[Infographic] 5 lý do nên dạy trẻ học lập trình

BaroTo
7/12/2013 3:19Phản hồi: 184
184 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrlink
TÍCH CỰC
10 năm
mình học khoa học máy tính mà lập trình ở trình độ kém nhất!!!
Trước đây mình hay ra ngoài đi chơi tám chuyện lắm, từ khi học trở thành lập trình viên tới giờ, mình câm luôn suốt ngày gõ máy tính o_O
Hồi nhỏ tôi đã học theo đúng pic, sau này tôi thi trượt pascal. Đến giờ tôi dạy con tôi học dễ như học ngoại ngữ, cháu học dốt cả ngoại ngữ lẫn lập trình.
Dân 8x ngày xưa chỉ dc học tin học văn phòng, 9x, 10x chắc phải học lập trình là điều cần điều cần thiết 😁
hungnt01
ĐẠI BÀNG
10 năm
học lập trình với bọn trẻ là rất khó, mình to đầu như thế này rồi mà nhiều khi còn đau đầu với đống code, chắc là do mình không biết cách diễn đạt hay làm chúng hứng thú, nhưng mà thử xem bọn hs lớp 11 bắt đầu học pascal, có đứa nào chịu học đâu, huống gì là bọn trẻ, quả thực là rất khó nếu dạy chúng lập trình. nhưng mà nếu học được thì sẽ rèn đầu óc phải suy nghĩ suốt ngày, rất tốt để có 1 bộ óc mình mẫn và tốt
Học pascal là để học kỹ thuật lập trình chứ học j công nghệ. Trên bài giảng phải mô tả giải thuật bằng pascal mới mạch lạc dc
phụ huynh ở việt nam rất bảo thủ cứ nghĩ vào máy là chơi game
3 năm cấp 3 với môn lập trình passcal và mình thấy nó khá hay..giờ sắp thi đại học rồi không còn học nữa thấy nhớ lúc ngồi nghĩ code thấy khá hay và hữu dụng để tư duy tốt hơn cho toán
Em đã định theo học CNTT nhưng sau đó vì rất hiều lý do đã chuyển sang ĐIỆN TỬ VIỄN THÔNG. nhưng vẫn đang bắt đầu học C 😁 :D
Chả biết thế nào :D cái nào cũng khó à :oops:
vietkute02
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hung_ptit mình lại khác bạn nè :D, định hướng học điện tử viễn thông , nhưng rồi năm 2 phân khoa lại vào CNTT :D
marklost
TÍCH CỰC
10 năm
@vietkute02
:D DTVT bác mà chuyên về điện tử thì lập trình nhiều rồi,thích cái lập trình trên vdk ứng dụng thực tế hơn vẫn thích hơn lập trình CNTT,tự làm theo ý mình ,tự vẽ mạch khoái nhất kaka,ôi đã ra trường chưa dc 2 năm mà quên ráo heheh
locyt
ĐẠI BÀNG
10 năm
IT mà cụ thể là lập trình viên thì sống không quá 25 tuổi đâu 😁 Bu vào đy, đây đã chết rồi :D
@locyt chuẩn này, lao vào kĩ thuật nói chung và lập trình nói riêng, đã không học thì thôi chứ mà học thì phải thật giỏi, sau mới có việc làm, học giỏi lương tính ngàn đo không khó nhưng thừ dưới khá trở xuống chỉ có nuớc cài win dạo :D còn mình chỉ nói vây thôi, không dọa ai hết, thích thì học, đam mê là cái quan trọng nhất của ngành lập trình này :D có đam mê, không phải xoắn :D
Mình đang làm dev cho ios. Học lập trình khô g chỉ là học mà còn là chơi. Giải trí và cả tư duy logic nữa rất tốt cho bé.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Học lập trình để lập trình tương lai thôi. Quan trọng phải đam mê và nhiệt huyết.
bài này đúng ý mình quá!
Đọc ngược tới đây biết trình bác rồi. Bác không cân phản biện nữa. E cũng không nói gì nữa đâu. Coi như giữ thể diện cho bác đấy. Biết thì thưa thốt, không biết dựa cột mà nghe. Xin lỡi tiền bối vì thất lễ nhưng thứ tiền bối như bác thì hậu bối đây chả có gì muốn trao đổi học hỏi.
P/s : để ý dạo này không biết có haivl nào lọt vào đây không nha. Toàn thánh chém gió mà không có khái niệm cơ bản về chuyên môn.
xác định rõ là học thợ lập trình hay kĩ sư lập trình
thợ thì đầy ra không thiếu
nếu muốn -> 1 kĩ sư , hay developer, ng cứu sâu thì phải có đam mê cực lơn và phải bắt đầu học kĩ căn bản từ gốc , còn ứng dụng vài cái hàm nọ kia đc hỗ trợ sẵn thì chỉ dừng ở mức thợ lành nghề là kịch, kể cả có vài cái apps con con trên store nọ kia 😃
Pascal đúng là chả dùng làm j đc thật , nhưng muốn code hay can thiệp được vào những hàm mà vc,C#,java... hỗ trợ sẵn phải code chắc từ pascal..., do vậy mà các kì thi lập trình trên thế giới dành cho độ tuổi <18 vẫn sử dụng ngôn ngữ pascal, nó giúp tạo kĩ năng + phong cách code nhờ tính sáng sủa rõ ràng...
cấp 2 học pascal thấy khó bỏ xừ 😁
mặc dù rất thích nhưng k đủ khả năng 😔
Muốn theo nghiệp lập trình cần nhất là 2 thứ đó là tư duy lập trình phải từ tốt trở lên và đam mê. Nếu có tư duy lập trình tốt nhưng ko đủ đam mê cũng nhanh bỏ mà chuyển sang hướng khác kiếm tiền dễ dàng hơn. Ngược lại dù có đam mê nhưng khả năng - tư chất chỉ ở mức khá hay trung bình mà đâm đầu vào nghề này thì sẽ cực lắm và sẽ chỉ có đường đi làm thuê cả đời. Mình thuộc típ thứ 2 😔. :oops:
jing
CAO CẤP
10 năm
thấy bọn tây toàn dạy python cho trẻ con
hay học javascript vừa học vừa thực hành tren web browser dc luôn
vietkute02
ĐẠI BÀNG
10 năm
@jing chuẩn luôn , sử dụng python để dạy cho người mới bắt đầu thì k còn gì bằng, so với python thì pascal còn rối rắm chán 😁
Thằng bạn mình bị bạc và rụng tóc vì ngề này, mình cũng học qua và bỏ nhưng bù lại học nghề này giúp đầu óc tư duy tốt hơn nhiều đấy, nếu ứng dụng cho cuộc sống thì nó rất có ích, vì thế mình chọn giải pháp nghĩ ra ý tưởng, sử dụng và vận hành chương trình hơn là bù đầu vào code và debug!
ở vn thì ngồi vào máy là bị quy vô game ghiếc phim ảnh chát chít, mõi khi ngồi vào là hết cả hứng để học

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019