[Infographic] Chia sẻ cách sử dụng các công cụ truyền thông để ứng tuyển việc làm

Thảo luận trong 'Việc làm' bắt đầu bởi BaroTo, 3/3/14. Trả lời: 33, Xem: 15787.

Chia sẻ

1. BaroTo

BaroTo Tinhte.vn
    Staff Member

Best Answers:
    0
    BaroTo
    VIP
    Đang tải header.png…
    Có được một công việc mà mình yêu thích chưa bao giờ là dễ dàng, và càng khó khăn hơn trong thời kỳ khủng hoảng kinh tế như hiện nay. Sự ra đời và phổ biến của Internet đã giúp đưa tin tức tuyển dụng phổ biến rộng rãi hơn. Bạn có thể tìm kiếm thông tin về công việc cũng như nộp hồ sơ trực tuyến chỉ sau vài cú click chuột. Nhưng nó cũng đem lại sự cạnh tranh khủng khiếp khi có quá nhiều ứng viên cho cùng một vị trí tuyển dụng. Vì vậy, những người đi tìm việc càng phải cố gắng và sáng tạo hơn để trở nên nổi bật và dành lấy những gì mình mong muốn.

Trong những năm gần đây, mạng xã hội Facebook, Instagram, LinkedIn, ….đã dần trở nên phổ biến, nhưng việc sử dụng những phương tiện truyền thông này để tìm kiếm công việc dường như vẫn còn khá mới lạ.Nhiều khảo sát và kiểm nghiệm đã chứng minh sự hiệu quả của phương tiện truyền thông để tìm việc. Infographic dưới đây sẽ đưa ra những số liệu cụ thể thể hiện sức mạnh của công nghệ truyền thông và những chỉ dẫn để sử dụng những trang mạng xã hội hiệu quả để gây ấn tượng với nhà tuyển dụng.

Đang tải Su dung cong nghe truyen thong de ung tuyen thanh cong.png…

Nguồn: entrepreneur

Chia sẻ

Green.Monster, Chit Lee, v3rysh0ck2 người khác thích nội dung này.
  2. fanyingni

fanyingni Thành viên

Best Answers:
    0
    fanyingni
    #2 fanyingni, 10/3/14
    Sửa lần cuối: 10/3/14
    Rất chi tiết và hữu ích! Đơn giản mà cũng rất tinh tế! Đặc biệt là các công ty nước ngoài luôn đánh giá cao điều này.

hoanbnhbg thích nội dung này.
    #2 fanyingni, 10/3/14
    Sửa lần cuối: 10/3/14
  3. Đìnhphong123

Đìnhphong123 Thành viên

Best Answers:
    0
  4. newkenjing

newkenjing Thành viên

Best Answers:
    0
    newkenjing
    cái này ở việt nam thì chỉ có lợi đc 5%

5. hoanbnhbg

Best Answers:
    0
    hoanbnhbg
    TÍCH CỰC
    đọc cái này xong phải chỉnh đốn lại trang cá nhân mới đc :)

6. asimo7777

Best Answers:
    0
    asimo7777
    TÍCH CỰC
    Thế tinh tế có tuyển dụng qua mạng không để em thử.

7. clickeveryday

clickeveryday Thành viên

Best Answers:
    0
    clickeveryday
    1 là có tiền mua chuột
    2 là có nhan sắc dâng hiến
    3 là có dòng họ quý tộc

mcshane thích nội dung này.
  8. LRA

LRA

Best Answers:
    0
    LRA
    LRA
    VIP
    Ở VN: "nhất hậu duệ, nhì quan hệ, ba tiền tệ, bốn trí tuệ; còn lại mặc kệ".

Eric Passion, thuykai, mr.coccu4 người khác thích nội dung này.
    1. bacsidien94

Best Answers:
      0
      bacsidien94
      TÍCH CỰC
      bacsidien94 @LRA cái đó thì muôn đời..
      Nhưng những CV đầu tư chất xám thì ko có vậy bạn nhé.

