Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] 30 sự thật về máu có thể bạn chưa biết!

BaroTo
22/7/2018 8:25Phản hồi: 93
[Infographic] 30 sự thật về máu có thể bạn chưa biết!
Bạn đã được học máu giữ chức năng vận chuyển oxy và chất dinh dưỡng đi nuôi cơ thể nhưng bạn đã từng nghe trong máu chứa vàng chưa? Sự thật đấy! Chưa hết đâu, máu của loài sam (cua móng ngựa) được xem là một loại chất để thử nghiệm độc tố của các loại vaccine hay loài người chỉ có 46 nhóm máu nhưng loài bò thì có đến 800 loại. Và còn nhiều điều thú vị khác liên quan đến máu nữa, mời các bạn theo dõi infographic sau đây!

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em đang quan tâm là 600.000 lít máu bị loại bỏ kia có vô nồi cháo lòng hay không thôi
@ThietKeWebChuyen-Com Có thì bác chăm ăn cháo lòng hơn ah
@ThietKeWebChuyen-Com trong này nhiều thông tin bị sai.....đề nghị mod dịch bài cho kỹ và thật chính xác rồi mới đăng...mấy thông tin sai lệch đăng lên cho hàng tá người xem rồi lan truyền kiến thức linh tinh.....mấy báo khoa học người ta có ban biên tập kỹ càng rồi đăng...bên TT chắc mấy thím viết xong đăng luôn quá....sợ thật
evil_n
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenpr089 Chỗ nào ko đúng vậy bạn. Tinh thần học hỏi
Chém chả
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cần 1 quả bom nguyên tử để tặng vk chiếc nhẫn
Khá hay. Nhiều thứ giờ mới biết
@Akay Nhím Mình muốn hiến máu, mà mình bị bệnh tim, ko biết có cho đc ko 😔
@adagioleonard Mình không bị tim,nhưng huyết áp thấp.Việt Đức không cho hiến.Tóm lại,sức khỏe không đảm bảo thì không thể hiến máu được.
mienphebinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
có 1 sự thật nữa rất sợ dành cho những người béo là lần nào hiến máu về cũng tăng cân
P/s : Em đi hiến 2 lần và lần nào cũng thay đổi hẳn nên méo dám hiến nữa :v
mienphebinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Langtuconan_1992 cũng tùy người bác à, có thể có người hiến không tăng,em chỉ nghe nói là hiến máu thì như thay máu, nên nó trao đổi chất nhiều hơn
@Langtuconan_1992 Đọc com của bạn trên đang định đi hiến để tăng vài kg, vậy cũng tuy cơ địa từng người mới tăng thôi
dalamaco
TÍCH CỰC
6 năm
@trieuniemvui Tạng người em từ bé đến giờ chưa lần nào béo, định hiến cái cho béo mà đọc còm của các bác lại thôi, cơ bản tại em sợ kim 😔
@trieuniemvui Quan trọng là bác có dễ mập hay k mới là mấu chốt. Chứ k dễ mập thì mất đi tí máu cơ thể cũng coi như không: "Ờ, có tí máu thôi mà "😁
Hiến máu - cảm thấy cuộc sống ý nghĩa với việc cho nhận theo nghĩa đen với loài động vật bậc cao.
Máu liên quan đến sức khỏe sinh lý nam giới . Con gái nhóm máu O thì không ham hố chuyện đó lắm.
@Phạm Sỹ Tuấn 1 Máu lửa thế sao ko cưới người ta vậy?
@Emranhieulam1990 hi , đôi khi chỉ có người trong cuộc mới hiểu lý do chia tay bạn ơi . Mình và bạn đó quen gần 10 năm , nên không có chuyện quen chơi bời rồi bỏ .
@Phạm Sỹ Tuấn 1 Bạn cứ ngụy biện. theo như bạn trình bày,nyc bạn rất máu lửa nhưng bạn lại chia tay người đó. Tổng hợp và phân tích đủ thấy bạn yếu sinh lý hơn cô ấy rồi nên tính bài chuồn êm. Tôi lạ gì con trai nữa.
