[Infographic] Chữ viết tay tiết lộ gì về bạn?

BaroTo
16/8/2013 3:57Phản hồi: 171
[Infographic] Chữ viết tay tiết lộ gì về bạn?

Bất kỳ ai cũng có chữ viết, chữ ký cho riêng mình. Có những người viết rất nghệch ngoạc, đơn giản, lại cũng có những người viết vô cùng nắn nót, cầu kỳ. Khoa học nghiên cứu về chữ viết là việc tìm hiểu và phân tích tâm lý con người, thông qua chữ viết, chúng ta có thể nhận biết được một vài đặc trưng về tâm lý, tính cách, tinh thần, sức khỏe của người viết qua cách dùng lực viết và độ nghiêng của chữ viết, tốc độ viết, kiểu dáng, kích thước, chiều hướng, sự liên tục, cấu trúc chữ viết.

Một bức thư với nội dung lưu loát, chữ viết liền mạch, trình bày rõ ràng chứng tỏ trong lúc viết, người viết có tinh thần lạc quan, thái độ rõ ràng, rành mạch. Nét chữ tròn trịa, điều hòa, mềm mại thể hiện tính cách hiền hòa, dễ gần của người viết; nét chữ nhấn mạnh chứng tỏ một cá tính rất mạnh ở người viết và hầu hết họ có tính hung hăng, tâm lý không vững vàng…Ngoài ra chữ viết còn được dùng trong phân tích chứng cứ nói dối và dùng để chẩn đoán bệnh trong y khoa.

Bạn hãy xem chữ viết của bạn và bạn bè, người thân thuộc kiểu nào. Và muốn biết thêm về tính cách người đó ra sao? Hãy cùng chúng tôi tham khảo infographic thú vị dưới đây.

Nguồn: pens.com
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp trai, học giỏi, con nhà giàu, viết chữ nhỏ ( keo kiệt )
Đẹp trai, học giỏi, con nhà nghèo, viết chữ to ( hào phóng )
Chữ xấu là dấu hiệu của thiên tài
ps:chữ mình cũng khá xấu:p
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bjnhduongboy Đéo hiểu bố lấy cái số liệu ở đâu ra mà bố phán như thánh ý. Tôi hỏi ông? Mấy người ở nông thôn, hay kể cả trên thành phố người ta ít khi viết nhiều ( ví dụ như những người bán hàng ở chợ, bảo vệ ...) chữ ng ta xấu thì bố cũng bảo người ta bất tài vô dụng ah? giang hồ đầu gấu ah? Mẹ phát biểu như cắn vào đít ý. 3 ông anh tôi chữ xấu như ma mà giờ làm trưởng phòng đấy ( bằng chứng sống luôn). Mẹ phát biểu thế mà cũng 45 thằng like thì đéo hiểu 45 thằng đấy biết đọc không nữa
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phamhongsonmkqn Sở dĩ các thiên tài, các nhà bác học nhiều người chữ xấu là do tư duy của họ đấy!
Nhiều khi tư duy đi nhanh quá, họ cần ghi lại những suy nghĩ đó mà viết tay thì không theo kịp dòng tư duy và mạch suy nghĩ đó, nếu bỏ qua sẽ mất đi ý tưởng (nhiều khi khoa học và tri thức của nhân loại phụ thuộc vào đó đấy)
Suy nghĩ nhanh hơn viết tay nên họ phải viết nhanh, viết nhanh thì xấu (làm gì có thời gian nắn nót)
Nên đa số các nhà khoa học có thư ký riêng (rất giỏi), họ sẽ là người "dịch" chữ đó để thành công trình in ấn, phát hành,...
@bjnhduongboy toàn bác sĩ .... :p
leoxuu
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này theo thói quen chứ nhỉ, với mình thì ko thấy hợp lý lắm, tham khảo thôi
pahy155
ĐẠI BÀNG
11 năm
@leoxuu Tính cách tạo nên thói quen
N.E.M
CAO CẤP
11 năm
làm nhớ sau khi học xong đại học, nghỉ vài tháng để đi làm thì lúc đó cầm bút lên tay run run rất khó viết như kiểu lâu ngày không đụng vào viết 😁
Chưa nói đc cái gì. Tôi viết chữ nhìn khá đc mắt nhưng chỉ hồi còn đại học. Chữ to và khoảng cách rộng. Ra đi làm, sau 3 năm viết ít lại, toàn dùng font VN-times, h viết ra xấu khủng khiếp. Chữ thì bé lại, viết cứ như cho vừa đủ tờ giấy, khít lại để không tạo cảm giác thiếu hụt.
Vậy con người tôi thay đổi sau 3 năm?
@YeuApple1991 Mình cũng vậy... lâu ngày cầm bút ghi vài dòng thấy chữ bé tí.. 😁
@YeuApple1991 con người qua ngày tháng tôi luyện sẽ dần thay đổi, điều này có khả năng xảy ra nhưng thông qua chữ viết mà phát hiện thì chưa chắc
@YeuApple1991 Em cũng có thắc mắc y hệt như vậy 😃 , ng ta nói tính cách khó thay đổi , chữ thì dễ , nên ss chứ vs bản tính chưa chắc đúng
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
11 năm
@YeuApple1991 mình nghĩ con người thay đổi cũng là chuyện bt mà. với cả cái này cũng chỉ là tham khảo ngành này không phải là khoa học chính xác mà😁
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
11 năm
@YeuApple1991 Nét cơ bản sẽ không thay đổi bác ạ!
nierec
TÍCH CỰC
11 năm
hình ảnh trên chỉ mang tính chất tham khảo!!!. vui.
chữ đánh máy tiết lộ gì về bạn???? :v
@banana.natriclorua in ra đẹp nghĩa ls bạn biết đanh máy. In ra xấu sai nhiều nghĩa là bạn mới biết đánh máy. Chữ đậm thì lực tay mạnh, chữ mờ thì lực tay yếu. Hahahaha ta quá thông minh hahahaha
@banana.natriclorua là người soạn thảo văn bản....chuyen nghiệp
@banana.natriclorua Cũng có chứ bác, ví dụ như đánh máy đôi lúc cũng sai chính tả hoặc ngữ pháp sẽ thể hiện là mình chưa được tinh tế lắm, lần sau đánh máy nhớ chú ý hơn.
@banana.natriclorua Tiết lộ bạn là người sống hướng ngoại (dùng font chuẩn quốc tế unicode) hay sống hướng nội (dùng font chuẩn trong nước vni) :p
liamPham
ĐẠI BÀNG
11 năm
@banana.natriclorua
Bạn thường thích ( dùng) font chử gì ( Helvetta , Times -Roman ,... ) cho MS Word ? nói thiệt đi .......
Mình có thể thay đổi đc chữ viết nè...
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thiennhan2566 rất khó thay đổi bác ạ!
Các chữ bác có thể thay đổi nhưng khoa học hình sự họ nhìn nhiều hơn thế cơ, về những nét cơ bản sẽ khó thay đổi
mình luôn viết chữ theo ký sự, cho nên viết rất nhanh và tháo .
nhiều khi đọc lại không biết chữ mình viết . không có rãnh để ngồi nắn nót chữ viết, và thói quen theo hình thành từ còn lúc học đến trưởng thành
hehe chữ e thỳ chữ nào cũng như thư pháp luôn
em thì là : con nhà giàu , đẹp trai , học giỏi , viết chữ.... BỰ 😁

