iFixit: SSD của MacBook Air 13" đọc 1285MBps, ghi 629MBps

Duy Luân
11/3/2015 22:45Phản hồi: 199
iFixit: SSD của MacBook Air 13" đọc 1285MBps, ghi 629MBps
iFixit mới đây đã tiến hành "mổ xẻ" chiếc MacBook Air đời mới nhất (Early 2015) vừa được Apple cập nhật cấu hình hồi đầu tuần này. Họ nhận thấy rằng phiên bản Air 13" giờ đây sử dụng bộ nhớ flash mới qua cổng PCIe mà hãng quảng cáo là nhanh hơn gấp đôi so với phiên bản trước, còn bản 11" thì không thấy nói gì. Kết quả thử nghiệm bằng phần mềm Black Magic Disk Speed Test cho thấy tốc độ ghi trung bình của SSD trong chiếc 13" là 629,9MB/s còn tốc độ đọc trung bình là 1285,4MB/s, nhanh hơn gần gấp đôi so với số liệu từ SSD của bản 11" (ghi trung bình 315MB/s, đọc trung bình 668MB/s). Như vậy chúng ta có thể thấy rằng quảng cáo của Apple là khá chính xác, ít nhất là với phần mềm thử nghiệm Disk Speed Test nói trên.

Cần nói thêm rằng SSD mới trong MacBook Air 13" do Samsung sản xuất và sử dụng bộ điều khiển (controller) cũng được làm bởi Samsung. Được biết Air 13" đời 2014 cũng dùng SSD và controller Samsung nhưng có lẽ là đời cũ hơn. Trong khi đó, bản 11" thì xài SSD SanDisk và bộ điều khiển của Marvell.

Nguồn: iFixit, MacRumors
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Magic Disk Speed Test cho thấy tốc độ ghi trung bình của SSD trong chiếc 13" là 629,9MB/s còn tốc độ đọc trung bình là 1285,4MB/s
Thật kinh di=))
admyluv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zozo102 tự hiểu đi chứ bác, còn bắt bẻ nữa chứ 😁
@zozo102 Thử hỏi Macbook chỉ đơn thuần cho mấy anh lập trình game với mấy công việc nặng thôi, chứ người dùng phổ thông cái đó cũng bằng thừa, với lại Mac chỉ lướt web xem phim là ngon còn game thì vẫn quá nghèo nàn. Góc độ 1 game thủ,xin ít gạch đá
bá đạo thật. cơ mà ko biết có cảm nhận được ko nhỉ
@huycuong7290 được đấy, bt từ ổ thường sang SSD đã thấy khác rồi; vs lại tốc độ có nhan nữa cũng càng tốt nó hợp vs tốc độ của chip
Đúng là máy, thằng này đọc k biết mỏi mồm ^^
Yêu quá nhưng "Xe đạp, k có cửa để e nó bước vào" ^^
Apple luôn đi đầu cho những sự thay đổi mới 😃
bui manh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá nhanh. Quá nguy hiểm ........ cho đôi Apple
Samsung gần đây mảng chip và ổ cứng lên tay quá
@anhlong1910 Hoang tưởng ah. táo chỉ thiết kế lại chip dùng trên phone dựa trên nền của ARM thôi, còn đây là bộ nhớ flash thì táo có cái j trong đó
@anhlong1910 Hình như bác không hiểu vấn đề. Cái ssd này hoàn toàn của SS từ sáng chế đến gia công, apple chỉ đến và mua sll thôi. Ss còn có mấy con ssd nhanh hiwn thế này nữa. Giống con core M của intel vậy, bác dám nói apple chế ra con core M đó xong thuê intel gia công không o_O Còn chip thì con 7420 trên s6 bỏ xa a8 của apple.
@anhlong1910 Đúng là dốt mà không chịu trao dồi kiến thức.ng ta dốt thì ng ta lấy siêng năng bù lai còn đã dốt laị còn lười tiềm hiểu. Thì cả đời chỉ biết iphone của quả táo thôi.
@anhlong1910 Bác bị sao thế
Khiếp thật. Ngang ngửa tốc độ SATA 3.2. Đang chạy ổ 555MB/s trên SATA 3.0 đã rất hài lòng rồi. Đúng là mình quá dễ chiều 😔
Thienhaiph
TÍCH CỰC
9 năm
@exciterc Thì PCIe mà bác 😃
aphu1080
TÍCH CỰC
9 năm
@exciterc khoe hàng trá hình đây mà 😁
@aphu1080 Giờ có ai ko dùng SATA 3.0 mà trá hình???
xuankage
TÍCH CỰC
9 năm
@exciterc chả phải đâu, đơn giản là vì nó đã quá nhanh so với mức hài lòng của người bình thường rồi. như vậy mà còn chưa hài lòng nữa chắc là thánh luôn quá 😁
moly0212
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hoan hô Samsung...tiếp tục kiếm lời từ đối thủ và feeding cho bộ phận di động để cạnh tranh với đối thủ
miseryme
TÍCH CỰC
9 năm
Tốc độ kinh thật! Mà sao đến giờ vẫn chưa thấy laptop chạy windows nào dùng SSD loại này nhỉ?
@miseryme "SSD loại này" của bạn ý là gì? Nếu là dùng giao tiếp PCI-E thì nó đã có từ vài năm trước và đã có trên rất nhiều loại Laptop. Chỉ là người ta không bán kèm, ai thích thì mua riêng.

