Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#IFA19 TCL sẽ ra mắt TV 8K HDR, hoàn thiện hệ sinh thái smart home, dùng AIxiot để kết nối tất cả

bk9sw
30/4/2019 12:47Phản hồi: 72
#IFA19 TCL sẽ ra mắt TV 8K HDR, hoàn thiện hệ sinh thái smart home, dùng AIxiot để kết nối tất cả
Nói về TCL, chúng ta nghĩ đến TV và những chiếc điện thoại Blackberry thời hậu RIM nhưng trong năm 2019, TCL sẽ mở rộng nhiều danh mục sản phẩm hơn. TCL Multimedia Technology đã vừa được đổi tên thành TCL Electronics với 3 mảng kinh doanh chính là linh kiện như tấm nền TV, điện thoại, chipset; thiết bị gia dụng đủ loại từ TV đến tủ lạnh và thiết bị thông minh như đèn, công tác và mảng thứ 3 là thiết bị cá nhân như điện thoại Blackberry, tai nghe.

Phó chủ tịch kinh doanh và marketing của TCL châu Âu - Frederic Langin cho biết TCL hiện đang là thương hiệu TV phát triển nhanh nhất thế giới khi vừa đạt vị trí thứ 2 trên toàn cầu, bán được hơn 28,6 triệu TV vào năm ngoái và tỉ lệ tăng trưởng theo từng năm đạt 23,1%. Một thông tin thú vị là TCL đã lọt vào top thương hiệu TV bán chạy tại nhiều thị trường mới nổi như Đông Nam Á có Việt nam, Philipines, Thái Lan, Malaysia, châu Á với Trung Quốc, Pakistan, Trung Đông như UAE, Ả Rập Saudi và tại châu Mỹ hiện đang đạt top tại Mỹ và Brazil.

Nói về mảng TV vốn là đặc sản của TCL thì năm nay hãng sẽ tập trung vào 3 công nghệ chính gồm OLED, QLED và mini LED. Mini LED được TCL nhấn mạnh là công nghệ giúp TV đạt được chất lượng hình ảnh cao với mức giá dễ chịu hơn. TV sẽ có 20.000 bóng LED, thiết kế siêu mỏng, cho góc nhìn siêu rộng và khả năng tái tạo 100% dải màu (không nói rõ dải nào) nhưng độ sáng sẽ có thể đạt được 1000 nit (độ sáng thật) và cũng chỉ có trên TV của TCL.

Đi kèm với các công nghệ hiển thị thì TCL cho biết các sản phẩm TV sắp tới của hãng sẽ được thiết kế dựa trên 4 tiêu chí gồm thiết kế đơn giản, chất lượng hình ảnh cao, âm thanh sống động và dễ dùng. Nói về âm thanh thì soundbar tích hợp trên TV TCL sẽ được phát triển hợp tác cùng Onkyo, hỗ trợ các công nghệ như Dolby Atmos và hãng kỳ vọng tất cả các TV của TCL từ năm nay trở đi sẽ là Android TV với nền tảng Android 9, hỗ trợ Google Assistant.

TCL đang tham vọng mở rộng dải sản phẩm của mình với nhiều thiết bị gia dụng thông minh hơn. Tại IFA19 diễn ra vào tháng 9 tới, hãng sẽ ra mắt các TV 8K HDR cùng với toàn bộ hệ sinh thái nhà thông minh được điều khiển bởi loa Google Home và Alexa, toàn bộ dải sản phẩm máy điều hòa thông minh, các dàn soundbar, loa di động mới và đặc biệt là một thương hiệu tai nghe mới.

TCL chia mảng thiết bị thông minh thành 4 nhóm gồm T-Home bao gồm các thiết bị gia dụng thông minh, T-Life sẽ gồm rất nhiều vật dụng thông minh dành cho cá nhân từ điện thoại, tai nghe đến bàn chải, máy cạo râu, gương thông minh, T-Lodge sẽ gồm các giải pháp thông minh xung quanh môi trường sống như chiếu sáng, bồn tắm, giải trí, phòng thông minh … và T-Park với các giải pháp thông minh ở tầm tổng quát hơn như văn phòng, nhà máy, … Để kết nối mọi thứ thì TCL phát triển công nghệ AI gọi là Aixiot, thông tin thêm về các giải pháp và sản phẩm của TCL sẽ được hãng công bố tại IFA19, anh em đón xem trên tay nhé.
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Độ sáng màn hình thì làm j có thật vs giả. Cái 1000 nits kia chắc là peak brighness - đỉnh sáng.
TV LCD đèn nền Mini LED của TCL đây nhé:

https://vnreview.vn/tin-tuc-san-pham-moi/-/view_content/content/2720927/ces-2019-chay-dua-voi-samsung-tcl-va-hisense-cung-gioi-thieu-man-hinh-microled
@If you dont mind Đương nhiên là khác cái đó ai chả biết, mini led với led thì cũng đều là đèn nền cả. Chứ ông nghĩ 20.000 led mà là điểm ảnh thì màn hình độ phân giải còn chưa nổi vga à?
@suvival198 Thế nên tôi mới nói câu bên trên, do link bác kia dẫn nó là mini led thực thụ, ko phải led nền. Còn câu ông bảo "nó đã gọi luôn là oled" thì sai rồi. Nó có ko phải led nền thì cũng chả ai gọi nó là oled, vì nó đâu có phải?
@If you dont mind Ủa chứ ngoài led nền với led điểm ra thì còn cái công nghệ gì hả ông? Chả nhẽ còn tính cả crt vào nữa.
@suvival198 Cứ led điểm là thành oled? Ông search xem chữ oled nó là viết tắt của cái gì. Led điểm có oled, mini led, micro led
Hãng này ít tên tuổi nhỉ
@Lửng Mật ở VN nhiều ng dùng mà
bác đừng cho quả mặt đấy đc ko bác 😁 =))
tớ thấy TCL có sản xuất Panel đâu nhỉ , hình như cũng mua của LG thì phải
kero2005
TÍCH CỰC
5 năm
@vivaforever2015 mua của tàu thì phải, vì hãng này màn tối lắm
Kusa123
TÍCH CỰC
5 năm
@vivaforever2015 Tivi thường phân khúc bình dân mua của BOB, cao cấp Qled mua của SS.... còn miniled năm này thì ko biết
Đang xài tv tcl, cứ bị 1 lỗi hãm l*l, auto restart. Xem 1 tí là tự rétart lại, thay main vẫn thế . dm
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@Kusa123 ý mình là chủ thớt có đem ra hãng bhanh ko và nếu có thì họ giai thích ntn. Tại vì bác chủ có nói là thay main, nên mình đoán là có đem ra hãng. Nếu đúng là đem ra hãng và thay luôn cả main thì sản phẩm quá tệ
@hunterval mình ở xa k đem tận hãng được. Chỉ gọi cho hãng rồi nó cấp 1 ông xuống BH tận nhà. Nên không giải thích gì nhiều.
Xài cũng cảm thấy ok nhưng chỉ có cái lỗi đấy éo fix được nên hơi chán .
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Mình mua vài tháng là bị rồi. Cũng k rỏ, sau lần thay main thì tần suất restart có giảm, nên mình cứ quăng đấy xài luôn.
@Hồ Trung Nhân mình mang cho mấy ông thợ sửa vì hết bảo hành , mấy ổng sửa đc mấy bữa lại bị , xong để xài luôn , giờ nó không bị nữa =)) không hiểu sao
Thịt chó luộc 😁
Mua tv bây giờ ngoài chất lượng, mức giá thì quan trọng ko kém là hậu mãi. Tivi nó to tổ bố, bakr hành phải tận nhà, nhanh chóng, chứ nó mà hành cho thì chỉ có nước mang đập
@If you dont mind vãi Thịt chó Luộc, xưa mình gọi là "Tởm Còn Lởm" :D
VUBANGBK_CAP
ĐẠI BÀNG
5 năm
dòng smart TV của TLC uf62 gì đó. Smart 4K giá rẻ đó kèm theo là hệ điều hành cực ngu.
app store toàn app giời ơi ở nước nào đó ko có những app cơ bản zing mp3 sopify vlc
brower thì còn ngu hơn, các trang hay truy cập chắc từ đời tống: muachung, blog yahoo 360, chỉ mở dc đơn tab,
ko cài dc duyệt file
ông nào duyệt dc cái hệ điều hành đó đc tôi cũng đến ạ.
hoangukzx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@VUBANGBK_CAP mình lại thích hdh đó vì mình dùng các tính năng smart qua xbox là chủ yếu, hđh ngu tí lại tiết kiệm tiền, ko cần chip xịn vào TV làm ji cho tốn kém
@hoangukzx m mua 1 con tcl 4k 50' 8 củ, công nhận mỏng thật, mặt trước đẹp, cơ mà ddkhien thì kiểu cũ hay sao, con lg thì quay đâu cũng bắt điều khiển còn con này phải đúng hướng mắt nó mới nhận, hđh thì ngu thật vs chậm, có cái mạng cứ đc lúc nó lại mất nên m mua cái mi s 4k. thấy mn khen lấy khen để cơ mà cũng bt thôi, đc mỗi cái cài đc mấy ứng dụng n mà cũng khó dùng, đc cái micro vs youtobe là dễ dùng thôi, còn cũng chả để lz cả. cài chrome thì rất khó sd bằng chuột, chắc phải thêm bàn phím vs chuột ms dùng đc @@, ns chung combo 8tr tv, 1tr4 mi box vs 1tr bộ loa vitinh thì xem phim tạm thôi ( toàn phải tải về cắm xem chứ onlike chưa xem đc vì ko duyệt wed đc @@)
VUBANGBK_CAP
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangukzx ko làm thì thôi. còn theo mình đã làm thì nên làm cho ra hồn. còn ko thì bỏ hẳn đi cho nhẹ. cho vào mà ko dùng được thì có tác dụng gì.
nhà đăng kí gói của fpt lại thêm cái box nữa. nhiều quá thấy lằng nhằng lắm. 😁
Chém cho cố chứ Tv ngoài siêu thị thấy con nào cũng đục đục. Màu thì không đẹp. Chất liệu build nhìn khá lởm.
Tính mua con 50 inch 4k 62p giá bán 8.4tr ae có ai xài rồi cho xin í kiến với.
hoangukzx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tannguyen2606 mình có con 65inch, cũng tạm được vì túi tiền ko cho phép. Màn tối và lóa nếu phòng sáng quá, nếu bác dùng thường xuyên trong bóng tối thì quất TCL dc 😆
kero2005
TÍCH CỰC
5 năm
@tannguyen2606 con 55 in bên đmx bán có 10tr hàng mới kìa
@tannguyen2606 Con này phong vũ bán còn 7,5 tr mua qua vnpay. Tiền ít thì chức năng ít. Mua về chơi ps4 nên chấp nhận thôi.
@dohungnd Chơi game mượt k bác? Vì thấy tivi tần số quét chỉ 60hz mình sợ chơi game hay xem bóng đá bị bóng ma.
hoangukzx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tannguyen2606 mình dùng con 65inch kéo con xbox one x 4K HDR vẫn ngon bác nhé. Con này bản quốc tế được đánh giá khá tốt khoản chơi game do độ trễ thấp

https://www.rtings.com/tv/reviews/tcl/6-series-r617-2018
Kusa123
TÍCH CỰC
5 năm
Thịt cho luộc ở VN thì ko ăn thua. Phân khúc cao cấp thì ko có tuổi. Còn bình dân thì xếp trên asanzo, vietronic, daring..... cách kinh doanh, phân khúc Sp thấy chạy theo SS. Chất lượng hình ảnh thì tương đương giá tiênd thôi
ko mấy liên quan nhưng bác nào biết vì sao cái rạp khá nổi tiếng ở Lós Angeles trên phố danh vọng gì đó lại mang tên TCL ko các bác?
mảng TV mấy anh Tàu vẫn chưa chơi lại 3 anh lớn được như điện thoại đâu =))
inori
TÍCH CỰC
5 năm
@vanlinh2905 Samsung năm nay boost mảng TV dữ đội quá, chắc lại top 1 về doanh số bán ra
@inori Quảng cáo thôi chứ công nghệ cũng chưa thấy gì đặc sắc. Doanh số thì vẫn top sẵn r
Trong này chê chắc chỉ có Seeeder hãng Sam!
GcupNamida
ĐẠI BÀNG
5 năm
@QuanLyNhaNghi TCL cũng có QLED mua panel của Samsung đấy bác chất lượng thì không thể bằng vì màu sắc chưa đủ rộng, upscale không bằng Sam
mình xài TCL 65x4 được 2 tháng thấy không có gì để chê trừ khả năng xử lý đa nhiệm của hđh hơi lag. Còn lại mọi thứ quá ngon trong với tầm giá
wellwits
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wildamrs87 Bác mua con này bn thế
G7Rose
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sam đi trước rồi giờ đến TCL, hơi muộn còn hơn không 😁
GcupNamida
ĐẠI BÀNG
5 năm
đã trải nghiệm Samsung 8K HDR rồi, quá đã, sáng chói chang mà không bị mất chi tiết
@GcupNamida Khác gì 4K ko, 4k ko chói à, xem TV chói cho mù mắt à!
hd7770
ĐẠI BÀNG
5 năm
nói đến HDR thì mấy con QLED của Sam là trùm, điểm cao ngất
Kim7412
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sam có tham gia IFA năm nay không các bác
kuquan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kim7412 Chắc chắn là sẽ có , Event nào Samsung cũng tham gia vì quá nhiều phân khúc sản phẩm
kaolu2
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chất lượng hình ảnh phải tiền nào của nấy nhé, rẻ thì khó mà đẹp được
kikidilivery
ĐẠI BÀNG
5 năm
SS và TCL hình như cũng có hợp tác về công nghệ QLED

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế