[Infographic] 30 sự thật về máu có thể bạn chưa biết!

BaroTo
22/7/2018 8:25Phản hồi: 93
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

blackcat2215
ĐẠI BÀNG
6 năm
30 giây đi chuyển 161.000km ai giải thích giùm mình cái????
Demah
CAO CẤP
6 năm
Trong bài viết gốc có nêu “Mất 30s để hồng cầu di chuyển hết 1 vòng tuần hoàn. Và 20s để tất cả các hồng cầu di chuyển hết quãng đường tổng cộng 7000miles”. Bác dịch 30s di chuyển hết từng ấy đoạn đường là sai rồi ạ.
hoanggia
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình chưa hiến máu lần nào, vì không biết máu của mình khi hiến tặng thì được cho tặng lại người bịnh khác miễn phí hay người bịnh đó phải bỏ tiền mua?
anhyeuviolet
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoanggia Máu bạn hiến vào ko truyền thẳng cho người nhận được mà phải qua nhiều bước lọc, xử lý. Nó cho ra "chế phẩm máu" sau quá trình xử lý. Nên chi phí xử lý đó người nhận vẫn phải chi trả.
Với lại bác cũng nên hiểu là, ít nhất khi cần còn có thể mua được. Chứ có loại máu thiếu, có tiền mà ko mua được luôn ấy.
"Mất 30s để 1 tế bào máu di chuyển qua hết mọi mạch máu trong cơ thể (161.000km)" ~5366 km/s
Nhiều thông tin bổ ích. Thank you 😁

Mình béo quá 77 kgs rồi nên ko dám đi hiến máu nữa 😕
cuoang102
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái vụ 30s đi hết 161000km hơi ảo
dachungbk
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái khoản 30s Để một tế bào hồng cầu di chuyển hết các mạch máu trong cơ thể (161000km)????
Jaywalk
TÍCH CỰC
6 năm
bị bệnh gì từ nhẹ đến nặng, khi vào cấp cứu việc đầu tiên là thấy y tá, điều dưỡng hay mang xy lanh đến hút máu cái đã, mọi chuyện tính sau! bị sốt cảm nhẹ nhẹ nằm khoảng 2-3 ngày mà ngày nào nó cũng hút đủ 2 cử! có phải họ đang tranh thủ chích hút để save máu để dành, rồi tích đủ bọc 1/2 lít là bán lại cho mấy anh bệnh nặng cần hồi máu gấp!?
Jaywalk
TÍCH CỰC
6 năm
tìm vợ cũng nên tìm cô nào có khả năng bơm máu cho mình, chẳng may có chuyện gì còn có ngay để bơm cho! do vậy quen ai hỏi ngay em nhóm máu gì...:rolleyes:
shakira123
ĐẠI BÀNG
6 năm
30s để di chuyển 161.000km, tính ra là 5366km/s, nghĩa là 322.000km/h. Có gì đó sai sai...
odimon
TÍCH CỰC
6 năm
@shakira123 30s di chuyển 161.000km bác đổi sao ra 322.000km/h hay vậy ?
- Phải là 19.320.000km/h .. quá ảo ;) Di chuyển tốc độ như vầy chắc chắc lực ma sát sinh ra biến con người thành cục lửa quá
SanODoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
"Một em bé sơ sinh có khoảng 1 cốc máu trong cơ thể" => Cốc bao nhiu ml đây???
Hiến máu để giúp đỡ cộng đồng y tế và để giúp mình lành mạnh khỏe hơn vì cơ thể tạo máu mới 😃
NỮA lít máu là bao nhiêu?
ngocytc1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Admin có thể dich nhiều bai hơn tuè nguồn đc ko ạ ?
viet_an
ĐẠI BÀNG
6 năm
RH- chưa chắc đã hiếm nhá các bác, ở VN thì AB là thuộc dạng nhóm máu hiếm, AB- còn hiếm nữa. Tuy là AB nhận được tất cả các nhóm nhưng người ta vẫn chỉ truyền đúng nhóm máu để đảm bảo an toàn nhất, chỉ truyền khác nhóm máu với lượng rất ít và trong trường hợp nguy hiểm đến tính mạng mà không có cách nào khác thôi.
Bác nào rành cho hỏi biến thể RH+ và RH- do đâu mà có? Và tại sao một số biến thể lại rất hiếm? 😁
viet_an
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu Giống kiểu bác hỏi vì sao kim cương lại hiếm 😆 mình thích thì mình hiếm thôi bác
whale01412
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu Hỏi ngược lại nhé, 46 nhóm máu ad đề cập đến do đâu mà có? Rh chỉ là 1 trong số đó thôi.
Người ta phân loại nhóm máu dựa vào kháng nguyên trên bề mặt hồng cầu. Mà nó thì do gen quy định rồi, và đc người ta phát hiện rồi đặt tên, tìm hiểu vai trò của nó.
Với những trường hợp thông thường, người ta quan tâm đến hệ ABO vs Rh là đủ.
2 hệ này gây ra phản ứng rất mạnh, nguy hiểm tính mạng khi truyền nhầm nhóm máu. Mấy hệ khác thì thường phải truyền máu nhiều lần thì mới tạo đủ KT để gây phản ứng. Ngoài truyền máu thì Rh thì được quan tâm khi mang thai, vì KT loại IgG chống Rh có thể qua nhau thai gây tán huyết em bé.
Với những người cần phải truyền máu nhiều lần thì người ta phải khảo sát thêm các nhóm máu khác nữa.
odimon
TÍCH CỰC
6 năm
161.000km/ 30s tức là xấp xỉ 1/60 tốc độ ánh sáng luôn .. ghê vậy ?
kietnt1998
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thích những bài khoa học như vầy ! Rất bổ ích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019