[Infographic] Google biết tất cả những gì bạn làm trên Internet?

BaroTo
14/3/2015 9:47Phản hồi: 205
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đã không còn dùng bất cứ sản phẩm gì của Google trừ email công ty có dùng Google Apps.
- Search đã chuyển sang dùng Gogoduck
- Email cá nhân dùng Hotmail từ 20 năm nay
- Map dùng Apple Map (dẫn đường ở Mỹ thích hơn Google Map)
Ông fb cũng là trùm cái vụ này.
Minhduc_217
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ctrl Shift N ngay và luôn + phần mềm chặn cookie là ổn. chỉ có email là ko thể tránh
LuxiTD
TÍCH CỰC
9 năm
Ờ thì có biết hjhj
Muốn GG không biết chỉ còn cách không sử dụng các dịch vụ của nó nữa thôi 😁
Mình cũng đã dừng dùng FB sau khi đọc privacy policy của FB nói rằng họ sẽ lưu tất cả những gì bạn đưa lên FB (status, ảnh...) kể cả sau khi bạn đã xoá nó khỏi tường nhà bạn
cxtmos
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có khi nào một ngày kia google trở thành một VIKI giống như trong i, robot không nhỉ?
chịu thôi vì giờ ko dùng internet thì lại lạc hậu mất
Ngay trong trang tinhte này cũng đã có nhúng các công cụ theo dõi của google, facebook,... rồi, cho dù không dùng các dịch vụ của nó thì nó cũng có cả đống cách để moi thông tin của bạn. Muốn không bị theo dõi thì chỉ có nước cắt net đi thôi.
vietnamtea
TÍCH CỰC
9 năm
vấn đề bị khai thác thông tin để xài vào việc qc không còn là vấn đề khi có adblock bờ lút
Những gì ta làm trên Google có thể bị ghi lại vì nhiều lý do như Google cần học những gì ta tìm kiếm để phục vụ tốt hơn, hoặc đơn giản ta xóa tập tin gì đó khỏi Trash trong Drive nhưng trên máy chủ Google phải một thời gian sau nó mới xóa thực sự.

Và một ngày nào đó chính phủ Mỹ nảy ra "sáng kiến": phòng thủ tích cực => tìm đến khủng bố một cách chủ động, chứ ko để xảy ra rồi giải quyết hậu quả. Họ sẽ ra luật (nếu cần) cho các nhà cung cấp dịch vụ tự động "trigger" khi ta làm gì đó (vd như lưu file PDF trên Drive mà nó có giá trị Hash giống y như bản PDF mà chính phủ Mỹ thu giữ từ máy tính của khủng bố), hoặc "match" dữ liệu một cách tài tình từ rất nhiều nguồn (như đăng ký học lái máy bay (cty dạy lái máy bay), được chuyển khoản từ nước ngoài một khoản tiền lớn (ngân hàng), có nguồn gốc gia đình là di cư/hồi giáo (bộ nhập cư), v.vv...). Tất cả những hoạt động "trigger" này sẽ được làm "trong suốt" đối với ng dùng (nhà cung cấp dịch vụ bị yêu cầu bởi luật pháp ko được cảnh báo cho ng dùng biết).

Xem thêm: Search "nhạy cảm" và bị "thó": http://www.thewire.com/national/2013/08/government-knocking-doors-because-google-searches/67864/

Nhiều ng ngây thơ sẽ nói: "cây ngay ko sợ chết đứng", ko làm gì sai có gì phải sợ. Những ng này họ chưa hiểu xã hội vận động như thế nào... Đơn giản lấy vd như cảnh sát đặc nhiệm đứng đầy trước nhà vì ta đã lỡ search từ hơi nhạy cảm ("how to make bombs"), hàng xóm sau đó nghĩ sao? (cảnh sát có công khai xin lỗi ko, dù ta chả phải là khủng bố?) Trong tình huống cao độ, thuật toán "match" nói trên được "relax" một chút thành: cứ "hồi giáo, học lái máy bay" là bị "hỏi thăm liền", rồi cảnh sát sẽ lục soát nơi làm việc, nhà cửa. Ngay cả khi ko tìm thấy gì thì cũng mất danh dự, cộng đồng nghi kị. Và nhất là tìm thấy gì, vd như lục soát máy tính, xem History và thấy "like" trang hơi cực đoan nào đó (cảm xúc dâng lên, "like" thế thôi)... Thôi rồi, lượm ơi... 😁 Những điều này sẽ được dùng trước tòa, bồi thẩm đoàn đang "lên cơn chống khủng bố" nên cực kỳ dễ bị tác động bởi những chi tiết lặt vặt như "like" này.
hôm bữa search bap can su, giờ vào site nào nó cũng show banner bap can su keno bôi trơn...
Cho người khác mượn máy thốn thôi rồi
Vào nhà người ta tìm đồ, lấy đồ chủ nhà phải biết rồi. hê hê, hay
Thực ra ngoài chính phủ Mỹ thì ko có quốc gia, tổ chức, cá nhân nào có đủ quyền lực đòi hỏi google cung cấp thông tin ng dùng cả. Quẩy đê 😁
Trò trẻ con này vậy mà cũng xuất hiện .... hài thật.....
kingofpain
TÍCH CỰC
9 năm
biết càng nhiều càng tốt, sau này chỉ việc:" Ok, Google" là nó làm cho mình mọi việc ^^
yahoo, bing, DuckDuckGo, ... tìm dở ẹc. Hôm bữa dứt cáp quang ko dùng được google dùng đc mấy thứ kia 1 buổi tìm ko ra. Sau khi tìm dc bằng google chỉ mất có 5ph tìm ra cái cần tim
tdcn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình ngoài cái down x về "nghiên cứu" còn lại chả làm gì tội lỗi,
nên chả sợ thằng nào con nào, có cho cả thế giới biết luôn cũng
chả sao.

Mình dùng nhiều GG Search, Youtube, Picasaweb, GG Drive
để phục vụ lợi ích cho mình, cho nên nếu nó có hỏi hết mọi cái
riêng tư của mình để phục vụ cho QQ của nó thì ok cho hết ngay
chả có sao cả. Nếu nó ko có lợi nhuận thì nó toi ngay lấy gì mà dùng

Còn mấy anh VN mà cũng bày đặt la ôi không dùng nữa, nó ghê
quá biết hết của mình rồi, xì bullshit. Các anh nếu có khôn thì biết
tận dụng mọi công cụ hữu ích để làm lợi cho mình.

À mà đa số lên mạng chơi thôi đâu có biết lợi ích của các công cụ
ấy to lớn thế nào nhỉ, quên mất. (Đừng quote lại rồi chửi nha, như
vậy là tự thừa nhận đó)
Rồi chúng ta phải trả tiền cho dịch vụ mới XOÁ THÔNG TIN CÁ NHÂN trên web😁
trizniker
ĐẠI BÀNG
9 năm
ai làm cái này hay thế nhỉ ? Cực kỳ chi tiết . Google biết tất cả những gì về chúng ta làm trên internet vậy điều đó tốt hay sấu ? tốt nhất là trở thành hacker để ko sợ Google ..he he

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019