[Infographic] Cần hay không phần mềm diệt virus?

BaroTo
18/11/2016 17:48Phản hồi: 331
[Infographic] Cần hay không phần mềm diệt virus?
Đối với người dùng cá nhân, có lẽ vấn đề an ninh thông tin không được đặt ra ở mức sống còn như đối với các tổ chức, doanh nghiệp. Tuy nhiên các mã độc, phần mềm độc là những mối đe dọa rất phổ biến và rất thường trực. Chúng có thể đem lại những thiệt hại rất rõ ràng cho người dùng, nhẹ thì bực mình, tốn đôi chút thời gian, nặng thì mất tiền, thậm chí là rất rất nhiều tiền. Với sự biến hóa ngày càng tinh vi của các phương thức lừa đảo, thì việc chủ quan vì đã có phần mềm diệt virus là rất nguy hiểm.

Một nghiên cứu mới đây của khaosat.me cho thấy có đến 27% người dùng sử dụng phần mềm diệt virus bẻ khóa. Ngoài ra các phần mềm diệt virus khá nặng, những phần mềm nhẹ nhất cũng chiếm đến 10% tài nguyên máy. Thậm chí không có các phần mềm diệt virus nào có thể đảm bảo sẽ bảo vệ máy tính của bạn 100% trước các virus kể cả khi sử dụng những phần mềm diệt virus mạnh nhất. Trước tình hình an ninh mạng đang hot và công nghệ thông tin đang phát triển chóng mặt như hiện nay, chúng ta phải làm gì để bảo vệ chiếc máy tính thân yêu.

Nghiên cứu này được thực hiện trên 1.000 người từ 20-35 tuổi ở hai thành phố Hồ Chí Minh và Hà Nội. Mời các bạn theo dõi infographic sau đây!

Nguồn: khaosat.me
331 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã ko sài phần mềm diệt virus từ 4 năm nay. và cảm thấy máy chạy ngon hơn khi cài đến 69 lần 😃
@trankien183 exactly
mhieu90
TÍCH CỰC
7 năm
@trankien183 Ngày xưa máy ở quán chả có phần mềm diệt nào, virut đầy rẫy, ra in tài liệu là y như rằng ôm một đống sâu bọ về, xưa mà không có AV là bị ăn hết tài liệu. Giờ máy quán cũng diệt ghê gớm nên sạch hơn, giờ toàn phần mềm gián điệp với ad quảng cáo nên có dính thì cũng không nặng máy, chỉ nặng mạng thôi. Chứ giờ bác không cài AV, ném cho bác vài con worm vào là biết máy chạy chậm hơn 69,96 lần ngay. :rolleyes::rolleyes:
@trankien183 Mình cũng chẳng dùng bao giờ mà máy vẫn chạy ngon. Cài vào máy chạy như ì ạch mà bất tiện lắm.
Phần mềm diệt virus chỉ dành cho mấy bác pro thôi.
Mà em thấy khi em cài mấy bản dùng thử hay dùng free thì lại dính virus, còn ko cài lại chẳng bị sao. Có khi nào... Nghi lắm... Có ai nghĩ như em ko?
henryduc96
TÍCH CỰC
7 năm
@trankien183 sao máy của mình xài con Intel Xeon E5-1680 v3 kèm theo ram 128gb ổ SSD 1tb kèm cái hdd 3tb và asus GTX1080 8gb cho dù CÀI hay KHÔNG CÀI DIỆT VIRUS có thấy khác nhau gì đâu ta ??
máy mình khi chạy 1 đống chương trình như adobe after efect, adobe premier, adobe pts, xem phim 4k, down bằng idm trăm file mỗi file nặng 1gb cũng có thấy sao đâu =))
các bác giờ này còn nói diệt virus nặng máy thì xem lại cái mày là vừa
giờ bỏ tầm 15 củ là có 1 cái mày chạy dư xăng trong 8 năm tính ra còn rẻ hơn ra tiệm net nữa
Mình thì luôn cài các bản internet security. Hiện tại đsng dùng eset key trial. Ko dám xài ..... với chính các antivirus
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
😁 Cái số 1 hàng đầu bên tay trái là bất khả thi với ae rồi hahahah
không cần
MAC: mình chỉ làm việc và cũng không click bậy bạ gì cộng thêm khả năng đề kháng cao
WIN: giải trí ... có gì mình cài lại luôn 😁

