Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#IFA18: Sony trình làng dòng máy nghe nhạc Walkman A50 series mới với nhiều cải tiến

abuchino
31/8/2018 3:7Phản hồi: 292
#IFA18: Sony trình làng dòng máy nghe nhạc Walkman A50 series mới với nhiều cải tiến
Mỗi năm một lần Sony lại thay máu dòng máy nghe nhạc Walkman A series, và tại IFA 2018 Sony mang đến dòng sản phẩm máy nghe nhạc tầm trung mới A50 series với nhiều thay đổi nổi bật. Mẫu máy nghe nhạc mới NW-A55 với bộ nhớ trong 16GB được hãng đem đến buổi triễn lãm này.

Khi giới thiệu những điểm mới về dòng sản phẩm A50 so với dòng A40 trên thị trường hiện nay, đại diện thương hiệu của Sony đã nêu lên ba đặc điểm chính được hãng thay đổi trong dòng sản phẩm mới.

Đầu tiên về thiết kế khung nhôm có độ hoàn thiện cao, góc cạnh mềm mại tương tự như mẫu máy nghe nhạc ZX300. Với các nút bấm trên bề mặt được thay đổi lớn hơn và dễ dàng nhận biết điều khiển trên máy. Bên trong được thiế xử lý chống rung và cách ly cho các mạch xuất âm. Phần khe thẻ nhớ cũng được thiết kế mới đảm bảo sự tinh tế cũng như độ chắc chắn của thẻ.

Một tính năng độc đáo khác cũng được hãng giới thiệu lần đầu tiên trong các máy nghe nhạc Walkman đó là khả năng làm Bluetooth Receiver tương thích với điện thoại. Các bạn có thể sử dụng sử dụng các dịch vụ stream nhạc trực tuyến như Spotify, Deezer, Tidal… và phát nhạc thông qua Sony NW-A55 để có thể tận hưởng chất lượng âm thanh cao cáp. Đây là một cách xử lý giúp máy nghe nhạc không cần phải cài đặt hệ điều hành Android thông thường trên máy nghe nhạc để sử dụng các dịch vụ stream nhạc, đồng thời giữ được các tính năng độc đáo, chuyên về âm thanh của hệ điều hành độc quyền của Sony. Khả năng phát không dây tương tự như A45 với các codec LDAC/AAC/SBC.

Và phần quan trọng nhất là chất lượng âm thanh cũng được cải thiện nhiều với thiết kế PCB tương tự như mẫu máy nghe nhạc ZX300. Phần vỏ nhôm nguyên được xử lý chống rung cho mạch, chắc chắn điều này cũng có thể giúp khả năng tái tạo dải trầm sạch và chắc chắn.

Bên trong cũng sử dụng chất lượng thiếc hàn cao cấp không chì và có pha hỗn hợp vàng để kết nối các phần bảng mạch khác nhau, kết nối giữa pin và bảng mạch, thường được sử dụng ở các thiết bị âm thanh High-end. Về mặt phần mềm một điểm khác biệt lớn so với các máy nghe nhạc Walkman trước đây, đó là công nghệ upscaling DSEE HX được cải thiện với việc sử dụng công nghệ AI. Điều này giúp cho máy nghe nhạc có thể resample một cách chính xác cho từng ca khúc khác nhau. Mạch khuếc đại kỹ thuật số S-Master HX được cải thiện về cả công suất và giảm độ méo tiếng hơn so với đời trước.

Khả năng giả mã chất lượng cao hỗ trợ lên đến DSD 11.2MHz và PCM 32bit/384kHz (tuy nhiên các tín hiệu chất lượng cao đều sẽ tự động bị down-sample xuống 24bit/192kHz). Sản phẩm này cũng sẽ hỗ trợ giải mã toàn bộ (decode & render) nhạc MQA.

Các bộ DSP ngoài cũng có thêm “Vinyl Processor” tương tự ZX300, giúp người dùng có thể nghe chất âm ấm áp, dễ nghe tương tự như đang phát đĩa than.

