Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] 20 thiên kiến nhận thức có thể ảnh hưởng đến quyết định của bạn

MinhTriND
8/9/2017 19:55Phản hồi: 66
[Infographic] 20 thiên kiến nhận thức có thể ảnh hưởng đến quyết định của bạn
Tất cả chúng ta đôi khi đều có những quyết định tồi tệ, nhưng có bao giờ bạn tự hỏi những trở ngại tinh thần nào có thể khiến cho bạn lạc lối? Infographic bên dưới đây sẽ nói về 20 thiên kiến phổ biến nhất có thể ảnh hưởng ít nhiều đến quyết định của bạn. Dù xác định xem nguyên nhân vì sao lại có những thiên lệch như vầy không phải là chuyện dễ dàng nhưng nhận biết được nó có thể sẽ giúp bạn kiểm soát chúng trong tương lai.

Ảnh minh họa: Emaze.com
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cực ghét cái kiểu viết bài dùng hình ảnh như này nhé. Đọc bằng laptop hay tablet không nói làm gì. Chứ đọc bằng đt đúng là cực hình, thà không đọc còn hơn. Hay phải zoom lên nữa?
Mr Link
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tiếng Sáo Trên Nương Thế thì next. Tinhte có quyền từ chối phục vụ người thiếu thiện chí.
@Mr Link Người ta góp ý kêu thiếu thiện chí, thiếu đã không vào đọc 😁
lemonlemon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tiếng Sáo Trên Nương Bài viết đã nhấn mạnh infographic rồi mà bác ơi. Cách trình bày vậy thì trực quan hơn nhiều đấy chứ 😁
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@Tiếng Sáo Trên Nương Đang coi trên màn 20 inch đây mà còn muốn nổ cmn mắt, điện thoại chắc chắn mù.
thanhtinh
TÍCH CỰC
7 năm
Hay quá. Nhưng nhiều chỗ chưa rõ nghĩa. Có thể do dịch.
ken0106
TÍCH CỰC
7 năm
Có file fullsize để in dán tường không thớt? Cho mình xin với.
leanduy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình xem trên màn PC mặc dù đọc được nhưng còn thấy chữ bé tí mà 😁 May là đọc hết rồi ^^
huybm
TÍCH CỰC
7 năm
Lưu lại để nghiền ngẫm, khá là hữu ích đây...
mr_fire
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hóng full size. 😁
legiondark
TÍCH CỰC
7 năm
Nhiều chỗ k rõ nghĩa, giải thích khó hiểu, có vài khái niệm mình đã biết từ trước nhưng đọc giải nghĩa ở đây lại thấy rất mơ hồ, nếu người nào chưa biết thì k thể nào hiểu đc.
Góp ý với mod là các bài inforgraphic nên có 1 bản mobile friendly, hoặc nếu k thì thêm vào tiêu đề là [Chỉ cho PC].
sieudq
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hỏi ngu cái: Thiên Kiến là clgv?
hvhunghb
ĐẠI BÀNG
7 năm
@legiondark phong ba bão táp không bằng ngữ pháp Việt Nam mà. Hihi
@legiondark Chuẩn luôn! Đồng ý là TV như ccc luôn kể từ khi đọc hiểu Tiếng Anh. Vậy mà trước kia cứ nghe ca tụng "phong ba bão táp.....bla bla". Có cái ngữ pháp như c thì nó mới phong ba thôi. Nói thật, khi mình nói cái gì đều chậm lại 1 chút xét xem định nói có gây khó hiểu or hiểu lầm cho người nghe hay không
legiondark
TÍCH CỰC
7 năm
@TYA Tiếng Việt không phải là thứ tiếng tốt để dùng trong kỹ thuật, nhiều thứ tiếng Anh dùng 1 câu mà tiếng Việt phải dùng 2 - 3 câu vẫn chưa xong o_O
@sieudq Thiên: xu hướng lệch về 1 bên; kiến: ý kiến, kiến thức. Thiên kiến là xu hướng đánh giá sự việc sai lệch do vấn đề về nhận thức về sự việc chưa đầy đủ.
Carl
CAO CẤP
7 năm
Bài này mình đã đọc bên Business Insider 2, 3 năm trước và vẫn đang khắc phục từng thiên kiến một. Mình cũng chỉ mới đạt được nửa chặng đường thôi.
Khó hiểu thật.
hvhunghb
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mắc quá nhiều thiên kiến, và quá khó để khắc phục 😔
Cho hỏi ngu 1 cái, “thiên kiến” là cái gì vậy?
Update: sau khi xem các comment khác mới biết nó là bias. Đúng là tiếng Việt của mình càng ngày càng kém
@Nguoitreucho Ngu gì mà ngu. Người nào ít tiếp xúc TV sẽ khó khăn 1 chút. Còn với người thường xuyên tiếp xúc vẫn có các từ ko hiểu nổi đào đâu ra : vd nhé "tiệp màu" là cái mứt gì mà tt hay lôi ra dùng, thực mình héo hiểu từ đó trong quyển nào của từ vựng
@Nguoitreucho ông bị bác hổ báo nói cho nhục mặt ở topic nào giờ quay lại báo thù đúng không? 😁
3i3eo
ĐẠI BÀNG
7 năm
hay
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này nhà Phật gọi là Tưởng Thức
Tức là bạn nhìn nhận sự việc xung quanh không đựa vào thực tế mà dựa vào kinh nghiệm của bản thân . Đôi khi sự Tưởng của bạn không đúng với thực tế khiến bạn đưa ta hành động sai lầm
Trong nhà phật chia ra sắc , thọ , tưởng , hành , thức gọi là ngủ uẩn . 5 uẩn này ngăn cản ý thức con người thấy được lẽ thực của vạn vật xung quanh.
Khi tu hành người tu phải phá bỏ được 5 uẩn này sẽ thấy được thế giới xung quanh rất sinh động và không bao giờ thiên về bên nào. Đó là chánh tri kiến ( cái thấy cũa lẽ thực) hay gọi là mắt Phật
BillDre
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanh phuoc Hay quá. Bạn có thể chia sẻ nguồn để đọc thêm về cái này không?
@BillDre Mình cũng đang hóng nguồn của bác
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BillDre https://thuvienhoasen.org/a19404/ngu-uan-giai-khong
Bác có thể tìm thêm nhiều nguồn nói về ngũ uẩn , có rất nhiều trên mạng . Tuy nhiên trong tài liệu này có sử dụng rất nhiều từ chuyên ngành của phật học nên người lần đầu xem có thể rất mơ hồ
Để dể hiểu bác có thể nghe thêm băng giảng của thiền sư Nhất Hạnh
KangTaJun
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cũng có những điều khá thú vị ;)!
Cám ơn !
Tréo
TÍCH CỰC
7 năm
Có link gốc của infographic không nhỉ, mình đọc tiếng Việt thấy nhiều chỗ không rõ lắm.
hain2128
ĐẠI BÀNG
7 năm
Screenshot_20170910-111913.png Screenshot_20170910-111913.png
@hain2128 1 bên m zoom = ảnh mod đăng(app tinh tế)
Ảnh của bn mình zoom lên thấy đỡ nhức mắt hẳn
Aduckuba
Xem bằng ứng dụng tinhte trên thấy rõ mà sao mọi người kêu nhiều thế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019