2. netnguyenvsic

Best Answers:
      0
      netnguyenvsic
      TÍCH CỰC
      netnguyenvsic @bacsidien94 Cũng phải quan hệ trước rồi mới trí tuệ, chất xám ai mà hok có, quan trọng ít hay nhiều thôi. Người có chuyên môn + quen biết thì vẫn đc ưu tiên.

bacsidien94 thích nội dung này.
    3. levinhtucdtk7

Best Answers:
      0
      levinhtucdtk7
      levinhtucdtk7 @LRA mình tưởng là
      nhất tiền tệ , nhì hậu duệ , ba quan hệ, bốn trí tuệ chứ nhỉ @_@

9. llttntd

Best Answers:
    0
    llttntd
    ĐẠI BÀNG
    Nhà tuyển dụng giờ không có tin mấy cái CV

eveningstar2709 thích nội dung này.
  10. coxx

coxx Thành viên

Best Answers:
    0
  11. allin0n3

Best Answers:
    0
    allin0n3
    TÍCH CỰC
    ko quan hệ, ko tiền, ko bằng cấp,.... phải nói là CV của mình cực kì "trong sạch" vì thế nên mình vẫn thất nghiệp suốt gần 1 năm qua
    đi làm công nhân 1 tháng lương đếch bù nổi 1 năm rải hồ sơ như lá mít :(

bacsidien94, satthumuhnEric Passion thích nội dung này.
    1. truongvanngoc89

Best Answers:
      0
      truongvanngoc89
      ĐẠI BÀNG
      truongvanngoc89 @allin0n3 Mình thông cảm với bạn nhưng mà
      K tiền, k bag cấp, k quan hệ, lại còn thêm "..." thì k có gì ở bạn làm bạn hơn những ứng viên khác trog mắt nhà tuyen dụng.

allin0n3 thích nội dung này.
    2. gautrang14

Best Answers:
      0
      gautrang14
      TÍCH CỰC
      gautrang14 @allin0n3 Theo mình thấy thì đi xin việc nếu bạn có năng lực thì có khi ko cần nộp CV cũng đc. Như mình làm thiết kế, hôm đầu tiên sếp giao luôn việc thật cho, làm đc là cứ thế đi làm, sếp còn quên là mình chưa nộp CV =)).

vns.fireflyallin0n3 thích nội dung này.
    3. levinhtucdtk7

Best Answers:
      0
      levinhtucdtk7
      levinhtucdtk7 @allin0n3 em không quan hệ , không tiền , có bằng ĐH chính quy mà còn thất nghiệp hơn năm nay rùi nè híc chán

12. anhmmoj

Best Answers:
    0
    anhmmoj
    CAO CẤP
    Ở VN thì mấy cái này chả liên quan :)

13. sslazio

Best Answers:
    0
    sslazio
    TÍCH CỰC
    ở VN hiện nay (về việc làm) tốt nhất là xài mạng xã hội Linkedin.com
    (gọi là mạng xã hội vì nó ko phải là trang web tìm việc như vietnamwork hay careerbuilder, mình post cv của mình lên đó thì boss cũng ko có ý kiến)

Còn fb hay mấy cái trên ko có nhà tuyển dụng nào xem đâu, nhất là fb. Mà cũng ko nên xài fb, đó là nơi xả stress + tự sướng. Để nhà tuyển dụng thấy thì ko hay.

1. tuyenthu13

Best Answers:
      0
      tuyenthu13
      TÍCH CỰC
      tuyenthu13 @sslazio
      Rất chính xác. Tìm việc qua mạng thời nay rất hiệu quả nhưng không phải bằng những mạng như FB.
      Chả có nhà tuyển dụng lớn nào xem đâu, các bạn trẻ cứ tin mình.

14. kenny81_hp

Best Answers:
    0
    kenny81_hp
    VIP
    Mình luôn lên mạng tìm việc và hiệu quả luôn rất cao so với cách truyền thống là đem hồ sơ đến từng công ty như trước

15. hanguyen129

Best Answers:
    0
    hanguyen129
    CAO CẤP
    thường thì những cty về công nghệ thì khái niệm COCC sẽ ko xuất hiện trong cty này.

vns.firefly thích nội dung này.
  16. phhdinh

Best Answers:
    0
    phhdinh
    ĐẠI BÀNG
    Có lẽ là nên áp dụng ngay và luôn, sau này rồi sẽ cần đến.
    Thank tác giả ;)