Mức giá dự kiến của Sony Walkman NW-A55 với bộ nhớ trong 16GB sẽ được bán với mức giá giống với mẫu A45 trước đây và sẽ được ra mắt người dùng trong khoảng quý 4 năm nay.

Quảng cáo

292 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dbt123
CAO CẤP
6 năm
Cho mình hỏi nếu so sánh với 1 số mẫu đt nghe nhạc hay nhất trên thị trường hiện nay như LG v30,htc u11 12 thì dòng walkman cụ thể hơn là dòng A này có hơn đc ko?
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
@MyGalaxy Dân chuyên nghiệp về mảng âm thanh họ ko bao giờ chọn điện thoại làm nguồn phát nhạc bác ạ. Họ đầu tư vào cái máy nghe nhạc giá 10 củ thì cái tai nghe đã 20 củ rồi.
@khanhduy.39n vì bác trải nghiệm quá sai. thế nào là không hơn note 8 là mấy? máy nghe nhạc sinh ra để nghe file lossless bác lại đi cài mp3 và nói nghe k khác gì điện thoại? bác giúp kiểu đó khác gì định hướng sai cho người chưa biết gì? và cả bác cũng đang sai đường, thì lấy gì để giúp người khác đánh giá cho đúng?
@tozonegalaxy89 Trên fb nhiều hội share lắm bác
@dbt123 Hơn là chắc chắn bạn, nhiều ko hay ko thì tùy. Với mình thì cũng dễ dàng nhận biết đc sự khác biệt giữa dap tầm 4-5tr với đt, ko tới gấp mấy lần gì đâu tầm 20-30% gì thôi.
Mấy cái máy này khách hàng mục tiêu là đối tượng nào ??
@bitut2010 Giết làm sao đc khi đt nó chỉ làm đc 1 phần,, còn muốn tốt hẳn thì phải mua 1 thứ chuyên dụng
@davidquang2012 vẫn có nhiều người thích dùng mặc dù càng ngày càng ít đi, một số người mua cho trẻ em vì không muốn chúng dùng dt để nghe nhạc
Thythuy161
ĐẠI BÀNG
6 năm
@davidquang2012 Không dành cho dân nghe nhạc lôm côm-oke!
hfff1080
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thythuy161 Chuẩn
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
Ifa năm nay sony gt nhiều cái quá
@bitut2010 Công nhận thấy nhiều sp của sony
hfff1080
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bitut2010 Bạn nhận xét quá đúng
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@phồng tép2 haha. tín đồ sony sẽ bao đã, sony show năm nay rất hứa hẹn đấy
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@hfff1080 😆
kiểu gì cũng làm 1 con...có bác nào múc A36 fullbox ko 1 vết xước giá 3tr5 ko? 😁
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@HDD18HAMLONG ko cầm lòng đk hả bác. haha
@HDD18HAMLONG Dùng 3 năm rồi mà bán cái giá đó thì quá sướng Sướng cái lỗ tai mà chỉ có 1tr/1 năm Chả bù cho điện thoại mua 20 chai sau 3 năm bán 3 tr còn khó
@doanquoccuong Theo bác e bán A36 ko 1 vết xước giá 3tr5 là đắt ạ?
@w810i Ko kéo nổi pk1 nhé bác. Con thay thay đổi tiếng theo amp khá nhiều :v
Amp càng xịn tiếng càng ngon.
Giờ chỉ muốn kiếm cái inear tầm 3 củ để nghe nhạc thôi. Nhu cầu và thời gian có hạn nên có dùng mấy con này cũng phí cái máy.
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@songoku_1206 haha. làm mấy con A35 cũng đk mà, giá cả phải chăng
@songoku_1206 thích accoustic thì múc RHA 750, còn thích v-shape mà tiết kiệm tiền tí thì ostry kc06A
