[Infographic] Kiến thức khoa học - Sự ngủ đông

BaroTo
16/11/2013 16:12Phản hồi: 38
[Infographic] Kiến thức khoa học - Sự ngủ đông

Mùa đông ở các nước Châu Âu là vô cùng khắc nghiệt và nhiệt độ sẽ xuống đến mức nếu bạn không giữ cơ thể đủ ấm thì sẽ nguy hiểm đến tính mạng. Con người có rất nhiều cách để giữ ấm, bằng các thiết bị có thể giúp chúng ta chống chọi với thời tiết lạnh giá của mùa đông. Thế nhưng các loài động vật sẽ giữ ấm như thế nào? Chúng có 1 bản năng đó là “sự ngủ đông”.

Trong quá trình ngủ đông, một số loài động vật giảm bớt các hoạt động trao đổi chất xuống mức rất thấp, thân nhiệt và nhịp thở cũng giảm. Lúc này năng lượng sử dụng để duy trì sự sống được lấy chủ yếu từ chất béo. Chúng có thể ngủ đông hàng mấy tháng trời không ăn, không uống, không hoạt động mà vẫn sống sót qua cái lạnh giá của mùa đông.

Bạn có muốn biết các loài động vật và bò sát tiến hành ngủ đông như thế nào không? Chúng tôi sẽ mang đến bạn những thông tin thú vị về sự ngủ đông trong bài infographic sau đây.

Su ngu dong.png

Nguồn: Visual.ly
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

E cần ngủ đông đây, 100 năm sau hên xui đc rã đông trong nồi lẩu =))
ôi giời ơi động vật máu lạnh mới ngủ được đông mà
@toilaai80 đọc lại đê
@toilaai80 Gấu thuộc dòng máu lạnh hả bác
@toilaai80 Gấu là động vật máu lạnh à bạn???
Ngủ đông những 200 ngày , :eek: có khi nào lâu quá nó không tỉnh dậy mà ngủ luôn yên giấc ngàn thu...:p. .không ? 😁

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
Động vật mào củng có khả năng ngủ đông. Nhưng tại ko cần thiết nên ko phát triển thôi
kids0407
TÍCH CỰC
10 năm
Mình thích con gái ngủ đông 😁
@sskkb Ngủ thôi, có làm cái gì đâu mà thích.
@aibiet14807 Tinhte.vn là nơi lịch sự nên mình chỉ nêu ra phần việc tế nhị thôi ;)
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@sskkb Tưởng để làm j, chứ ngủ cùng thôi à pác?
@sskkb 3 tháng ko tắm ở đó mà thích 😁
t2bo0o
ĐẠI BÀNG
10 năm
ko đội mũ bảo hiểm, chạy xe với tốc độ 100kmh tông vô cột điện (đừng tông ng khác đc rồi). Nếu may mắn các bạn sẽ đc ngủ đông vô thời hạn cho đến khi chết hoặc người nhà đồng ý rút phích cắm 😁
1984kute
ĐẠI BÀNG
10 năm
lắm hôm ăn cơm muộn tí đã bủn rủn chân tay rồi :rolleyes:
bệnh nan y khó chữa >> đi ngủ đông chờ có cách chữa thì dậy =))
thieu_than
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kut3_prince_9x hình như cái này có rùi. hum bữa và nhà sách có đọc dc cuốn sách những điều kì thú gì đó của thế giới... nhớ mang máng là cái ông bị ung thư giữ xác ngủ đông cùng với con pet của ông.
trang này cũng có cái dụ giữ xác http://vietbao.vn/Khoa-hoc/Cong-nghe-quan-xac-de-hoi-sinh-trong-tuong-lai/10717629/188/
Nghiên cứu này sai bét có những hôm mình lười và trời lạnh chỉ với 1 cốc nước và đĩa lạc ngủ gần 2 ngày
tần số thở vài lần trên phút
tim gần như ko đập tránh bị tổn thương bởi những chuyện đã qua
Màng nhĩ coi như ko hoạt động, miễn nhiễm với tin nhắn rủ đi học hoặc điểm danh

so ra mới thấy trong tất cả những thiết bị cầm tay gần đây thì thằng iPad 4 là thằng ngủ sâu nhất (iios 6) rồi tới iPad mini.
Thằng 9700 của blackberry ngủ cũng khiếp
Ngủ kém say hơn 1 tí là iPhone 4s,4
Kế đó là em Note 2,
iphone 3gs

Ngủ trằn trọc nhất là mấy em Android như galaxy s3, HK Phone h8-3g, Sony Xperia...
Mấy thằng Docomo với Sky thuộc loại khó ngủ 😆 muốn ngủ phải uống thuốc ROM cook
Mình cũng ngủ đông đc, có điều ko tỉnh lại đc 😁
Nhiều lúc cũng mong mình có thể ngủ đông được vài tháng trong năm. Cuộc sống này đôi khi quá mệt mỏi và chán nản ! Life's bleeding...
Bài này nên đăng vào ngày đông chí lúc 11h đêm thì mọi ng sẽ dễ hiểu hơn về giấc ngủ đông
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
chàng trai
hiện đang là quán quân về việc ngủ đông của con người :v
Ngày xửa ngày xưa, xưa lắm, cái ngày xưa mà có cái cô công chúa đi vào rừng học gấu ngủ đông....... Mãi về sau này mới có chàng hoàng tử bạch mã đi săn gấu qua dựng dậy 😁 cưới về làm vợ..... :D
KHÔNG THÍCH NGỦ ĐÔNG, BÌNH THƯỜNG ĐÃ VẤT ĐI 1 NỬA CUÔC ĐỜI VÌ NGỦ RỒI, NGỦ ĐÔNG NỮA THÌ...CÒN MẤY...SỐ LƯỢNG LẦN XUỐNG QUẤT LÂM GIẢM MẤT 1 NỬA
ngủ đông thì ko bít chứ ngủ hè thì loài chó vô đối 😁
Ai đó tìm ra cơ chế ngủ đông cho người, rồi ngủ chờ 100 năm sau hồi sinh
justinruan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Gấu tiêu hao tới 4000 calo / ngày cơ à :eek: vậy mình cũng ngủ đông biết đâu khi tỉnh dậy có bụng 6 múi 😁
rhxshine92
ĐẠI BÀNG
10 năm
@justinruan Nếu mà lượng béo ko đủ cấp cho cơ thể thì nó lấy protein trong cơ ra nuôi tiếp, làm sao có 6 múi nổi nhờ ngủ đông :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019