>> Có khi nào trên dòng đời tấp nập , ta vô tình vấp phải cục...iPhone 5 <<
Em có hai vấn đề theo bài này, là chữ "l" và chữ "s" em không viết như thế thì biết làm sao???
tuankts2
TÍCH CỰC
11 năm
@Nguyễn Lê Hoàng em thuộc nhóm chưa dc nghiêng cứu và cần nghiêng cứu riêng =))
@tuankts2
Có lẽ thế ạ =))
green56771
ĐẠI BÀNG
11 năm
chắc sau này phải viết chữ in hoa hết để khỏi bị phát hiện quá!hi
tanpro8xx
ĐẠI BÀNG
11 năm
Gần chuẩn chữ tôi thì viết xong kô thiên tài nào đọc nổi. tkế mà cũng lên lớp !
Hay nhỉ.
Hic.. chữ của Bác sĩ thì sao nhỉ... 10 ông BS hết 9 Ô viết xấu kinh..

@phaikodo chắc của mấy ông khám đa khoa tư nhân =)) mẹ mình là bác sĩ viết đơn thuốc đẹp cực 😃
phungtrng1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phaikodo Cái này bs vierts nhanh còn tới ng khác chứ ko phải ngồi nắn nót biết bao giờ đc cái toa thoa thuốc bạn.viết nắn nót chắc mấy ng sau chết hết quá😁

Sent from my KM-E200 using Tinhte.vn
@phaikodo Nhìn sơ wa tưởng đang vẽ bùa 😁
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phaikodo Không phải đâu bác ạ!
Chữ bác sĩ không xấu như XH quan niệm đâu
Tớ hỏi rồi, ông và cậu tớ là bác sĩ
Họ bảo thật ra: có nhiều loại thuốc nhớ tên chính xác thì không nhớ hết đc nên nhiều khi viết loằng ngoằng như thế để không ai nói lại đc mình!
Bình thường ngày xưa viết thư cho bố mẹ tớ đâu có xấu, nét rất đẹp
DanielTran
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài này xứng đáng được trao giải hơn hẳn các bài về đồng tính và AHBP gì đó.
@DanielTran Bài này tham khảo các trang nguồn bói toán khá nhiều bạn ạ. Mình cũng từng đọc qua hết rồi nên thấy rất quen. Tuy nhiên, những điều trên cần fải mix lại mới đúng đc fần nào.

Thứ nữa là những infographic tuyên truyền kiến thức giới tính như bạn đề cập là rất cần thiết cho xã hội. Vì hiện nay rất nhiều người còn mơ hồ về chuyện này. Họ ko fân biệt đc đâu là đồng tính thật, đồng tính giả, song tính, chuyển giới... Tuy cộng đồng LGBT chỉ chiếm 3-5% số người trong xã hội nhưng họ vẫn sống và đóng góp, cống hiến cho nhân loại bạn ạ.

Cái anh hùng bàn phím mình mới thấy nhảm.
@DanielTran Mình nghĩ nội dung thì có thể hơn thua nhưng có lẽ bài này về hình thức và các biểu tượng không khó và chưa được đầu tư nhiều nên không phải là một bài dự thi xuất sắc chăng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019