[Infographic] Bạn làm gì với điện thoại cũ

BaroTo
7/12/2016 9:34Phản hồi: 126
[Infographic] Bạn làm gì với điện thoại cũ
Nam giới có xu hướng đổi điện thoại nhiều hơn nữ giới. Khảo sát cho thấy có đến 51% nam giới đổi điện thoại vì lý do lỗi thời và muốn sử dụng điện thoại mới hơn. Tỉ lệ nam giới sử dụng điện thoại cho đến khi chai pin hay bị mất chỉ chiếm lần lượt 8% và 12%. Trong khi đó nữ giới có xu hướng sử dụng điện thoại cho đến khi hỏng hay bị mất với tỉ lệ lần lượt 53% và 42%.

Nghiên cứu này được thực hiện trên 1.200 người từ 20-45 tuổi ở hai thành phố Hồ Chí Minh và Hà Nội. Theo thống kê thì một chiếc điện thoại có tuổi thọ trung bình từ 1-3 năm và sau đó chúng sẽ được xử lí theo nhiều cách khác nhau. 51% người tham gia khảo sát vẫn còn giữ và dùng chúng để giải trí hoặc làm những việc không quan trọng. 22% nhượng lại cho người thân. 18% bán lại cho các dịch vụ thu mua điện thoại hoặc rao bán trên mạng. Và 9% bye bye chiếc điện thoại cũ vào sọt rác.

