[Infographic] 5 lý do nên dạy trẻ học lập trình

BaroTo
7/12/2013 3:19Phản hồi: 184
184 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yubakyun
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giờ phải chuyên tâm học lập trình lại cho chuẩn đàng hoàng lai..Khoảng thời gian 2 năm vừa qua mình đã đi sai con đường..Hiện tại đang năm 3 sắp ra trường nhưng vẫn không biết gì về lập trình..Cảm thấy rất thất vọng về bản thân..
Mình nghĩ nếu giáo dục của mình không quá nặng nề thì đây cũng là ý kiến hay. Nhưng giờ nhìn lại giáo dục Việt Nam, các em học không trên lớp đã đủ mệt rồi nói gì đến chuyện khác. Nếu chúng còn thời gian thì hãy để cho chúng thời gian vui chơi sáng tạo với các bạn trẻ con. Mình không mong con mình thành thần đồng hay phải trên người này hay người kia, chỉ mong nó có tuổi thơ vui vẻ và nhiều kỉ niệm hạnh phúc và lớn thì sống có trách nhiệm với bản thân mình và với xã hội là đủ rồi. 😁
haizz, có ai biết là ngồi nhiều bị vô sinh ko?
có ai biết là xem máy tính từ bé dễ bị cận thị ko?
có ai biết là tiếp xúc với thiết bị điện tử nhiều bỏ bê cuộc sống xã hội ko?
Có ai biết là người ta đang lên án việc cắm mặt vào màn hình các kiểu ko mà ủng hộ con trẻ dán mặt vào cái màn hình từ bé? 😕
Tất cả đứa trẻ đều lớn lên trong môi trường tự nhiên và có những khả năng bộc phát tự nhiên, đừng để việc mình ko thực hiện được những việc mình muốn mà áp đặt bọn trẻ con phải làm thay mình. Thay vào đó đề nghị hãy cho trẻ học về trách nhiệm và quyền quyết định cuộc sống của mình. Đừng để những bài viết tương tự về tác dụng của việc a,b,c làm bạn tham gia vào cuộc đua tạo ra robot hoặc 1 thứ siêu nhân nào đó.
Quan điểm cá nhân mà nói, gạch đá tự nhiên ;)
mrngdat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Siêu nhân điện quang Mình ko có gạch nên tặng bạn 1 cục like. 😃 Mình cũng nghĩ như bạn.
@Siêu nhân điện quang Có ai biết hầu hết những tỉ phú hiện tại trên thế giới xuât thân trong mảng công nghệ ko? Và đa phần trong họ đều tự tay viết mã code cho sản phẩm của mình.

Và bạn có biết rằng rất nhiều tỷ phú như CEO facebook viết những dòng mã code đầu tiên cho sản phẩm tỷ đô của họ khi còn ngồi trên ghế giảng đường đại học.
@gauto988 Thật sao? muốn cho trẻ học để làm tỉ phú thật sao? chẳng lẽ người ta bỏ học mình cũng bỏ học 😁
" Những người giỏi nhất là những người có khả năng làm cho công việc của họ trở nên ngầu nhất" là câu nói ám chỉ 1 nhánh nhỏ bé của "Nghĩ khác biệt". Phương châm của ông Job là ko bao giờ chạy đua với người khác, biến công việc của mình khác biệt và có những lợi thế khác biệt vì sự khác biệt là điều mỗi người làm giỏi nhất.
Bên cạnh đó để công bằng hơn nên tính tổng tài sản của tỉ phú các nghành khác và so với nhau, ham đọc báo công nghệ thì nghĩ công nghệ to nhất chứ thực ra so với nghành khác cũng chưa ăn thua :D
@Siêu nhân điện quang Bạn hiểu sai ý mình rồi. Những tỷ phú công nghệ hiện tại chưa bao giờ được huấn luyện dạy bảo để trở thành tỷ phú từ bé, mà họ thành công nhờ đam mê, sự thông minh và cần cù chăm chỉ, cũng như vậy mình chẳng khuyến khích nuôi dạy bất cứ đứa trẻ nào với ý nghĩ cho nó thành thiên tài cả. Nhưng có một điều thế này những tỷ phú đi lên từ công nghệ là rất lớn và còn rất trẻ, họ có ý tưởng, có nhiệt huyết thì sản phẩm của họ được đón nhận bởi công chúng và điều đó làm nên thành công của họ. So với các nghành nghề khác, mình dám khẳng định CNTT là một trong những nghành "dễ dàng" nhất để biến ước mơ của con người thành hiện thực, "dễ dàng" ở đây không phải cứ ngồi mà có, đương nhiên bạn sẽ phải bỏ thời gian và công sức ra làm.

Với cả công nghệ "to thật" và bạn chưa cảm nhận hết đó thôi 😃
để thất nghiệp nữa.
Cơ mà thông minh thì nên học lập trình chắc chắn có tương lai. Còn giốt thì làm ơn chọn nghề khác giùm, ko thì giống tui
Mình mới biết lập thằng con mình đã biết trình rồi hy vọng con hơn cha.
ở các nước khác thì không biết, chứ ở việt nam, ngoài team leader ra thì coder lương bèo nhèo mà áp lực công việc thì nhiều
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bonbonpi thế bạn chỉ mình nghề nào làm lính mà lương cao?
Con mình mới có 19 tháng tuổi không biết dạy được không nhỉ ? 😁
@kenny81_hp Tuyệt vời. Bạn dạy bé học cách xếp khối đồ chơi. thỉnh thoảng vật thứ gì đó ra sửa. dạy con từ cái cơ bản trước. :D :D
toilatuantk
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hãy để cho trẻ tự quyết định tương lai của mình. Định hướng quá sớm sẽ làm mất tuổi thơ của trẻ
phhdinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
lương cơ bản trên tính theo thập kỷ hả thớt o_O
Học lập trình bắt đầu từ đâu, sách gì ? Có bác nào cho mình xin cái lộ trình học được không ?
@khuattranthanh trước tiên phải định hướng nghiêng về mảng lập trình nào.. ko phải tất cả đều là 1, vd lập trình game khác lập trình phần mềm, lập trình web... sau đó xem cái lập trình đó mọi người hay xài ngôn ngữ lập trình nào, vd lập trình phần mềm di động giờ hay xài Java, còn phần mềm máy tính thì hay xài C++, web là PHP
Việc 1 coder giỏi thì biết từ 3-5 hoặc nhiều hơn 1 ngôn ngữ lập trình rất bình thường ^^~ vd mình bik đc PHP, C++, Java chỉ là 3 cái cơ bản nhất, ngoài ra còn Delphi, JSP, ASP.NET .... ^^~
Tắt máy học bài đi cháu
cái quan trọng là em nó có thích hay không chứ ???

Gõ xong và gửi đi tức thì từ vỉa hè Tinh Tế !
Tặng các bác câu nói nổi tiếng của Steve Jobs:
Mình thích học nhưng mà óc bé quá, học có đc ko
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
lập trình đòi hỏi sự đam mê, không phải cứ muốn học là học được.
dgh
ĐẠI BÀNG
10 năm
tôi thấy nên cho trẻ e học đánh DJ từ bé thì tốt hơn.có vụ giỳ ở trường nó đánh nhạc cho tiền kiếm có khi ngon ơ 😆
makhach
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đang học lập trình đây.
Rất hại thần kinh.
Nếu không có não trâu thì tránh xa nhé.
Giờ em muốn làm lập trình viên thì nên chọn trường ĐH nào đây các anh?
Em rất mê công nghệ
em có con sao này dạy nó lập trình để ddos cái trang tinh tế này😁:D
@iphone5cut DDos thì liên quan gì tới lập trình vậy thým,😕 viết tool thông nhau à ...
anther
ĐẠI BÀNG
10 năm
Học lập trình không khó. Vấn đề là hiện giờ có quá nhiều ngôn ngữ lập trình và công nghệ kèm theo các ngôn ngữ đó, do đó cần phải định hướng trước con đường mình sẽ đi mới theo đuổi được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019