@songoku_1206 Chuẩn, giống e, time ngủ còn k có, rảnh rỗi 15’ thì nghe tí thôi k cần đến cáibnayf
Mrsimply
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phồng tép2 chuẩn, cứ dùng smartphone + tai nghe xịn là dc rồi=))
@Mrsimply smp nhiều con giờ tích hợp cả Dac rồi,, xịn xò lắm 😆
kuraj
TÍCH CỰC
6 năm
Vậy chờ mấy bác A45 lên đời thôi hehe, với mình A45 là quá đủ rồi, trừ cái cổng kết nối sony còn củ chuối quá.
@khanhduy.39n Chắc bác dùng cái bao da dây rút tặng kèm khi mua máy rồi, mình thì dùng cái bao da mua riêng cũng của Sony chính hãng, mua được của 1 người xách bên Nhật về nên cái bao da đi kèm vẫn để không 😃
@kuraj Nếu có mua thì mua con đời mới nhất Vì nó gần như không có sự chênh lệnh về giá nhiều ( nếu mua mới) Mình mới có thông tin là con A55 giá là 5 tr giống như con A45 ra năm trước
@kuraj A45 nó có giảm giá đâu nếu có cũng chẳng là bao Đang hóng khi nào có xúc vì chưa nơi nào bán
kuraj
TÍCH CỰC
6 năm
@doanquoccuong chờ mấy bác lên đời từ A45 kìa bác ơi.
A Series chắc là dòng bán đc nhất của Sony quá. Giá phải chăng mà chất lượng cũng ok.
Không biết có tặng kèm tai chống ồn như mấy con trước đây không.
@TakaVainglory dòng kèm tai chống ồn thì giá cao hơn, mình thì thấy không cần lắm cứ mua bản thường rồi mua tai nghe cho sướng
@TakaVainglory Bản 32gb mới tặng kèm Các đời trước đều thế còn năm nay thì đang hóng
hfff1080
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doanquoccuong Giống bạn
dnguy3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phồng tép2 Bác hứng thú A45 màu đen ko? ;-)
Sao phải Downcalse nhễ??
@nguyenly2016 Để người dùng upgrade 😁
@nguyenly2016 Định dạng vượt năng lực của dac nên cpu xử lý định dạng lại (downscale) thành tín hiệu dac hỗ trợ.
@TYA Vậy hoá ra nó chỉ hỗ trợ nhạc 24bit 192kHz.
biquangphuc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenly2016 nghĩa là nếu bác chép 32bit vào, thì nó tự động giảm xuống 24bit và vẫn play được, chứ nhiều máy thì ko play được luôn, kiểu như ko nhận dạng
@biquangphuc Tóm lại là thủ thuật chứ không phải hỗ trợ 32bit. Sony cũng học tập Bphone à?!
"việc sử dụng công nghệ AI" : AI camera, AI pin, AI quản lý =)). Thề lợi dụng VL mà thấy hiệu quả chả nhiêu =))
@Hồ Đăng Khoa Mấy nữa e dự là toilet cũng có ai htro chùi ass xịt nước =)))
kiddi5
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hồ Đăng Khoa Nó đang là xu hướng chung. Muốn bán hàng tốt thì phải lấy nó làm selling point.
votamviai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phồng tép2 vụ này có lâu rồi mà bác. có cái bồn cầu giá bằng 1 căn nhà đi xong tự rửa và xì khô cho bác luôn đấy :v :p
MAXY Tran
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kỉ niệm một thời học sinh
@MAXY Tran Bác vẫn còn giữ được à. Từ năm bao nhiêu thế bác?
MAXY Tran
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vule123 Mình nhớ không lầm là từ năm 2004. Bố mua cho hai chị em mình học anh văn với nghe nhạc.
@MAXY Tran Bác giữ được lâu thật đấy. Giờ còn nghe đc ko bác? Nếu vẫn nghe đc thì bền thật đấy
