[Infographic] 7 tỷ người nhiều đến mức nào?

TDNC
30/10/2011 17:41Phản hồi: 240
[Infographic] 7 tỷ người nhiều đến mức nào?
Theo dự đoán của Liên Hợp Quốc (LHQ), dân số thế giới sẽ đạt mốc 7 tỷ người vào hôm nay, tức là ngày 31/10/2011. Nếu chỉ nói về mặt số học thôi thì có lẽ bạn không tưởng tượng nổi nó nhiều đến mức nào. Nhưng nếu ta lấy 7 tỷ người đó xếp chồng đứng lên nhau thì tổng chiều cao đạt được sẽ dài gấp 30 lần khoảng cách từ [TAG]Trái Đất[/TAG] đến [TAG]Mặt Trăng[/TAG] (Mặt Trăng cách Trái Đất khoảng 384.000 km). Và bạn có biết rằng châu Úc có diện tích tương đương với châu Âu nhưng chỉ chiếm chưa tới 0,5% dân số thế giới, trong khi châu Âu thì chiếm đến 11% không?

Cũng theo dự đoán của LHQ thì công dân thứ 7 tỷ sẽ được sinh ra trong một ngôi làng gần Lucknow, thủ phủ bang Uttar Pradesh ở phía Bắc Ấn Độ. Mặc dù Quỹ dân số LHQ không xác định được chính xác nơi em bé sẽ sinh ra nhưng các chuyên gia thuộc tổ chức phi chính phủ Plan India của Anh tại Ấn Độ cho rằng ngôi làng Mal, cách Lucknow 23 km sẽ là nơi vinh dự chào đón sự kiện này. Hiện Plan India đang tập trung theo dõi 7 thai phụ dự kiến sẽ sinh con vào khoảng tối ngày 30/10 và trưa 31/10 tại làng Mal, nơi một buổi lễ đặc biệt được tổ chức để chào đón công dân thứ 7 tỷ của thế giới.

240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Minh họa chi tiết quá ....
one23
ĐẠI BÀNG
12 năm
Công dân 7 tỷ này có tính mổ đẻ không nhỉ? Hay là tính đẻ tự nhiên nhỉ?
xlaws
ĐẠI BÀNG
12 năm
Công dân thứ 7 tỉ vừa chào đời đã nổi tiếng :skip:
iApples
TÍCH CỰC
12 năm
Thành viên đó cũng chỉ là tương đối thôi chứ làm sao thống kê chính xác được ? Trong khi 1 giây có bao nhiêu đứa trẻ ra đời ?
mrsyoohe
ĐẠI BÀNG
12 năm
công dân thứ 7 tỷ nè bác 😃
http://www.zing.vn/news/the-gioi/philippines-chao-don-cong-dan-thu-7-ty-cua-the-gioi/a131727.html
công nhận là vừa sinh ra đã nổi tiếng 😃
Nga lại được xếp vào châu Á nhỉ?
tomi29
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nga phần lớn lãnh thổ thuộc châu Á bạn ah, phần nhỏ lãnh thổ thuộc châu Âu, tuy nhiên thủ đô của nó lại ở phần lãnh thổ châu Âu nên xếp nước Nga thuộc châu Âu. Thổ Nhĩ Kỳ thì ngược lại thủ đô của nó lại nằm phần lãnh thổ châu Á nên nó thuộc châu Á.
theo tui biết , thủ đô của nó thì không quan trọng , quang trọng là nó muốn chơi với ai thôi ....!
Bởi vì hơn 1 nửa nước Nga nằm trên lục địa châu Á.
hai48ct
TÍCH CỰC
12 năm
đơn giản 3/4 lãnh thổ của nó nằm ở châu á ! nhưng 3/4 kinh tế của nó nằm ở phần châu âu !
bykany
ĐẠI BÀNG
12 năm
ghê quá ...
QDND
TÍCH CỰC
12 năm
Một con số biết nói!

"Và bạn có biết rằng châu Úc có diện tích tương đương với châu Âu nhưng chỉ chiếm chưa tới 0,5% dân số thế giới, trong khi châu Âu thì chiếm đến 11% không?
"
Thế bạn có biết nước Úc có đến 90% lãnh thổ là hoang mạc ko ?:p
Nó nói gì vậy bạn.Thuật lại cho mình nghe xem.😕
QDND
TÍCH CỰC
12 năm
_ Dân số và tác những động đến môi trường sống
_ Dân số tăng nhưng Quả Đất ko phình ra
_Tranh giành tài nguyên của nhau
_Bản tính "Cạnh tranh và hiếu chiến" của con người .
..........
_Thách thức cho 7tỉ người
Oài. Mình chưa biết. HeheTiếc là đang ol =bb nên k tks dc. Hehe
đúng là 1 con số kinh khủng và ngày càng tăng.. hy vọng sẽ sớm hấ mặt được dân số thứ 7 tỷ sớm
khoảng 2 hay 3 trăn năm nữa thì con người sẽ sống ở đâu nhỉ, khi mà người thì càng đông, diện tích trái đất thì có hạn và ngày càng bị ngập chìm trong nước vì khí hậu nóng nên? Sao hỏa, mặt trăng, .......?Mà dựa vào đâu mà người ta dự đoán thế nhỉ, khi mà có thể chỉ trong tích tắc là có thể có hàng ...nhiều người sinh ra và mất đi....................
:smoke:

Nếu toàn bộ 7 tỷ người có thể sống trên mật độ đông như ở Singgapore thì chỉ cần 1 nước Ai cập thôi cũng đủ diện tích để chứa hết 7 tỷ người như chúng ta.
Thế giới còn rộng lắm, 7 tỷ chưa full được đâu.
với điều kiện là thu nhập trung bình của thế giới cũng như ở Singgapore bác ah =)) =))
và điều đó thì ko bao giờ xẩy ra bác ah
The Gun
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tính làm gì đến 200 - 300 năm nữa. Hãy nghĩ đến khoảng thời gian trong vòng 5-10 năm nữa VN mình sẽ lâm vào tình trạng khủng hoảng tài chính, nợ nần và đói kém trước đi. Cứ với cách quản lý yếu kém, các tham quan (99,99%) luôn "hết mình" vơ vét của dân của nước một cách tương đối công khai và coi thường pháp luật thế này thì chả bao lâu nữa nước mình sẽ chìm trong đói khổ, không có lối thoát.
Nói gì đến chuyện xa xôi cả thế giới 7 hay 10 tỷ dân ...
cùng chờ thử xem =))
anninh1368
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trái đất con người có lẽ là đông nhất trong các loại động vật có vú.
=)) Quá hiển nhiên chứ có lẽ gì nữa bồ tèo, mấy loài còn lại trong lớp đv hữu nhũ đều bị chúng ta luộc, chiên, xào, nấu, bắn tỉa, bắn càng, xáp lá cà hết ráo thì sao đông và hổ báo như chúng ta đc.
Love[Water]
ĐẠI BÀNG
12 năm
và con người là loài duy nhất trên thế giới đến tuổi trưởng thành rồi mà vẫn thích bú sữa , thậm chí càng lớn càng thích =)) Có vè đây cũng là 1 nguyên nhân dẫn đến con số 7 tỷ , vì sau đó có nhiều hành động khác mà :p
Người Nhật Bản cũng góp phần làm tăng dân số thế giới đó nha:p
Éo hiểu ông này nghĩ gì mà xếp con người vào động vật có vú.. vãi đạn.
Chiến tranh,thiên tai...bao nhiu người chết đi mà dân số vẫn tăng nhanh. Trái đất hết chỗ chắc lấp biển thành đất liền để ở quá...
He he. Trái đất 3/4 là đại dương. Nếu lấp hết biển thì lấy đâu ra đất mà đổ vào biển. Con người chắc phải đang tìm các hành tinh mới để di chuyển dần thôi. Đông như thế này sao mà sống nổi nhỉ?
lấy đâu ra đất đá để lấp biển, ở trên bờ còn ngập nữa là 😆
kinh khủng thật , 7 tỷ
khũng khiếp, trái đất của chúng ta sẻ bị chính con người chúng ta tàn phá.
ifindyou
ĐẠI BÀNG
12 năm
người đâu ma nhiều thê nhỉ, mật độ thành phố khiếp thật
Thông tin bổ ích và quan trọng, Nếu cả 7 tỷ người đều ko có ý thức bảo vệ môi trường thì ko biết hậu quả sẽ khủng khiếp như thế nào!
thật sống động
Mơ ước nhỏ nhoi 6 tỷ nữ giới 1 tỷ nam giới:happy:
Nhỏ nhoi gớm, mơ ước của bác thế này thì dân số còn tăng nhanh nữa 😆
ko sung sướng gì đâu bác ạ, lúc đó nam giới trở thành nô lệ tình dục:banghead:, khi đó chỉ cầu mong trốn thoát đi tu như Đường Tăng:hot:
thế giới ko đủ ^^!
con số kinh khủng quá đúng là "tắt đèn" của Ngô Tất Tố là sự gia tăng dân số:happy::happy::happy:
thật là những điều không tưởng tượng nỗi. It's terrible
Mình nhớ không nhầm thì Châu Âu có diện tích > 10.2 triệu km2. Còn Úc là 7.7 triệu km2. Vậy không thể coi là tương đương về diện tích được. 🤔
Ở tầm vĩ mô thì như thế có thể coi là tương đương được rồi bạn ạ! ví như 1 và 2 thì chắc chắn gọi là gấp đôi, nhưng lên đến 10000 và 10001 thì có thể coi là bằng nhau được.
Cái ví dụ 10000 và 10001 khác 1 trời 1 vực với 10.2 và 7.7. 🤔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019