@Emranhieulam1990 Không biết bạn là nam hay nữ , và bạn đã hiểu biết đến mức nào để dùng từ "ngụy biện" với người khác . Nông cạn lắm bạn à , tưởng mình thông minh , hiểu biết nhưng thực sự bạn chẳng có gì . Và cũng chẳng có gì để mà phải tranh cãi mà phơi bày hết mọi chuyện với bạn . Thân chào bạn .
tungninh
TÍCH CỰC
6 năm
Vậy số máu bỏ đi mỗi năm có được “chế” thành vàng k nhỉ? =)))
@tungninh Số tiền bỏ ra để tập hợp tất cả chỗ máu đó với công sức bỏ ra để tách vàng chắc mua đc gấp trăm lần số vàng tách đc cấy chứ 😁
Những ai nhóm máu O thì cho được cho tất cả nhóm máu khác chỉ nhận được từ nhóm máu O thôi nhé!! 😁
Thế có đen không?!?! :eek:
troll face1.png
@bud's Sao AB+ và B+ tỉ lệ thấp vậy bác?
Demah
CAO CẤP
6 năm
@bud's Cái này cũng tuỳ chủng tộc nữa bác.
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
@Demah mình B+ chỉ có 9% khá hiếm 😆
whale01412
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bud's Số liệu này của người Âu Mỹ, k phải người Việt Nam đâu. Của người VN thì tỷ lệ khác biệt khá nhiều, tỷ lệ Rh(-) cũng rất thấp (cỡ 0.04 - 0.07%).
Máu O ~ 46%
Máu B ~ 29%
Máu A ~ 21%
Máu AB ~ 4%
(số liệu của BV Truyền máu huyết học)
Máu của con sam được coi là một trong các chất lỏng quý giá nhất trên trái đất
ZeusFate
TÍCH CỰC
6 năm
Mình B Rh+ nên có lần đi hiến nó mời về
@whale01412 À thì ra là vậy! Nhưng mà theo em biết thì chỉ có B+ nhiều thôi chứ B- cũng thuộc nhóm máu hiếm mà, thậm chí còn hiếm hơn cả O- đấy chứ, vậy thì tại sao người ta lại không lấy B+ truyền cho B- nhỉ??
whale01412
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hero of Newage Máu Rh(+) sẽ không truyền đc qua cho Rh(-) nhé. Ngược lại thì được.
Vì trong máu người Rh(-) có thể có kháng thể chống hồng cầu Rh(+) đang chờ sẵn, khi truyền vào sẽ xảy ra phản ứng KT-KN => tan vỡ hồng cầu
Người Rh(-) chỉ đc nhận máu Rh(-), tất nhiên là còn phải hoà hợp hệ ABO nữa.
Mà khổ nổi ở VN thì tỷ lệ Rh(-) rất thấp
10000 người thì chỉ khoảng 4,5 người có thôi. Ở phương tây thì khoảng 15%
@whale01412 Ok tks bác 😃
@Hero of Newage Nhóm - cho nhóm + nếu + cho - thì ko gọi là hiếm nữa. AB- là một ví dụ mà nếu ko gặp may rất dễ mất mạng vì hầu như ko có dự trữ
toantddh9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máu người bt có hơn khoảng 4 đến hơn 5 nghìn tỉ hồng cầu trong 1 lít thôi bạn ạ. 24 nghìn tỷ là bệnh lý rồi đấy. Xin thông tin đến bạn
mystogann0
TÍCH CỰC
6 năm
@toantddh9x Bác này nói chuẩn này. Trung bình 4-5 T/L thôi.
