[Infographic] Bạn biết gì về #hashtag trên mạng xã hội?

BaroTo
17/5/2015 2:23Phản hồi: 41
[Infographic] Bạn biết gì về #hashtag trên mạng xã hội?
Hashtag là một khái niệm khá phổ biến trong mạng xã hội. Hầu như chúng ta ai cũng sử dụng mạng xã hội nhưng ít ai biết được, dấu Hashtag đóng vai trò khá quan trọng trong các chiến dịch quảng cáo trên mạng chứ không chỉ là một dấu ‘thăng’ đơn giản.

Khởi xướng bởi Twitter, hashtag giúp hệ thống các bài đăng của người dùng, kết nối cộng đồng và thậm chí giúp các công ty kiểm soát việc quảng cáo thương hiệu của mình trên mạng xã hội. Nhanh chóng lây lan sang các mạng xã hội khác như Instagram, Facebook, Google+, nhưng dường như Facebook không phải là miền đất hứa cho Hashtag khi lượt theo dõi tỉ lệ nghịch với số lượng hashtag có trong bài đăng. Bất chấp việc đó, hashtag vẫn đang phát triển và trở thành một trào lưu cho chiến dịch quảng cáo hoặc thu hút người xem cho các sự kiện lớn.

Infographic sau miêu tả trực quan cách hoạt động của hashtag và một vài mẹo để tạo nên một hashtag ‘hot’, bạn hãy thử tạo một hashtag của riêng mình xem nào!

[Infographic] tat tan tat ve dau hashtag than thanh.jpg

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tamthat1787
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đọc một hồi vẫn chả hiểu nó là cái gì. Hjc. Chỉ có mỗi dấu # mà sao lại có thể thay đổi được số lượng truy cập. Ko hiểu luôn.
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@tamthat1787 ko biết mình nghĩ thế này có đúng ko? ví dụ nếu bác viết stt trên face nếu bác ko tag ai vào thì chỉ bác truy cập thôi, nhưng bác tag ai đó vào thì lại khác. nhiều người truy cập là như vậy
namae gune
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tamthat1787 tang bạn bè vào là ví dụ
Vinhs
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tamthat1787 ví dụ bạn thử sử dụng "#kamasutra" trong môt trang thái facebook của bạn, phần "#kamasutra" sẽ là một link dến những thông tin liên quan đế "kamasutra" trên facebook. thử đi sẽ hiểu.
vikingno1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này chủ yếu quan trọng với marketing online tạo sức lan tỏa cho sản phẩm, người dùng thông thường cũng có công cụ để tổng hợp thông tin theo chủ đề tốt hơn 😃
DzatBuon
TÍCH CỰC
9 năm
muốn dìm hàng thì sao nhỹ :p
mình chả bao giờ dùng. Thường thì post nào gắn hashtag là chẳng ai thèm đọc.
nhìn thấy hashtag rối bài viết quá ợ
fb hashtag cùi bắp lắm, ghi thêm zô mệt
Hashtag với em chỉ là để cho thêm cool ngầu và ra vẻ bí hiểm, pro :v

Sent from my iPad using Tinhte.vn
t2bo0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hashtag trên fb thấy mấy bố trẻ ở VN tag loạn xạ ngầu. Đọc hashtag chả biết chúng nó muốn nói cái gì nữa 😁
@t2bo0o Có đứa còn đăng bài chỉ toàn hashtag :v
chưa bao giờ xài, mà bạn bè xài cứ lung tung cả lên, ai cũng có quyền xài nên đôi khi search toàn ra tào lao gì không
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
face mà thêm cái #abc vô thì cái abc nó có hiện thành màu xanh ko ??? (thường thì ko thấy hiện) Mà ko hiện vậy là thành công chưa ??
nhonvaduong
ĐẠI BÀNG
9 năm
#chánghêkhôngbiếtviếtgì
Đùa chứ dường như # tạo được link tìm kiếm cho ký tự sau nó.
hsukaka
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thế rốt cuộc hashtag là cái gì?
Matmun1995
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhờ đọc cái này em mới biết # gọi là hashtag, đó giờ ít dùng đến nên chả biết
honamktqd
TÍCH CỰC
9 năm
Do không hạn chế số ký tự ở FB nên hastag ở FB khiến bài viết có vẻ loạn hơn và mang tình chất quảng cáo nhiều hơn nên ít dược FBers sử dụng. Ngược lại instar và Twitter (đặc biệt twitter) có số lượng chữ ít nên hiệu quả của những chữ đó phải thật cao, mang nhiều ý nghĩa cũng như phân loại rõ ràng. Do đó hastag ở Instar và Twitter mang lại hiệu quả cao hơn.
truogquocanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
dễ tìm kiếm hơn chăng, thấy FB chả mấy ai dùng, toàn chủ yếu Instagram
Ở mxh facebook của giới trẻ việt mình thấy lắm đứa dùng # thay vì @.
Chúng nó cứ tưởng dùng # là tạo thông báo để gọi người đó vậy.
Xin thưa # dùng cho việc tìm kiếm và theo dõi sự kiện.
Còn @(tên bạn bè) là dùng để gọi người ta. Hay còn gọi là tag/gắn thẻ.
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Hashtag phải nói là một bước phát triển rất hay cho bộ máy tìm kiếm và quảng cáo! Tuy nhiên do cách trình diễn thêm dấu # trước từ mà mình ko thích lắm! Hashtag theo mình cũng giống như tag và meta tag. Nhưng nó lại cho phép người dùng tự do tạo ra tag của mình! Nếu người nào đó click vào tag này của bạn thì sẽ hiện ra bài của bạn và những bài có tag này! Ví dụ, bạn có thuốc giảm mỡ bụng muốn bán online, thuốc có tên LeanAbs chẳng hạn thì bạn tạo ra hashtag #LeanAbs #thuocgiammobung. Như vậy nếu ai đó tình cờ click vào #thuocgiammobung thì sẽ hiện ra bài của bạn cũng như cho người dùng biết tên thương hiệu thuốc là LeanAbs. Nếu được like và share nhiều thì thương hiệu LeanAbs sẽ được nhiều người biết đến trong thời gian rất ngắn! Đó là tính ưu việt của Hashtag nói riêng và các loại tag nói chung!
Ginerbread
TÍCH CỰC
9 năm
@chongao2k5 Đó là trên lý thuyết. Còn việc tìm những cái #hagtag ít người Việt Nam nào dùng (và thậm chí ít người biết dùng nó đúng cách, chỉ đơn giản là thấy nó in đậm chữ lên hay hay là dùng thôi)
:v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019