17. allin0n3

Best Answers:
    0
    allin0n3
    TÍCH CỰC
    vâng em cũng bảo thế nào đâu, em chấp nhận thực tế mà, kì thực thì khối người bằng ĐH trong tay mà vẫn đi làm công nhân thì bộ dạng em vậy thôi cũng là điều đương nhiên mà :confused:

đấy là với bác vậy thôi, chứ như em chất xám ko, bằng cấp ko, trình độ kinh nghiệm cũng ko thì làm ăn nỗi j :eek:

1. truongvanngoc89

Best Answers:
      0
      truongvanngoc89
      ĐẠI BÀNG
      truongvanngoc89 @allin0n3 Mình thấy bạn có tham vọng nhưng lại có vẻ tự ti quá đà, như kiểu muốn làm giàu nhưng lại k biết bắt đầu từ đâu và thêm thấy khó khó thế là tặc lưỡi " thôi kệ đi, mình kém mà". Tài năng t nghĩ ai cũng có, chỉ hơn nhau độ chịu khó thôi. T kiếm được học bổng 100% từ các mối quán hệ hồi đi hoạt động sinh viên nè. Bạn nếu có thời gian rảnh thì kiếm mấy cái hoạt động xã hội tham gia thử đi. Những mối quan hệ trong đó sẽ mang đến cho bạn nhiều thứ hơn bạn tưởng đó. Tin t đi.

2. allin0n3

Best Answers:
      0
      allin0n3
      TÍCH CỰC
      allin0n3 @truongvanngoc89 cám ơn bác ạ, nhưng ở đời nhiều cái "chuyện đó ko ai ngờ lắm" ạ, cứ đặt thật nhiều hi vọng để rồi nhận lấy thất vọng mà vẫn vô tư lạc quan như em thì cũng phải nói là có điểm hơn người đấy ạ :D
      nói chung là ông trời ko trao cho ta cơ hội mãi được, phải tự đi tìm lấy nó, mà để tuột mất cái này thì phải biết đi tìm các khác :cool:
      còn như em giờ thì phải giải quyết cái ăn cái mặc và những cái nhìn thấy được trước mắt đã, cơ hội để phát triển, để thành công cứ để đó có điều kiện thì tìm kiếm sau :p

3. truongvanngoc89

Best Answers:
      0
      truongvanngoc89
      ĐẠI BÀNG
      truongvanngoc89 @allin0n3 T chỉ thấy bạn có chút lạc quan thôi, còn lại như kiểu chỉ cười để che lấp đi nỗi niềm vậy. Like. Nhưng mà đừng tự nhận mjh kém, t nói thế này có thể bạn phật lòng nhưng nếu bạn tự ti thì cái bạn nhận dc chỉ là lòng thương hại thôi, ng hiểu thì thông cảm, ng k hiểu thì cười bạn đó. T từng bị vậy mà, cho nên con trai dù trong hoàn cảnh nào cug dung tự ti.
      Tiền bạc có thể mất, suc khỏe có thể mất, ng yêu có thể mất nhưng bạn vẫn giữ dc nụ cười vậy là ổn, vì cái quan trọng nhất là tâm thái. (Danh ngôn) :d chúc bạn may mắn!

18. allin0n3

Best Answers:
    0
    allin0n3
    TÍCH CỰC
    thế kia là đung rồi đó bác
    nhất hậu duệ là quan hệ trực diện, bố bác sếp to thì ai cũng nể muốn xếp vào đâu cũng đc, khỏi mất xu nào
    nhì quan hệ là nằm ở quan hệ thì nhà mình ko làm to nhưng có quan hệ tốt là kiếm đc chỗ tốt mà ko mất j hoặc có mất cũng ko đáng kể
    trong nhiều trường hơp có tiền cũng ko giải quyết đc nên tiền xếp vị trí thứ 3 là đúng rồi :D

biết là chán nhưng xã hội h thế cả, nhiều người như chúng ta mà bác, rốt cuộc là lỗi thoát nào cho chúng ta ... :p

1. levinhtucdtk7

Best Answers:
      0
      levinhtucdtk7
      levinhtucdtk7 @allin0n3 like bác 1 phát @_@ ngày xưa định éo học đh
      nhưng vì pama lên cố đi học cho mọi người vui lòng