anhmk95
TÍCH CỰC
6 năm
@toantddh9x chắc là xài steroid nên máu đặc 😆
MrPrjnce
ĐẠI BÀNG
6 năm
@toantddh9x Chẳng qua là ổng dịch sai thôi mà (hoặc là không biết đổi 😁) Bài gốc: 2.4 trillion/1 pint = 2400 tỷ/ (khoảng gần nửa lít)
pippi17
TÍCH CỰC
6 năm
Mình nằm trong số những người mà người ta thường gọi là "những người tốt bụng" - nhóm máu O.😁
Naruto007
TÍCH CỰC
6 năm
Mình có lần đi hiến máu bác sĩ còn bảo về, chỉ vì mình nhóm máu B Rh-
Demah
CAO CẤP
6 năm
@Naruto007 Máu b vậy nên đăng ký hiến cấp cứu vì rất là hiếm. Có nh trường hợp cấp cứu mà không tìm được người Rh- phù hợp ấy
Đa phần gái máu O tập trung ở trần duy hưng
minhtue1409
ĐẠI BÀNG
6 năm
hóng chủ đề về “ cách để biết cơ thể thiếu chất gì “ Cu Hiệp gầy qá hihi
@minhtue1409 Đưa hắn vô quân trường và đi chừng 2 năm về là cân đối liền. Ở xóm tôi có tên nhà giàu lắm cũng óm nhom ốm nhách phá làng phá xóm ông già nó ghi tên xung phong cho nó nhập ngũ (ổng cưỡng chế nó luộn . Lúc gọi tập trung cách 1 ngày ổng dắt nó lên phường nhốt riêng tới khi ra quân đưa lên như áp giải tội phạm vây) vậy mà sau khi giải ngũ đẹp trai và trầm tính lại. Bây giờ có con có cái đàng hoàn rồi. Kỷ luật quân đội mà lị . Heheheheheeh
Ethanol
TÍCH CỰC
6 năm
@pond1597 Thế mà lũ tự nguyện NVQS ở tỉnh em thằng nào về cũng ăn chơi phá phách tơi bời, lại còn nợ $ không thể ra quân được cơ, thấy bảo trong đó ăn chơi dữ lắm, nhất là lô đề cờ bạc.
haclua
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có 1 số cái sai tác giả nên kiểm chứng lại bao gồm:
- tốc độ của tế bào hồng cầu đi qua tất cả các mạch máu. 30s cho mấy nghìn km. Không rõ bạn có hiểu cái tốc độ đó là như nào. Nếu chuẩn có thể là 30s để đi hết 1 vòng tuần hoàn khép kín kiểu như máu từ tim - đến tay - quay về tim.
- về số lần hiến máu của ông nào đó lên đến 1000 lần. Hiện tại hiến tiểu cầu là ngắn nhất, 21 ngày, 1 năm cũng khoảng hơn 10 lần. 1000 lần nếu hiến tích cực là 70-100 năm. Trừ khi mỗi lần hiến là trích máu lấy vài cc ( hiến bình thường ít nhất 250cc)
- một vài điều nữa nhưng mình cần đọc lại thêm....
haclua
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haclua Xin lỗi về vấn đề của jame harrison. Mình vừa tìm hiểu lại. Ông ấy hiến tiểu cầu theo lịch trình 14 ngày/ lần trong 57 năm. Hơi mạo hiểm vì đó là chu kỳ tái tạo của tiểu cầu (14-21 ngày) và với điều kiện cơ thể không được ốm, sốt, uống kháng sinh.
Demah
CAO CẤP
6 năm
@haclua 1 vòng tuần hoàn mà bác cộng lại tổng chiều dài của các mạch máu là không có được đâu nha
@haclua mình cũng đang thắc mắc như bạn đây vì viết như tác giả thì thành 161 nghìn cây số trong vòng 30s, có lẽ là do cách viết không rõ ràng, chờ ý kiến của bác ấy.
@haclua Đọc kĩ làm gì cho bẩn mắt đâu bạn, chẳng biết nguồn đâu ra mà ghi tế bào hồng cầu lại nhanh gấp 2 lần rưỡi tốc độ dòng điện thế này, dù có là đơn vị m cũng khó tin chứ đừng nói km
Demah
CAO CẤP
6 năm
@Ngô Tùng Dương Bài gốc là 30s 1 hồng cầu hoàn thành 1 vònng tuần hoàn. Và tất cả các hồng cầu trong thời gian đó đi tổng cộng từng ấy quãng đường.
Chứ không phải là 1 Hc bác ạ. Dịch vớ va vớ vẩn. Góp ý thì không chịu nhìn nhận. Chán mấy cái mod này lắm
pykenhamster
ĐẠI BÀNG
6 năm
vãi cả " nữa lít máu "
@pykenhamster Nói ngọng (tiếng địa phương) nên viết theo văn nói. Kiểu: Sửa Hon Da => Sữa Hon Da
Đọc bài này có nhiều thông tin cũng vui vui! Thank mod!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019