@MAXY Tran Nhớ ngày trước mẹ mua cho con walkman w705 nghe nhạc phê vãi,, dùng 3 năm c3 sau mất cmn mất, tiếc hùi hụi 😔
MAXY Tran
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vule123 Vẫn nghe ổn bác ạ công nhận bền
giờ nhìn lại, mình đã có Walkman X series, thiết bị cầm tay OLED đầu tiên của Sony, rồi cũng sở hữu thêm Walkman Z series, tính muốn mua ZX2 mà đắt quá, nhưng chắc cố mua ZX2 thay vì mua mấy con mới này. nghĩ lại mình chơi máy nghe nhạc còn lâu hơn là chơi dt
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@phonghoangnguyen bác cũng chịu khó đầu tư cho âm nhạc đấy
@bitut2010 Cũng bình thường thôi. Mình là thích đầu tư dàn nghe nhạc cơ. Nó mới là đỉnh cao. Chứ của mình vẫn thiên digital với portable lắm. Chưa là gì cả 😆
@phonghoangnguyen Giống e,, đam mê nhạc mà mới đầu tư đc 1,2 con cùi cùi :v
Anhvu14
TÍCH CỰC
6 năm
@phonghoangnguyen Zx2 giờ giá rẻ ko, 9tr rưỡi là có . Cơ mà mấy em sony thiên nhạc trẻ, edm, dance nên khó . Mình thì thấy Pha3 chuẩn hơn, sức kéo tốt. Pha3 kéo z7 với sợi kimber là bá cháy luôn.
@phonghoangnguyen Nghe nhạc mà chuẩn là phải đầu tư dàn và một điểm rất quan trọng nữa là không gian bác ạ. Nghe qua dàn loa nó khác nghe bộ portable chính là ở cái không gian phòng mà nhiều bác rất hay bỏ qua vụ này.
ztranthoiz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sử dụng tại nghe nào để đồng bộ và phát huy hết tính năng của máy
@ztranthoiz cái này thì tuỳ gu nghe của bạn thôi
@ztranthoiz Bạn thích kiểu nào thì mua thôi, miễn là xứng tầm vs máy
vitmcdonads
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nói chung là mang đi lại không tiện lắm,cả đt rồi còn máy nghe nhạc nữa hơi rối nhỉ
@vitmcdonads Cho người thích trải nghiệm thôi chứ tính tiện dụng thì không cao, giờ ai cũng muốn đơn giản cầm điện thoại cho khỏe
@vitmcdonads Nghe xong cái này nghe lại bằng đt chán lắm bác ô,, nhiều người khó tính
vitmcdonads
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phồng tép2 Dĩ nhiên là nghe qua đt nó khác với nghe máy nghe nhạc rồi trc dùng còn ipod touch gen5 mà thấy nó khác hẳn nghe ip5
kiddi5
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vitmcdonads Quan trọng là trải nghiệm trên DAP rất khác với điện thoại nếu bạn là fan nhạc thực thụ. Còn nghe đơn giản thì bỏ qua.
Một thời điện thoại còn chưa phổ biến thì hầu hết bạn bè đều có máy nghe nhạc. Dần dần máy nghe nhạc ko còn phổ biến và bạn bè chuyển sang sắm tai nghe xịn xịn để nghe nhạc qua điện thoại.

Giờ thì mình toàn nghe nhạc trên điện thoại với app nhạc của tui và spotify thấy âm thanh cũng khá ổn.

Nhớ hồi trẻ có cái walkman chạy băng. Tai nghe mua đầy chợ trời hoá ra toàn tai nghe đểu

Máy mới này của Sony thiết kế cứng cáp và đẹp quá
@vule123 Còn ae nào đam mê thì vẫn xài 😆
@vule123 Hồi đó tai nghe Sony xịn vẫn có giá hơn 100k
vvt03hp
CAO CẤP
6 năm
Đẹp
Mẫu này thấy đẹp, mấy mẫu trước thấy dị dị sao ấy.
Đẹp làm nhớ con ipod đời đầu quá dù hư mất rồi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019