2. allin0n3

Best Answers:
      0
      allin0n3
      TÍCH CỰC
      allin0n3 @levinhtucdtk7 em thì học mãi ko nổi cái bằng đại học, mà cũng ko tính là cái loại dốt nát lười nhác j cả, giờ chỉ biết quy là ..... học tài thi phận =))

19. hoanbnhbg

Best Answers:
    0
    hoanbnhbg
    TÍCH CỰC
    phát hiện c ngiêm túc đặt gạch bóc tem :))

20. LRA

LRA

Best Answers:
    0
    LRA
    LRA
    VIP
    Nhất hậu duệ: chia làm 2 trường hợp
    - COCC: loại này thì đặt đâu cũng có chỗ.
    - Con em trong ngành: luôn chắc chắn là có 1 suất. Luật bất thành văn.
    Nhì quan hệ: cũng 2 trường hợp
    - Quan hệ rộng, sâu: chắc chắn sẽ có nhiều mối tốt.
    - Quan hệ chỉ ở mức quen biết: nhiều trường hợp, chỉ cần nắm được thông tin thôi cũng đã có được việc làm, vì rất nhiều công ty tuyển dụng theo kiểu thông báo nội bộ.
    Thực tế vừa rồi, mềnh có thằng em. Nộp đơn qua mạng, cũng gọi ra phỏng vấn đàng hoàng, cuối cùng phán 1 câu xanh rờn "không đạt, nếu quan tâm thì vài tháng nữa thử nộp lại". Mềnh nói nó dẹp quách đi, thiếu gì chỗ. Sau đó, nó vào SG. 2 đứa bạn nó làm ở 2 cty khác nhau (nhân viên quèn thôi, cũng chỉ quen trên mạng), biết thông tin tuyển dụng, nói cho nó. Nó nộp hồ sơ, trúng tuyển cả 2, hiện đã đi làm.
    Rồi 1 thằng bạn. Du học gần 10 năm bên Nhật về. Rải hồ sơ online như truyền đơn, chả chỗ nào chú ý. Đi uống cafe, gọi cho 1 đứa bạn cũ, thằng bạn biết tình hình mới tiết lộ thông tin tuyển dụng cho (đúng hôm đấy là deadline). Kết quả là có việc tại 1 cty nước ngoài, mặc dù chỉ làm dự án 6 tháng. Sau đó, cũng nhờ bạn bè, vào đầu quân cho 1 cty trong SG. Chỉ trong 1 năm đã lên chức và mua được nhà (tất nhiên cũng nhờ 1 phần hỗ trợ từ bạn bè & gia đình).
    Nhưng có 1 lưu ý rất quan trọng, đó là quan hệ không phải nhiều hay ít, mà là chất lượng hay không. Quen cho lắm nhưng toàn người họ Hứa thì cũng vô ích.
    Ba tiền tệ
    Cái này thì khỏi bàn. Nhưng điều này cũng phải đi kèm với cái thứ 2. Không phải cứ có tiền là tìm được việc đâu. Chưa kể gặp phải bọn "cò" đểu (kể cả người quen nhé), nó lừa cho thì cũng đẹp lắm.
    Bốn trí tuệ
    Đây là những người thực sự xuất sắc, cộng thêm 1 chút may mắn nữa.
    Đừng buồn. Mềnh thất nghiệp 2 năm rồi này. Kiến thức, kĩ năng, bằng cấp có. Thái độ thì không ai dám nói (đến cả sếp cũng không bắt bẻ được mà), chỉ bị chê mỗi 1 điều là nghiêm túc quá. Quan hệ cũng không tồi (thậm chí có vài mối cực lớn). Nhưng thực tế đã trả lời rồi đấy. :confused:
    Bạn nên nộp hồ sơ qua mạng (chỉ cần 3 trang VietnamWorks, CareerLink và CareerBuilder là đủ). Nhanh gọn mà lại đỡ tốn tiền. Chưa kể đây lại là cách thuận lợi nhất trong thời buổi CNTT. Thử tính xem, tiền photo công chứng các giấy tờ bằng cấp + thời gian đi lại để nộp đám hồ sơ kia đã tốn bao nhiêu?

Mềnh có chứng chỉ về quản trị nhân sự, có cả lí thuyết lẫn trải nghiệm thực tế về tình hình việc làm (bản thân và từ người khác) nên những điều trên không phải nói suông. :)

Chia sẻ

Đang tải...