. Đó là lịch sự. K phải ai cũng như bạn.
      Suy nghĩ trước khi phát ngôn đi

Chia sẻ

Đang tải...