Phần mềm diệt vi rút là cái làm nặng máy nhất
@Mr KOP Thật ra vs 1 cái máy cấu hình mạnh thì nó chả có vấn đề gì.
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuanokvt chuẩn bác, e sài xeon rồi ram 8 gb chạy bitderfender rồi ren AEtrong khi đó vẫn xem đc jav :3
Long kengg
TÍCH CỰC
7 năm
thấy Window Def của win10 cũng mạnh lắm rồi :eek:
@Long kengg Mỗi lần bạn mở trúng soft virus nó ăn đến 60% ram dù mình đang có 8gb và chỉ đang dùng 20%
ruacon208
TÍCH CỰC
7 năm
Làm nhớ thời xưa xài windows, cứ chạy tí là vào task manager coi có service, apps nào khả nghi, lạ ko rồi kill. Nhất là thời XP, cài BKAV 😁 hay boot linux để chạy Kaspersky trên linux để quét :p hay lúc mà task manager nó kill ko đc 1 số app đành viết app Kill It bằng VB6.
Từ khi dùng mac thì khỏi cần phần mềm diệt virus 😆
@reviewdao.com từ khi dùng biết sử dụng hdh win thì ko biết quét virus là gì
The Dust
TÍCH CỰC
7 năm
Mình có cái JAv khá là hay, thím nào cần sa ko? 😁
@The Dust Có cho mình xin link cài với
march87
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng av ..... :v. Quỳ cái vụ này luôn
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
7 năm
mặc định win có gì xài đó
Thành BMT
TÍCH CỰC
7 năm
Cái antivirut là 1 'dạng' virut, nó làm chậm máy rất nhiều, lại ngăn kết nối trong LAN nữa, nhiều lúc bực cả mình.
@Thành BMT - vì làm nặng máy và làm phiền còn hơn virus tui không chơi !
- virus phá hoại tôi 5 năm chưa biết bao nhiêu nhưng phí bản quyền làm tôi thiệt hại gấp nhiều lần thiệt hại phá hoại !
-
đã nghỉ xài phần mềm diệt virus lâu rồi, xài chỉ thêm nặng máy
klq: cái bkav cùi như thế mà sao nhiều người sử dụng quáo_O😕
@thanhphat95 nó có tác dụng nổ chết virus đó, hiệu quả lắm 😁
@thanhphat95 ở trên nêu r đó bác "AV nước ngoài thường bỏ sót AV nội địa" mình nghĩ đó cũng là 1 phần lý do.
người dùng tin tưởng thế thì k hẳn là tệ 😃 mình dùng thử 1 lần thấy cũng khá nhẹ. nhưng từ khi lên win 8 rồi 10 thì k cần tới AV nữa
tuhai944
TÍCH CỰC
7 năm
@thanhphat95 Bạn ko làm cv nàh nước bạn ko biết, mình phải công nhận những cái virut lằng nằhng của nhà nước BKAV làm rất tốt.
Trong bài có thấy mOD nói 1 câu rất chuẩn mà chuyên gia AV nào cũng nói đó là: Hàng nội địa thì diệt nôi jđịa rất tốt và hàng ngoại thì diệt ngoại tốt hơn nội.
Đó là lý do BKAV tuy lởm nhưng mới cái mảng nội địa nó rất ngon, hầu như ai làm ở các cơ quan nàh nước đều cần
BondKute
TÍCH CỰC
7 năm
@thanhphat95 Bkav cùi? Vâng, vì nó là của Việt Nam đúng ko.
00986
TÍCH CỰC
7 năm
cài này không cài mà gặp "nữ xài kỹ" là banh xác hết
xài của win 10 luôn ko cần anti gì . mà thấy thằng antivirust nó khác gì con virust
Thời nào rồi mà còn kêu mac an toàn 😃))

Hài nhất là nhiều thánh sài antivirus mà sài bản trial với ..... :D
@TakaVainglory chả có os nào an toàn 100%, nhưng so với đám thập cẩm virus rình mò tấn công windows, thì mac an toàn hơn nhiều lần
còn lâu lâu xuất hiện vào con virus tấn công mac gây lỗi bảo mật nghiêm trọng ... các kiểu, mà bảo mac không an toàn với win thì ... chắc là do mấy người xài win toàn bị nặng quá đến mức format ổ đĩa cài mới (hay bung ghost)
Mình xài cả mac lẫn win, tất nhiên là chả có bên nào cài antivirus, quen vầy từ hồi mới lên đại học đến giờ, chả thấy có vấn đề gì. Nhưng vẫn đồng ý là mac an toàn hơn nhiều so với win
@TakaVainglory thời 2016 sắp qua 2017 đó bạn. vẫn dùng nó mỗi ngày từ 2010 tới giờ. không vấn đề gì
Đã đùng Kaspersky từ lâu rồi, đến giờ vẫn trung thành với nó. Máy không nặng thêm bao nhiêu. Với các máy tính bây giờ, các phần mềm diệt virut không còn làm nặng máy như ngày trước nữa rồi.
rất cần. Em cài ngay khi khi mua máy mới hoặc cài lại HĐH. Chỉ từ khi sài Windows 10 bỏ hẳng thói quen cài AV khi công cụ MS tích hợp theo em đủ sức bảo vệ và hoàn thành tốt nhiệm vụ của nó
chả bh xài, à mà thực ra là có đó vì win 10 có sẵn cái AV của MS mà. chủ yếu do cách dùng của mình thôi, không cắm usb bừa bãi, không tải và cài đặt phần mềm linh tinh, máy lúc nào cugnx sạch
peterpan80
TÍCH CỰC
7 năm
@sieu_nhan không vào web bậy bạ nữa bác...😁:D:D
@peterpan80 Bậy bạ thì e vẫn vào đều. Nhưng dùng ẩn danh. Mới cả bắt down gì vè là cho next ngay 😆)
@sieu_nhan Wed Bậy vô mấy trang nước ngoài thì ok. Mấy cái trang của bọn ruồi VN nó làm quảng cáo nhiều VCL. Click 1 phát 4-5 cái tap nó bay ra
congthach
ĐẠI BÀNG
7 năm
chả bao giờ dùng :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019