Còn "SSD loại này" của bạn mà theo nghĩa hẹp thì là SSD dùng cổng PCI-E của Samsung, model này là model mới và giá khá đắt. Thường các máy Laptop bạn xem ngoài siêu thị ko ai dùng loại này cả. Chỉ có người am hiểu mới mua về gắn cho laptop thôi. Mà những người này họ chẳng mấy khi thèm nói chuyện hoặc tranh luận với những thành phần mù công nghệ.

Đọc thêm ở đây:
http://www.xtreme.vn/NewsDetail.aspx?itemId=57&catId=1
BillMVN
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Computer Center Gold Để 90 kg lên chi vậy bạn
tuanchuoi
TÍCH CỰC
9 năm
@Lone hero Haha
Dù sao thì nhu cầu công việc của mình vẫn không vượt qua mức của Air 2012.
quảng cáo công nghệ bộ nhớ của samsung trá hình :p😁
@conankcbn7 Không càn quảng cáo thì thằng Samsung cũng bá cmnl, nhất bảng về SSD rồi :D
@Computer Center Gold Cái gì cơ, bác nói gì em không nhìn rõ.
apple mà sống thiếu sam đc sao 😆
@khanh15081991 thằng apple nó có chuyên phần cứng đâu bác nói vậy mình cũng thấy bình thường.chứ nó như thằng dell vs hp hay asus thì bác nói vậy là quá đáng.
Dr. Ho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranngocdxd Thiết kế & bán sản phẩm là phần lời nhất .... Apple nó ăn phần bánh to nhất còn gì ...
@tranngocdxd SSD một đống thằng làm sao apple nó chỉ chơi với SS vậy, chip arm một đống thằng gia côgn sao vẫn chơi vs SS vậy,vậy ko phải sao 😆
doan.vu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khanh15081991 chả có gì mà ko sống được, chuyển sang thằng khác làm ngay mà cần thì bọn mỹ nó tự làm cũng được. mà nó ko thích làm gia công thôi. lao động bên đấy đắt $
w32
TÍCH CỰC
9 năm
1285,4MB/s :eek::eek::eek::eek::eek:
khiemcntt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết MAC Pro Retina có được như vậy không nhỉ ? HÓng
@khiemcntt Mình xài rMB15 có dùng Trim Enable tốc độ đọc 786MB/s ghi 590MB/s. Air 12 kì này đúng nghĩa là nhanh gấp đôi thật
@Mario_Celano MacPro tốc độ tương đương 😁
Cần nói thêm rằng SSD mới trong MacBook Air 13" do Samsung sản xuất và sử dụng bộ điều khiển (controller) cũng được làm bởi Samsung...😁 mảng máy tính thì hình như fan cuồng hiếm hơn thì phải.thật may quá.
@seaphantom Samsung 2 năm rồi kinh doanh sụt giảm quá nên cho nghỉ việc hết đám seeder ngu si rồi
Các diễn đàn trong sạch lành mạnh hẳn, ko còn mấy comment kiểu: ở Mỹ người ta dùng Note 4 or laptop Samsung hết, iPhone or Macbook ko có cửa mà so nhé :v
@seaphantom đ lquan nhưng cuồng hay không là chuyện của ngta bạn ạ , chả ai có quyền áp đặt suy nghĩ của người khác cả 😆)) bạn k cuồng cái này nhưng sẽ cuồng cái khác nên đừng nói câu fan cuồng ra đây :v
Samsung bá thật
Ít ra quảng cáo của Táo cũng chính xác đó chứ, ko lại vỡ mồm như ai thì toi @@
Cơ mà nó ghi ghê quá, kiểu này kéo IDM nó nối phim chắc khỏi cần chờ 😔
Cái quan trọng là thiết kế và kết hợp,chứ sản xuất linh kiện oem ko thì ko giải quyết vấn đề gì cả,giống mấy hãng linh kiện đài loan mãi mãi vẫn chỉ làm linh kiện thôi.Samsung cũng có làm máy tính xách tay đấy nhưng ít người mua và biết đến lắm,cái gì cũng nhảy vào thì tương lai sẽ giống sony thôi😔
@Phương Anh Tuấn Đến bó tay fan cuồng, người ta sản xuất linh kiện, chuyên linh kiện thì ông bảo chỉ mãi làm linh kiện thôi. Người ta làm nhiều thứ thì bảo tương lai không ra gì, tóm lại ông muốn thế nào, chắc cái gì cũng phải là quả táo cắn dở hả. SamSung nó có nhiều mảng, cái máy tính xách tay là mảng rất nhỏ của nó thôi, tất nhiên sao sánh được với các ông trùm lâu năm được.
@thenhantinh Ông đọc có hiểu tôi nói gì ko?tôi dùng toàn sản phẩm của Sony thôi chỉ duy điện thoại là Apple nhé,tôi đang nói đến khâu thiết kế và kết hợp linh kiện phần cứng,thế ông nghĩ sony,toshiba có làm linh kiện oem ko?tất cả các hãng điện tử của nhật hầu hết hãng nào cũng làm đa ngành,nhưng khâu kết hợp kém lại bảo thủ nên mới có ngày hôm nay,tương lai còn dài ko biết thế nào đâu.
thongeuro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phương Anh Tuấn Bác nói quá chuẩn. cơ mà từ hồi biết đến thương hiệu SONY đến giờ e chưa thấy thằng SONY sản xuất màn hình máy tính bao giờ 😁 nó mà nhảy nốt sang mảng Monitor có phải người dùng đc nhờ hem ^^
@thongeuro Nó có làm monitor đó bác,chắc bác ít vào showroom sony phải ko?nó làm monitor đến hết năm 2009 thì dừng và chỉ sản xuất cho thị trường nhật thôi,mình cũng ko biết vì sao nó ko tiếp tục bán ở VN.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019