Điện thoại cũ.png

Nguồn: Khaosat.me
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có cái mới là bán cái cũ ngay và luôn
có khi bán cho người quen
mà thích nhất là bán lại cho anh em thương gia (nhóm này tự chịu trách nhiệm cao hơn)
@newslove Có mua ipad không anh
@cuhiep Thím cũng là thương gia
@cuhiep đấy là vì bác dùng vài tháng đã bán lại nên k mất giá mấy.
M dùng khoang 2 năm thay 1 lần thì lúc mua 15 17tr bán lại 5 7tr ko bõ nên để cho ng nhà dùng luôn cho rồi
newslove
TÍCH CỰC
7 năm
@shinichi_11_11 Bạn cứ hỏi thử nhé, mình thấy hay mua laptop, macbook, imac, ipad, iphone.
Lý do đầu tiên là,
1.Chán cũ ham mới
2.sắp hư hoặc hư
3.có tiền dư ko bt làm gì
Và ....
bomy
CAO CẤP
7 năm
@Vodanh_vohinh nhiều khi lý do chỉ cần thấy cái mới đẹp hơn, rạo rực lại nổi lên thế là chiến thôi 😁
@bomy Đấy lý do số 1 đó
@bomy Sao mà giống mình vậy Thấy cái mới ra là phải đi coi và cố tự an ủi là con này cũng chả có gì hay hơn đâu
có cái điện thoại lg e400 cũ đang chạychưa hỏng vậy mà muốn dùng cũng ko dc,reset lại nó cập nhật chplay và cái google setting thế là đầy bộ nhớ chạy gì cũng fc luôn,điên cả người
biglazybear
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangvuanh2005 mình cũng đang tận dung SE WT19i chia sẻ với bạn mấy cách:
1. xóa update mấy CHplay và thoát account google (ko có account thì sẽ không tự update)
2. root máy và xóa hẵng chplay và các app không cần thiết (muốn cài app có thể lên appvn tải về cài thủ công)
máy mình chả cài gì cả chỉ để làm máy phụ nghe gọi
NNK910
TÍCH CỰC
7 năm
@hoangvuanh2005 đôi cái thẻ nhớ vào, nhưng mà chia buồn là đời e400 như cục gạch có wifi rồi, nên chia tay sớm bớt đau khổ . Thân ái !!!
ThayVihayVui
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangvuanh2005 Mình chỉ bạn cách đơn giản nhất: Bạn gỡ cập nhật google play. Vào lại google play tắt chế độ tự cập nhật nó. Gỡ phần mềm cũ không cần đến để có bộ nhớ trong không bị đầy. Còn điện thoại cũ, mình có 2 "siêu phẩm" nokia 5800 và p500 cứ sạc để đấy. Người thân, ai dùng thì cho.
@NNK910 Tôi cũng biết là nếu chặn tất lại chỉ để nghe gọi thì ok nhưng lại muốn làm cái định vị xe máy nên phải cài thêm cái quản lý thiết bị của Google, cái này ko lớn nhưng chạy nó thì phải lôi thêm ông Google seting. v. v.... Cảm ơn bạn
NNK910
TÍCH CỰC
7 năm
@hoangvuanh2005 mình nhớ là con e400 này ram 512 rom 4gb, chỉ dư ra mỗi 1,5gb , cài xong hết thì vẫn dư ra gần 100mb. có lẽ nên đầu tư thêm cái thẻ nhớ cho khoẻ vẫn cài app ngon lành
Phuc2oi
TÍCH CỰC
7 năm
Nói thật dùng xong bán thì mãi vẫn ko có cảm giác yêu thích thật sự như khi sưu tầm 😁
@TTN_HB đổi đc hả?
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Bác được mới nới cũ liền nghe :D
H.B1004
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Bác thật là thẳng thắn.😆)
tnk24
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep Thì các cụ chẳng bảo có mới nới cũ là gì ? 😃
vietprowap
TÍCH CỰC
7 năm
1. Bán
2. cho
3. để làm kỉ niệm
4. trade với người khác
Thường thì có mới thì bán cái cũ đi. Giữ lại cũng để làm gì ?
flanker
ĐẠI BÀNG
7 năm
@JoseyHan Để lâu nó còn mốc meo ra, tốn thời gian lau chùi. Ko dùng bán luôn trên nhattao 😁
Trước giờ dùng chán mình cho người thân bình quân 2-3 năm đổi một lần
Bỏ tủ chống ẩm 😁 h lên cả đóng mún chật tủ :D
mình không cho hay bán mà quăng vào hộc bàn,giờ cũng mười mấy cái rồi, xài 1 năm là chán ngay lại đổi. không dùng hàng xịn mà toàn loại trung cấp hoặc cấp thấp thôi.
Mình toàn để đó cho chật tủ, lâu lâu thiếu chỗ thì thanh lý bớt ngoài sọt rác :/ Toàn mấy con nokia cỏ :/
Điện thoại android cũ gần như hỏng hẳn thì cũng làm dc khối trò. Có mhl thì làm cái android box. Quá cũ thì làm camera an ninh. Hỏng pin thì đấu vào cốp xe máy để làm cái định vị gps cho xe, ngon bổ rẻ
@If you dont mind BÁc tư vấn em vụ làm camera an ninh với, vd như dùng phần mềm gì, cấp nguồn thế nào, lắp đặt bằng cách nào (chẳng hạn như em muốn làm camera quan sát ngoài hiên nhà )
BÁN
ĐT cũ còn dùng tốt thì làm đt phụ, còn ko cho ai đó chứ ít khi bán.
Mình có con ip5s, muốn thay mà mãi nó vẫn xài tốt, 3 tháng trước có lấy con 6s của bà chị dùng mà thấy pin ko bằng em 5s các bác ạ, hôm đi xem siêu trăng đưa 5s với 6s lên chụp thấy 6s ko đẹp bằng (cái này mấy đứa bạn em cũng công nhận). Vậy là về thanh lý em 6s luôn.
Đang tính mua em 7 mà thấy chưa có gì nổi trội so với 6s lắm, đặt đơn hàng rồi, xong suy nghĩ kỹ lại hủy, thấy nướng tiền vô duyên mà nhu cầu thực sự vẫn đang đáp ứng tốt 😔
@tieutuvodanh192 điện thoại bà chị mà thanh lý luôn. ghê thặc
@tieutuvodanh192 Em đoán là tương lai của bác sẽ có cuộc sống an nhàn :rolleyes:
@tobe2405 Bả lên máy mới, em lấy con 6s của bả 10 chai, cây 6s rose còn mới cóng, mới dùng chưa đến 1 năm, test battery life mới chai có 6%, gọi facetime 30phút pin sập nhanh lắm, chả ăn thua, cây 5s thì gọi vô tư, fb hay yotube cũng thế, dùng được chục ngày em thanh lý 9tr7 luôn. :oops:
NNK910
TÍCH CỰC
7 năm
@tieutuvodanh192 bạn nói đùa hay sao ấy chứ, con 6s lấy nét tốt hơn hẳn con 5s mà bảo chụp không bằng là mình thấy sai sai rồu
Asuka.uit
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này vào đám Dev càng nhiều càng tốt ^^!
Còn con galaxy Y siêu phẩm. Xài mãi k hư để đổi cái mới. Chán
eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
@chetdichoroi Chiếc smartphone đầu tiên của đời mình. Sau này cho thằng bạn mượn thì nó làm mất :p:p
@eaglet_no1 Hồi đó màn 3 in là thấy to lắm . giờ cầm lại thấy nó bé tí ti
eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
@chetdichoroi công nghệ phát triển nhanh thật 😁
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
điện thoại cũ mình bỏ hết vào tủ chống ẩm 80Lit 😃
Bởi vậy anh em tinhte chú ý đi mua đồ mà nghe cái câu " hàng nữ xài kỹ là hiểu hiểu rồi đó ... :? "
Barry Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BB VietNam Nữ xài có mà kỹ chết liền. Nhiều đứa nó xài mà mình thấy xót dùm cái Đt luôn ấy chứ 😔
newslove
TÍCH CỰC
7 năm
@BB VietNam Toàn là mấy thằng đực rựa rao bán, sau đó nói là máy của vợ, bà chị, bà má, hoặc nhờ mấy em xinh bán dùm, mấy anh vào thì dính ngay thôi.
Bread Pro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BB VietNam Cũng tùy trường hợp à nha, nếu mà là xe pháo thì num- bờ- oăn.
longoanhi
TÍCH CỰC
7 năm
lý do đơn giản sộ china hack phải về samsung
xyzmen
CAO CẤP
7 năm
còn xài được thì bán lại. Hư thì cho mấy đứa nhỏ nó chơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế