Trên tay Samsung X5: SSD di động tốc độ siêu nhanh

cuhiep
31/8/2018 18:26Phản hồi: 77
Trên tay Samsung X5: SSD di động tốc độ siêu nhanh
Thực tế trên tay thì ổ SSD di động X5 của Samsung đẹp hơn là hình trong bài chính thức hay hình rò rỉ trước đây. Cầm trên tay cho cảm giác chắc chắn, gọn gàng hơn cái điện thoại nhỏ và rất nhẹ. Tuy nhiên so với T1, T5 hay T3 thì X5 nặng và to hơn khá nhiều, cái mà người dùng được đó là tốc độ như trong mơ. Chưa bao giờ dữ liệu được truyền qua lại trên một ổ di động nhỏ gọn, không cần điện lại có thể nhanh như thế.

Ổ SSD này phù hợp với anh em dùng để làm video hay hình ngay từ ổ ngoài chứ không đơn giản là thiết bị lưu trữ nữa. Với độ đọ 2.8GB/s và ghi 2.3GB/s thì rõ ràng nó còn nhanh hơn nhiều ổ gắn trong của hầu hết các máy tính xách tay hiện nay.

Điều kiện mà anh em cần có đó là máy tính phải có cổng Thunderbolt 3. Hầu hết Macbook đời mới đều có, một số máy Windows như chiếc Samsung trong video hay LG Gram 2018 cũng trang bị Thunderbolt 3. Dĩ nhiên với cái giá hơn 1000usd và dùng cho các việc nặng thì anh em mua nó cũng đã có hẳn một hệ sinh thái sẵn sàng rồi, ai lại dùng máy tính 700usd mà mua ổ lưu trữ ngoài 1000usd bao giờ 😁.

Điều duy nhất làm mình không thích đó là X5 không trang bị dây cắm chết trong máy. Mình không thích cổng kết nối không cố định trên ổ vì nó sẽ rất dễ hỏng nên lúc xài phải cẩn thận và có thể mất cáp dễ dàng.

X5 có các phiên bản 512GB, 1TB và 2TB.

Thử tốc độ thực tế bằng phần mềm CrystalDiskMark

SSD_X5.jpg SSD_X5-2.jpg SSD_X5-3.jpg SSD_X5-4.jpg SSD_X5-5.jpg
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn đẹp phết😃.
@zozolozozove Uhm, ý mình là bạn mua 1 ổ HDD 1TB 2,5 inches rời rồi mua cái box SATA to USB 3.0 thì đâu có rẻ hơn mua 1 ổ cứng di động 2,5 inches 1 TB sẵn đâu. Nếu SSD thì mới rẻ hơn mua SSD di động thôi.
À, cách của bạn thì tận dụng đc ổ HDD cũ trên laptop nhỉ?
@Eric Passion đúng r mình mua ổ cũ xài chứ ko mua ổ mới, Test ko bị bad vs delay là mua thôi.
@Nokia 6.1 uhm mà nói chung dùng tốt lắm.
edisonlt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nokia 6.1 Mình vừa mua cái ổ ssd samsung 860 evo và box orico type C nhưng cắm vào máy tính ko nhận và báo thế này là sao nhỉ có phải ổ bị lỗi ko
hfff1080
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trông thiết kế ko ấn tượng, nhìn cục mịch
@hfff1080 Thiết kế của nó ổn hơn các thiết kế có cùng tốc độ, dung lượng và giá khác hiện đang bán trên thị trường!
@hfff1080 Nói thẳng ra là quá xấu.
TQD.
TÍCH CỰC
6 năm
Giá ko hề rẻ
@Dung.5923 Chơi biên tập chỉnh sửa video 4k rất cần tốc này . Vì dung lượng rất lớn.
Ấn tượng về tốc độ, còn thiết kế trông xấu
Tốc độ quá tê
huongdotien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đúng như tên gọi tốc độ gấp 5 lần và giá thì cũng gấp 5 lần ssd thường luôn
@huongdotien Bác so với cái ổ nào mà gấp 5 ssd 2Tb bác xem bao nhiêu tiền
huongdotien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huongdotien 400$, 700$, 1400$ cho 500gb 1tb 2tb.
Ko bằng 5 lần ssd bình thường
tốc độ thì miễn bàn, vì quá nhanh quá nguy hiểm, nhưng thiết kế trông bầu bĩnh nên hơi chưa được thanh thoát lắm
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
Oh,bài này publish lâu lắm rồi (từ hôm 1/9/2018) sao nay lại lên top trang chủ nhể. Cứ tưởng bài mới.
vidspider
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rồi đến 1 ngày chúng ta sẽ không phân biệt đâu là ram đâu là ssd 😆) Chỉ phân vùng ram ảo là xong khi ấy chỉ nâng cấp ram bằng phần mềm như mấy trò troll nhau hiện tại.
@vidspider down ram ấy hả 😃))
Himanxim
TÍCH CỰC
6 năm
nói về SSD samsung bá đạo rồi
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
@Himanxim Đắt xắt ra miếng!
ủa sao giờ mới lên bài nhỉ 😁 nhớ cái clip này coi lâu rồi mà ta
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
6 năm
thiết kế trông như hột xoài 😁, mình đang dùng cái T5 màu xanh, cũng khá hài lòng nhưng sợ xước phải dùng hơi nâng niu, cái T5 có bsc để bọc ko bác @cuhiep nhỉ
Công nhận thiết kế này xấu thật
nghe đồn thế hệ ip mới ko dùng chip nhớ của SS mà dùng của tổ sư bà nên ko đủ sản lượng, chưa kể sau này có bị gì không đây ... app rời bỏ các anh làm bộ nhớ hàng đầu thế giới là như nào
xt30
TÍCH CỰC
6 năm
@boyngo1988 Apple sẽ dần tìm những đối tác cung cấp linh kiện giá rẻ để tối ưu hóa lợi nhuận, còn chất lượng mặc kệ người dùng chứ,
@xt30 app đầu tư cho TQ vs lg để sx màn oled tránh phụ thuộc SS, đợt này có đặt LG làm tấm oled mà chỉ để dự phòng thay thế cho sp bảo hành thôi ... chắc chưa tin tưởng lắm, vậy bác nào bể màn thì chắc chắn xài loại LG thay thế đây, xui xui dính lỗi lưu hình nặng như pixel XL hồi trước thì lại mệt, đợt HTC dùng tấm nền LG cũng bị dính luôn mới kinh.
😁 kéo thả haizzzzzzzzzzzzz
Nhìn qua liên tưởng tới VinFAst 😆
minhieu89
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn thích phần bụng dưới của SSD này, nhìn đã đã, gân guốc chắc chắn : )
2,8 - 2,3GB/s quá khủng khiếp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019